Fan của loa VIENNA ACOUSTIC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by trangvi09, 3/1/09.

1. phuongMS

phuongMS Advanced Member

Em thấy quả thật đúng như Bác nói, dây nhợ ảnh hưởng rất nhiều đến bộ dàn (mà đặc biệt là loa Vienna) càng thể hiện rõ rệt điều đó. Vì đây là loa có độ trung thực rất cao, luôn thể hiện hết cái hay cũng như cái dỡ của bộ dàn nếu như có 1 sự phối ghép chưa chuẩn hoặc là đĩa kém chất lượng.
    Hiện tại thì em đang dùng dây tín hiệu và dây loa Purist, dây nguồn thì dùng AC9 cho Pow, AC14 cho cơ, AC14SE cho Pre và DAC. Nguồn điện thì cắm thẳng (thông qua 1 trạm cắm của Mỹ có cầu chì bảo vệ) Em thấy tiếng cũng tạm ổn theo lỗ tai của em.. :?

2. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Em thấy loa VA nghe giao hưởng với dàn nhạc lớn hay không thể tả được. nhưng mà nghe kèn sax thì không thể hay bằng Tannoy đồng trục. Naim cũng là một giải pháp tốt với VA, nhưng em nghe các bác nói là đồ Naim không kén chọn dây dẫn, vì dây rin của Naim trông hơi bị xấu.

3. Secky

Secky Advanced Member

Chỗ này của bác có thể là do quan niệm. Vì bác nghĩ nghe Sax nó phải lồi ra thì mới hay nên VA nó không lồi bằng Tannoy nên mình cho là không hay. Nhưng phải xem lại là lồi đúng hay không lồi đúng?

4. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

Tannoy em cũng chơi qua một vài đời, Tannoy cũng như các hãng loa khác có cái hay và cái chưa hay. Sax cũng chỉ là một nhạc cụ, Ta ko nên so sánh điểm mạnh của loa nay với nhược điểm của loa khác.
    Theo em Vienna thể hiện nhạc cụ ko hề kém, có thể các bác nói đến Sax khi chơi Jazz thì tannoy chơi rất tốt. Còn về ko gian, âm hình âm nhạc của Vienna là rất tốt, nhưng ko phải ai cũng thích cách thể hiện ko gian này vì vienna cần một ko gian đủ rộng và sâu để thể hiện. Em lấy Ví Dụ: nếu tannoy cần khoảng cách xa tường hậu khoảng 60cm - 80cm, thì với Vienna càng xa tường càng tốt, nếu điểm giao thoa âm thanh giữa hai loa là khoảng ko gian trống càng tốt, lúc đó tính định vị ko gian âm nhạc sẽ rất rõ, mà cái này anh em mình hay gọi là vị trí nhạc công, ca sỹ hay lớp nang........
    Nếu chơi vienna mà ko gian giữa hai loa kê một cái kệ lớn để thật nhiều thiết bị thì hơi thiệt về ko gian âm nhạc. Chính vì ko gian, âm hình của Vienna lùi vì vậy có thể có người ko thích.
    Mời các cao thủ Vienna cho em thêm một số kinh nghiệm ? ? ? em biết rất ít thành viên chơi Vienna vì vậy mời các bác vào chia sẻ cách khắc phục những nhược điểm của Vienna
    Trân Thành !

5. phuongMS

phuongMS Advanced Member

Em thì hoàn toàn không phải là cao thủ, kinh nghiệm thì chẳng có bao nhiu.. :D Nhưng may mắn là em cũng đã từng được chơi qua Tannoy ghép với Acuphase class A. Nói chung tannoy thể hiện tiếng hát thì thật là tuyệt vời (đó là đặc điểm của loa đồng trục nói riêng và loa Anh nói chung). Đối với Loa Vience thì tiếng hát thua Tannoy một bậc nhưng dải trên và dải dưới thì lại hơn, đặc biệt là độ động thì vượt trội hẳn được thể hiện cụ thể qua các bản giao hưởng.
    Loa nhà em để cách tường có 90cm nghiêng khoảng 15 độ vì điều kiện không cho phép, ở giữa lại có 1 cái kệ máy để cả đống đồ đúng như Bác nói không gian âm nhạc vì thế mà giảm đi khá nhiều.
    Hiện tại em đang phối ghép với Pre Pow Ayre 5xe, em thấy loa vience khá hợp với bộ này, nó cho ra 1 thứ âm thanh hết sức cân bằng, nếu ai mới nghe lần đầu thì rất dễ chán, nhưng khi đã nghe vài ngày thì bắt đầu ngấm thuốc... :lol: Các bản nhạc được thể hiện rất nhẹ nhàng, không cố tình vượt trội một dải nào nên tạo cho ta có cảm giác rất gần với tự nhiên. :)
    Đó là vài lời em tự nhận xét và cách setup bộ dàn mà em cảm thấy là hợp lý nhất với điều kiện không gian của em mong các Bác cao thủ cho thêm ý kiến.. :wink:

