Fan AR4 , nghe nhạc vàng trước 75 bằng CD

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tuancomtam, 7/10/14.

1. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Cám ơn chia sẽ của Bác bluelys.
    Đúng như Bác đã nói thì đây là GU nghe của mỗi người.
    Riêng cá nhân em thì lại thích nghe tiếng lách chách của Streep và tiếng lóc cóc leng keng của bộ gõ mà dường như thể loại nhạc vàng trước 75 mới có được. Và một điều vô cùng quan trọng là khi bộ dàn được ghép thêm SUB và Super streep thì nền âm cùng không gian sân khấu sẽ được cải thiện rõ nha Bác. Trước đây em cũng đã từng có quan niệm sai lầm là đi tìm tiếng BASS ầm ầm và tiếng Streep của loa kẹo kéo đó ạ.
    Chúc Bác vui.

Last edited: 19/5/17
  2. tuancomtam

Để thư giản cho 2 ngày cuối tuần. Em chia sẽ tiếp với các Bác 03 bài do Ca Sĩ Phương Dung ( CON NHẠN TRẮNG GÒ CÔNG ) trình bày. Mời Các Bác:

3. thienthanwe

thienthanwe Advanced Member

đúng là cái sự này thì nó mang cái tôi sở thích cá nhân. bác Bluelys thì thích sự mộc mạc chân chất. bác Tuấn muốn nó leng keng hơn thích hợp nhiều thể loại hơn ko chỉ là 75. hồi trc e chuyển chỗ ở về đây
    có mỗi mình e là nghe 75, uống nước trà giao lưa mấy ổng có nói 'mày còn trẻ mà nghe cái thể loại gì buồn tao còn nghe ko nổi' vậy mà sau này cũng từ e mà mấy sắm loa cổ vè nghe thể loại giống e mới ghê! đúng là cái thể loai này nó gây cho mình cái sự gần gũi, dân dã mộc mạc phát sợ. loa e KLH cổ e cũng muốn nó đa năng hơn và tụ hóa lâu năm bị láo hóa nên e cũng có đầu tư thêm chép kèn Sansui cổ (14ohm) nối qua tụ pháp scr ( yes sir) cắt 0,47 mF (mong tăng cường giải tren chút ít chỉ xì gió thôi) giờ nghe thể loại guitar tiếng nét căng và sax thì khò khè lắm. nghe Nguyễn Ánh - lặng lẽ tiếng dương cầm' ko muốn nexd qua bài nào cả. còn 75 e nghĩ nếu có cô Thanh Tuyền hát sẽ bị chói,ko phải bài nào cũng bị nhưng đa phần( các bác mê Thanh Tuyền bỏ qua cho e nhé,tại của e nó dở nên ra vậy hihi) đc như đầu tư tụ dầu như bác bán chép tư vấn cho e thì ngon.,nhưng mắc quá
    - nhân đây e cũng xin bác Tuấn chia sẻ cách bác setup loa súp của bác với amp ạ.? mà bác nói là tạo ra nền âm trầm ko bị ùm ùm và lệch phase. sup chuyên cho nghe nhạc 2kênh e biết mỗi sup Rel thấy ae hay chơi là model T, hãng có chỉ cách setup với amp và loa chính luôn hình như e có tìm hiểu là nó câu thẳng vào đường out của amp luôn, sau đó súp sử dụng mạch ma trận để tạo ra sự đồng phase với loa chính. mong bác chia sẻ cái này cho e học hỏi và yêu cầu súp cần có gì nếu ko phải là súp chuyên cho streo 2 kênh ạ?! ( chờ tin bác pm cho e cũng đc ạ)

4. thienthanwe

"siêu chép" nhà e đây các bác ạ

Attached Files:

5. Leonidas

Leonidas Advanced Member

Có bác nào ghép ar4x với onkyo a766 khg ạ.Nếu đã ghép rồi cho em xin ý kiến với ạ

6. tuancomtam

Chào Bác thienthanwe cùng các Bác của fan nhạc vàng trước 75.
    Trước đây khi mới chơi, em cũng là fan nhạc vàng HẢI NGOẠI đó ạ. Lúc đó thiết bị của em không được như bây giờ, rồi lại mua 1 vài CD nhạc vàng trước 75 ở cửa hàng được họ tải lại từ mạng về nên nghe rất tệ, nhưng rồi sau một thời gian, cơ duyên lại đến.
    Cơ duyên thứ nhất :
    Em có thằng cháu nó sưu tầm nhạc vàng trước 75 bằng băng cối ( thiết bị cũng cỏ úa lắm ạ ) nó nói: Cậu hãy tìm nghe những chủ đề nhạc vàng trước 75 thử xem, Cậu sẽ thấy được một thứ chất âm thật quyến rủ cho mà xem . Lúc đó em cũng không quan tâm lắm với ý kiến đó.
    Cơ duyên thứ hai:
    Trong một lần đi ra chợ NHẬT TẢO, em gặp một Bác cũng là một fan nhạc vàng và nghe Bác ấy chia sẽ là cặp loa AR4 mà Bác ấy vừa đổi có chất âm vừa hay lại vừa rẻ hơn cặp PIONEER 88A mà Bác ấy đã sở hữu trước đó.( đó là ý kiến cá nhân của Bác ấy ), mà lúc đó em cũng đang nghe PIONEER 88A+ SANSUI 9090DB. Lúc đó điều làm em quan tâm đến là chơi AR4 thì giá lại rẻ hơn mà nếu hay hơn thì OK quá đi chứ. Thế là em bắt đầu chuyển hướng để đầu tư lại bộ dàn . Rồi tìm đến với nguồn nhạc vàng trước 75 để trải nghiệm. Và quả thật từ đó hầu như em chỉ nghe nhạc vàng trước 75 là chính.
    Về việc setup loa SUB cho nghe nhạc của em cũng là một quá trình tương đối dài. Vào diễn đàn tìm hiểu loại SUB nào hay để nghe nhạc, mua được về rồi cứ loay hoay vừa tìm vị trí thích hợp vừa tìm hiểu cách sử dụng dây để kết nối thế nào cho đúng. Cuối cùng thì em nó đành phải nằm tạm giữa phòng nghe.
    Phải gần 3 năm sau, rồi cơ duyên lại đến. Trong một lần được lên thưởng thức tại phòng nghe của một tay chơi HIGHEND lão luyện em đã học được cách setup loa SUB và được giải thích rõ công dụng khi ghép SUB vào bộ dàn để được gì. Và em đã thành công với bài học này.
    Dưới đây là những hình em chia sẽ với Bác về model cũng như vị trị của em nó. (Nằm trong một góc phía sau ghế ngồi trong phòng nghe, dây rất dài và được chạy luồn dưới thảm).
    Model của SUB:

Các cổng kết nối:

Vị trí :

SUB này không có nút cắt tần, chỉ có đảo pha mà thôi. Còn SUB REL thì em có nghe nói là rất OK nhưng giá không hề rẻ. ( vài chục chai trong khi em này khoảng 7-8 chai thôi ạ và dĩ nhiên là tiền nào của đó ).
    *** Nếu loa Streep của Bác không thể chỉnh được thì Bác có thể chỉnh bớt Streep trên amply cho bớt chói, được không ???
    Vài trải nghiệm cá nhân chia sẽ cùng các Bác, mong rằng những trao đổi giữa chúng ta sẽ đem đến cho chúng ta những trải nghiệm thú vị trong niềm đam mê lành mạnh này. Thân Chào các Bác.:D

7. thienthanwe

ui ya!!! chia sẻ của bác Tuấn rất bài bản và rất cụ thể e rất trân trọng. e cũng mơ ước có 1 riêng để nghe ko làm phiền đến ai, cũng như món ăn vậy có ng thích này thích kia, có ng đi làm về thích đc yên tĩnh ngơi cho khỏe :). đúng là nguồn nhạc mà "chuẩn" thì âm thanh mang lại vượt trội ạ nhất là 75 mà làm từ băng cối ra, bây giờ e cũng sưu tầm đc khá nhiều cd tốt chủ yếu là quốc tế. về cách setup súp e thấy bác cũng câu dây thắng từ tín hiệu ra loa của amp vậy thì mình có cân chỉnh gì trên súp nữa ko?! vd như âm lượng của súp mình cân chỉnh sao với loa chính!? còn nút đảo phase trên loa súp mình dùng trong trường họp nào bác? mong tin bác ạ

8. tuancomtam

Nếu đã setup đúng vị trí thì Bác sẽ chỉnh theo TAI CỦA MÌNH với 1 CD có âm thanh tương đối tốt ( CD gốc nhạc ngoại thì càng tốt ) vì khi đó nền âm còn phụ thuộc vào không gian của phòng nghe nữa. Còn nút đảo pha thì Bác chỉnh bằng cách quan sát màng loa của SUB. Khi nghe tiếng Bass vỗ BÙM thì đồng thời lúc đó màng loa của SUB đẩy ra trước cùng lúc là OK. Riêng SUB của em đang được để ở số 0 ( 0 hoặc 180 ).