6. Secky

Secky Advanced Member

Bác không dám nhận chứ em là em nhận luôn là cao thủ.
    Iem là cao thủ đây!
    Iem ko nghĩ chỗ đầm đậm đúng đâu. Chẳng qua Tannoy nó thuốc cho tai mình quen nên mình tưởng là hay và đúng thôi. Cân = mới là quan trọng. Người mix cho sân khấu live cũng ko bao giờ để cho giải nào quá nổi trội.

7. 0208_Audio

ko nên so sánh một đặc tính của hãng loa nay với đặc tính của loa khác, tannoy có cái hay và phối ghép theo cách khác, Vienna cũng vậy. Các bác biết phát huy hết uy điểm của Loa thì mới là điều đáng chia sẻ.
    Em rất mong các bác lên diễn đàn để chia sẻ với anh em cách khắc phục những nhược điểm của Vienna. Vienna chơi classic hay giao hưởng rất tốt, khi chơi nhạc Jazz, vocal chưa thật hay, lý do ở chỗ nào và cách khắc phục ? ? ? nói như vậy ko có nghĩa chơi jazz, vocal dở nhé :D
    Em đưa ra một vấn đề mong các bác cho ý kiến: Vienna khi nghe Jazz , vocal tiếng ca sỹ hơi bị lạnh và thiếu truyền cảm, mặc dù rất chi tiết và mạch lạc.........? ? ?
    mời các bác cho ý kiến !

8. Niagara

Niagara Advanced Member

Một đôi lần em được nghe em VIENNA ACOUSTIC này hát khi ghép với bộ Pre và Pow Norma Audio, nghe nhạc cổ điển cự kỳ hay, Jazz và một vài thể loại nhạc khác cũng rất ấn tượng. Tất nhiên chả có hệ thống nào thể hiện tốt, xuất sắc được tất cả các dòng nhạc khác nhau.

Attached Files:

9. phuongMS

phuongMS Advanced Member

Vâng đúng như Bác đã nói Tannoy có phần làm cho tiếng hát hơi bị lố, nhưng nói chung thì nó vẫn làm ta rung động hơn là Vience, vì em đã từng chơi qua Tannoy và hiện đang chơi Vience.
    Còn khi đòi hỏi sự tinh tế, linh hoạt thì em vẫn thích loa Vience chính vì thế em đã chuyển Vience mặc dù rất thích Tannoy
    @0208_Audio: Còn về vấn đề khi chơi vocal tiếng ca sỹ hơi bị lạnh và thiếu truyền cảm em nghĩ một phần là do phối ghép. Nếu ghép đúng thì tiếng ca sỹ sẽ rất trầm ấm và truyền cảm không có lạnh lắm đâu... :)

10. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Em cũng đã từng chơi Vienna Bach. Mặc dù cũng ghép với hệ thống khá thiên về vocal và trung trầm ( hệ thống dây purits, CD marant) nhưng để đòi hỏi nghe vocal bằng vienna ngọt ngào ấm cúng em e là khó.

11. Secky

Secky Advanced Member

Em cũng có thể phát biểu ngược lại, ví dụ: "Hệ thống XYZ nghe vô-can rất ngọt ngào ấm cúng nhưng nghe thể hiện những bản giao hưởng hoành tráng (hoặc speedmetal) em e là khó".
    Vậy cái gì là chân lý?

12. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Chưa thấy ai khẳng định nghe vocal bằng vienna ngọt ngào ấm cúng. Xin bác cho cấu hình để em được mở rộng tầm mắt.

13. Secky

Secky Advanced Member

Theo bác mình có cần nghe do ai đó khẳng định không?
    Hay mình nghe theo quan niệm của mình.

14. 0208_Audio

Em chưa thấy một hãng loa nào và bất cứ hệ thống nào chơi toàn diện các thể loại nhạc cả. điều em muốn đưa ra đây là tìm cách khác phục Vienna thôi, với các đời loa của vienna cứ nghe tên là thấy quan điểm của hãng này khi sản xuất nhắm vào thị trường mà các đối tượng nghe nhạc chủ yếu là cổ điểm và giao hưởng rồi.
    em đã từng ghép Vienna với bóng đèn rồi, rất ko hay, có lẽ chỉnh bằng dây dợ để mong Mid phù hợp với jazz, vocal thôi.

15. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Vậy tại sao bác không cho mọi người biết cái cấu hình nghe Vocal trên Vienna nó ngọt ngào ấm áp như thế nào? Hay bác đang nói cái mà bác nghĩ?

16. Iroquois

Iroquois Advanced Member

E nói câu này hơi khó nghe 1 chút, bác đừng giận nhé. Bác secky là ai, có đôi tai như thế nào, trọng lượng câu nói của bác ấy ra sao nhiều người biết, có thể bác chưa biết.

17. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Cho dù mọi người là ai, khi SH trên VNAV đều trên tinh thần tôn trọng và bình đẳng. Không phải bác ấy nói hay thì mọi người ùa vào " ôi thay thế". Em ghét cái kiểu ấy. Em đánh giá cao câu nói của bác ấy là nghe theo tai mình. Bởi vậy tai em có thể trâu bò không đc như bác nên mặc dù đc nghe bác Secky nhận xét Vienna nghe Vocal ấm áp mượt mà đến đâu đi nữa thì em cũng có quan điểm của riêng em, vì em cũng loay hoay rất nhiều vấn đề này. Có thể đồ em không hợp, chưa xứng tầm.
    Vậy nên em cũng nói rằng nếu bác Secky đã phối cho Vienna nghe Vocal tốt vậy bác hãy hướng cho anh em để anh em đc chải nghiệm.
    Vài dòng có gì không phải các bác bỏ qua.

18. bocute

bocute Advanced Member

Tôi nói câu này cũng hơi khó nghe có gì mong bác rộng đường lượng thứ:
    Tôi cũng mới tham gia đại gia đình VNAV nên cũng chưa thể biết rõ được các thành viên trên VNAV như thế nào?...là ai?...nhưng nghe bác nói vậy như có vẻ nâng bác Secky lên đầu bác ấy.

@Secky: Bác đã ghép VIENNA ACOUSTIC thành công vậy mong bác chia sẻ cấu hình phối ghép để những người đi sau như bọn em được học hỏi.Thanks :D

19. Iroquois

Iroquois Advanced Member

E biết những gì thì sẽ nói cái đó, nếu không biết, e không dám lạm bàn bác ah!
    Chẳng phải bác cũng có ý cho rằng Vienna chỉ nghe classic đó sao? Nếu bác chỉ nghe vocal, mà không thích nghe classic, thì tội gì bác cứ phải tin (hoặc vẫn nghi ngờ) rằng Vienna nó nghe vocal cũng hay? Chẳng phải bác Secky nói rằng mỗi người mỗi quan niệm, nói thêm 1 tí là nghe bằng tai của mình cơ mà?

20. hoangcool

hoangcool Advanced Member

Em đang dùng đôi VN Bach . pre đèn, pow rotel, cdp cambrigde 840 C, dây loa Monster dòng M 2.2, dây tín hiệu của Đức, inakustik 1202. Phòng nghe khoảng 25 m2.

Cảm nhận riêng là tiếng khá chi tiết, trong trẻo, nhưng hơi lạnh, hới thiếu bass. Classical nghe khá tốt, vocal nghe tàm tạm.

Nguyên nhân có thể do, pre đèn , do CDP 840 C, do Pow Rotel và cũng có thể do phòng hơi to so với đôi Bach.

21. Secky

Secky Advanced Member

Dear các bác.

Đầu tiên em xin nhận em chỉ cỡ tiểu đệ của rất nhiều bác trên này, ko có phải đa đề gì đâu. Các bác cho em lên nóc tủ sớm quá. Loa đài em chơi chỉ cỡ đôi dây của một số bác thôi.
    Về việc nghe ngóng thì em có tí tẹo ý kiến thế này. Có hai cặp phạm trù, âm thanh sai - đúng và âm thanh hay - không hay.