Last edited: 23/5/17
  9. thienthanwe

đa tạ bác chỉ dẫn tận tường ạ. e biết món này phải có kinh nghiệm mới đc chứ ko đơn giản. giờ thì e khai sáng một 1 khúc mắt rồi. qua topic của bác e đc học hỏi đc khá nhiều ạ.

10. thienthanwe

thấy trong fanclub của Onkyo cũng có vài bác phang với onkyo đó bác. nghe nói Onkyo cũng rất hợp với loa Mỹ, bác vào đó xem thử

11. tuancomtam

Chào tất cả các Bác. Hôm nay em xin mời các Bác cùng thưởng thức 5 bài :

12. tuancomtam

Xin chào tất cả các Bác fan nhạc vàng trước 75.
    Hôm nay em xin mời các Bác nghe 2 bài do ca sĩ Phương Dung và Thanh Thúy trình bày:

2 bài này được thu sau khi em AR4 của em vừa được nâng cấp tụ Mundorf xong. Em xin phép mời các Bác nghe và tự cảm nhận.:D:D:D

13. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

2 bài này được thu sau khi em AR4 của em vừa được nâng cấp tụ Mundorf xong. Em xin phép mời các Bác nghe và tự cảm nhận.:D:D:D

View attachment 235606

View attachment 235607

[/QUOTE]
    Sao tụ mid AR4 của b lại là 22uf, e thấy toàn là 6uf

14. tuancomtam

[/QUOTE]
    Sao tụ mid AR4 của b lại là 22uf, e thấy toàn là 6uf[/QUOTE]
    Nếu có thể, Bác cho em xem hình tụ 6mf của cái loa AR4 mà Bác đã thấy có được khg ah..???

15. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Sao tụ mid AR4 của b lại là 22uf, e thấy toàn là 6uf[/QUOTE]
    Nếu có thể, Bác cho em xem hình tụ 6mf của cái loa AR4 mà Bác đã thấy có được khg ah..???[/QUOTE]
    Nó nằm trong loa e lười ko mở ra ah, tụ nó in 1 dòng 4uf (bị gạch mực), 1 dòng ghi 6uf

16. tuancomtam

Hôm nay sau khi đã setup lại bộ dàn ( sắp xếp lại đội hình ). Em xin mời các Bác Fan AR4 cùng thưởng thức 3 bài nha các Bác: ( có thể là 1 trong các bài trên em đã có UP lên rồi nhưng đây là bản thu mới nhất sau khi đã setup lại bộ dàn nên em mời các Bác hãy nghe thử đi nha các Bác. Em đã có để sẵn 1 thau ĐÁ to, mời các Bác cứ ném TỰ NHIÊN...:D:D:D

Sau khi thưởng thức xong, em xin phép Tác Giả của bài viết dưới đây để gửi đến các Bác đường link hướng dẫnsetup cho bộ dàn một cách thật đơn giản:

http://congaudio.com.vn/goc-ki-thua...tri-loa-phu-hop-voi-dan-am-thanh-nha-ban.html

Còn đây là CD để chúng ta dùng để setup bộ dàn đây ạ:

AR4 chơi HIGH-END. Tại sao Không hả các Bác ???
    Xin chúc các Bác setup thành công cho bộ dàn yêu quý của mình. :D

Last edited: 8/10/17
  17. tuancomtam

Bài thứ 3 đây các Bác:

18. tuancomtam

Cái tụ này là tụ của phân tần chứ không phải tụ của riêng mid nha Bác.:D

19. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

E search rui, Loa e là AR4 trơn nên chỉ có 1 tụ mid là 6uf thui kekek

20. quocdat

quocdat Advanced Member

Sau khi sắp lại loa dàn của bác đã hết bị forward, nghe đỡ ép vào người hẳn :)
    Nhưng tai em thấy vẫn còn chói, chắc gu bác thế :D

21. tuancomtam

Cám ơn Bác. Đúng là GU em thích nghe streep hơi nhiều.:D

22. tuancomtam

Xin mời các Bác cùng thưởng thức:

23. tuancomtam

Xin mời các Bác:

24. tuancomtam

Xin chào các Bác Fan Nhạc vàng trước 75. Em đã trở lại và TỆ HẠI hơn xưa: Xin mời các Bác RELAX cuối tuần với 3 bài :

25. tuancomtam

Mời các Bác nghe thử 2 bài được thu mới nhất bằng tụ zin của AR 4. Có Super streep và không có Super streep.( AT9). Hãy thưởng thức bằng HEAD PHONE nha các Bác.

Share This Page

Loading...