Nói âm thanh sai - đúng là xem nó có giống với âm thanh thực tế không. Cái này theo các cao thủ trên vnav có hai trường phái, đo đạc và nghe tai. Hai trường phái này tranh luận tới nay chưa xong, bất phân thắng bại.

Nói âm thanh hay - không hay là theo gu mỗi người. Ví dụ ta nói hệ thống này tiếng ấm thì đó là nói cái gu nghe của ta. Tức là có thể tiếng hát của ca sĩ Quang Thọ trong thực tế không ấm đến như thế, nhưng khi nghe trong hệ thống nó ấm hơn. Có thể nó không đúng nhưng là cái ta thích. Cái này là gu nghe của từng người. Từ đó mới ra chất âm này kia để đáp ứng từng gu nghe.

Chứ nếu mình nói cái này hay hơn, cái kia ko hay bằng... là mình nói theo cái gu của mình chứ chưa chắc âm thanh nó đúng so với thực tế. Hay với ta nó không đồng nghĩa âm thanh đúng (tức là thực tế nó kêu như vậy).

Nhiều người thích tiếng sax nó lồi ra ngoài, nghe như đứng trước mặt... nhưng trong thực tiễn, người mix cho biểu diễn có thể không mix cho sax nổi ra trước như vậy, họ mix cân bằng. Vậy nên việc hệ thống này đẩy tiếng sax nổi ra trước chỉ đáp ứng gu người nghe thôi chứ ko có nghĩa đúng với thực tiễn sân khấu.

Ngoài ra, các nhạc cụ jazz, blues nhiều người chơi có qua các thiết bị xử lý âm thanh trước khi ra loa nên thực tế càng không thể biết được tiếng của họ nó như thế nào. Nghe nhạc cụ acoustic may ra thì có thể cảm nhận được tí ti. Vậy nên càng khó để nói đâu đúng đâu sai. Chỉ có thể thích hay không thích.

Quan điểm của em là một hệ thống cân bằng sẽ là hệ thống hay nhất và đúng. Và quan trọng là nó phải tinh tế để thể hiện được sắc thái (nuance) của người chơi nhạc.

Các bác cứ tranh luận tiếp cho vui, cái này nói mấy năm không hết...

22. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Em thấy loa Vienna tiếng không hề lạnh mà lại ấm, trong trẻo, nghe Violon tuyệt vời âm thanh mượt mà truyền cảm, nghe vocal nữ cũng hay.

23. phuongMS

phuongMS Advanced Member

Em nghĩ mấu chốt vấn đề cũng là do phối ghép..mỗi hãng loa đều có đặc tính riêng của từng hãng, đó là sẽ vượt trội hẳn 1 về 1 thể loại nhạc nào đó. Nhưng điều đó không có nghĩa là mấy thể loại khác lại không hay, vì các hãng không ai lại sản xuất theo tiêu chí như vậy?? (làm sao bán được nhiều hàng và có lợi nhuận... :mrgreen: ). Chính vì thế người chơi audio phải có 1 sự trải nghiệm, tìm tòi phối ghép thì mới mong phát huy hết 100% công lực của đôi loa mình đang có. Do kiến thức nông cạn, vài ý kiến nho nhỏ mong các Bác góp ý ah!!! :)

24. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Tham thế! :lol:
    Chân ní là: được cái nọ, mất cái trai. :lol: :mrgreen:

25. 0208_Audio

Em thấy cấu hình phối ghép của bác khá chuẩn đấy chứ !
    Trong mấy dòng sản phẩm của Vienna, thì Bach được đánh giá chơi vocal tốt. nếu lạnh bác xem lại dây tín hiệu của Đức, em ko nghĩ vienna thiếu bass đâu, phòng của bác khá lớn so với sức đôi Bách, còn vị trí đặt loa nữa bác ạ cũng khá quan trọng.
    Em thay đổi một chút thấy kết quả tốt hơn.
    - em bỏ dây tín hiệu Blue hevent thay vào là dây silver line của accutic Art
    - bỏ dây nguồn Oval2 - anlysis thay bằng dây Mit Zcor II
    kế quả rất tích cực, ko gian và âm hình sâu hơn, tính chi tiết ko bị dương như dây Blue hevent, đặc biệt trung âm mượt, ấm ko còn bị lạnh, Bass mềm hơn.
    ***nhưng lại sinh ra một vấn đề mới là tốc độ sử lý ko nhanh bằng bộ dây cũ :D

Share This Page

Loading...