Fan của loa VIENNA ACOUSTIC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by trangvi09, 3/1/09.

1. hung65

hung65 Advanced Member

Chúc mừng em VA BCG đã về đội anh Minh. Chắc anh nên đổi nick name từ "mar" thành "mva" đi ạ.

2. forus1983

forus1983 Advanced Member

Em đang tính lên đời đôi Mozart, bác nào cần VA Haydn Grand màu Black piano alo em 098,4788,990 :D

3. quantrungyen

quantrungyen Advanced Member

Chiều qua mấy anh em vác thử bộ Pre Prelude - Power Encore của Gryphon lên Côngaudio ghép thử với cặp thứ 2 của Vienna là Listz, mấy fan của Vienna thấy quá ưng ý với màn trình diễn của Listz. Còn em là fan của Dyn thì thấy ban đầu dùng đầu Ayre Ayre CX-7e thì phải, nghe Vienna thấy quá thất vọng, nghe giao hưởng cứ thiếu thiếu, âm hình ko rõ, cái dải bị nhòe lẫn vào nhau. Nhưng em đã nghĩ chắc do cái đầu còi nó vậy nên nói mấy anh em bên Côngaudio ghép thử mâm than xem có cải thiện không. Quả thật là sau khi nghe LP, cũng những bản nhạc đấy thấy như thay bộ dàn khác, không gian rộng mở, sân khấu rõ nét, các dải nổi lên rõ ràng mạch lạc. Nghe giao hưởng có chất âm sang trọng của sân khấu cổ điển, nhẹ nhàng chứ ko mạnh mẽ như Dyn, với ai hợp với sân khấu tưng bừng như em thì cũng không khoái lắm nhưng vẫn phải công nhận Listz đánh bằng Gry vẫn rất hay. Chuyển sang voice thì Vienna như được thay bằng loa chuyên voice khác chứ không còn là Vienna nữa., các fan của Vienna cứ há hết cả mồm ra nghe, chắc hôm nay viêm họng hết cả rồi.
    Chúc mừng các fan của Vienna có thêm 1 phương án phối ghép rất hay nữa.
    Cám ơn Côngaudio đã tạo điều kiện cho mấy anh em có buổi test và hy vọng sau buổi hôm qua, Côngaudio sẽ bán được cặp Listz đó cho cái ông khách này. :D

Attached Files:

4. hung65

hung65 Advanced Member

Bộ Pre Prelude - Power Encore của Gryphon này hình như của anh Quân và đang chơi ?

5. quantrungyen

quantrungyen Advanced Member

Chuyển chủ rồi bác ơi, chủ mới đang loay hoay xem đánh Vienna có ra gì ko để tính tiếp đấy.

6. hung65

hung65 Advanced Member

Gryphon Pre - Pow class A thì hay rồi.

7. Dovanmai

Dovanmai Advanced Member

em có cái bác đang cần em lại cần cái bác đang muôn bán :lol: có gì bác pm em nhé

8. mar

mar Advanced Member

Chưa biết đổi nick name anh Hùng ơi.

9. hung65

hung65 Advanced Member

Nhờ Mod nào đi ngang qua đây đổi nickname anh Minh từ "mar" sang "MVA", tại ảnh chuyển từ loa AR sang loa VA rồi.

10. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Em vừa đẩy bộ Lindemann Amp3 + Haydn Grand SE trong một nốt nhạc :) Chủ mới kết nó hót quá nên bê cả đôi.
    Chúc các bác vui vẻ thưởng thức loa Vienna.

11. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Kẻ phản bội!

12. mar

mar Advanced Member

Xin Bác tư vấn giúp tôi với .Tôi thấy căn kê loa vienna sao mà khó quá!mong bác tư vấn giúp tôi với.Cảm ơn Bác nhé.

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

============
    Bác mua cuốn Tạp chí nghe nhìn số tháng 10/2015 có bài do Bjorn (Phù thủy âm thanh) Giám đốc Maketinh của Nordost hướng dẫn set-up loa đó bác.

Attached Files:

14. hung65

hung65 Advanced Member

Gặp phải vấn đề gì vậy anh Minh ?

15. mar

mar Advanced Member

Bác " Excel Man" cho tôi hỏi về việc kê loa Vienna sao cho hiệu quả .cảm ơn Bác nhé.

16. mar

mar Advanced Member

Anh Hùng ơi việc kê loa khó quá,hay chắc là tại phòng của tôi,kéo lên kéo ra nó lại khác,được cái này mất cái kia.

17. hung65

hung65 Advanced Member

Loa VA BCG kén phòng và vị trí ngồi nghe do có 2 lổ thoát cộng hưởng bass phía sau anh Minh ạ.
    Hay là anh thử kê loa ở vị trí 1/3 chiều dài phòng rồi điều chỉnh lên xuống xem sao ?

18. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em căn chỉnh cặp loa của em chỉ xê dịch đi 2 cm đã thấy âm thanh khác đi rồi, tốn công nhưng mình tự nguyện hầu nó, nên chả thấy khổ mà còn thấy vui ............................... vợ lẩm bẩm: Anh này bị trời đày :lol: :lol:

19. hung65

hung65 Advanced Member

Anh vinh67 nói chính xác. Ngoài ra khi thay đổi ampli cần phải chỉnh lại vị trí loa nữa. Mệt lắm.

20. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Việc set up loa Vienna khó hay loa nhạy cảm quá với vị trí set up cũng được nhiều bác chơi đề cập đến những trang đầu tiên của topic này rồi. Nhưng cũng không bác nào hướng dẫn cụ thể mà chỉ nói là nó khó và set up theo kinh nghiệm của bản thân :wink:

Điểm mạnh của Vienna là tiếng tinh tế, không gian rộng rãi, trường âm lùi xa tạo nên một sân khấu âm thanh có chiều sâu, nhưng cũng chính điểm mạnh đó lại gây khó khăn cho việc set up. Vienna quá nhạy cảm với vị trí đặt loa và càng nhạy cảm giữa loa với mọi chất liệu xung quanh nó. Tường gạch hay kính là những vật có bề mặt nhẵn, cứng, phản xạ âm tốt, hấp thụ âm kém thì chắc chắn là nguyên nhân làm xấu đi sóng âm thanh nguyên bản phát ra từ loa. Nhưng cũng tùy từng vật liệu mà sự phản xạ âm đấy ở những mức độ khác nhau, loa cần set up ở vị trí mà ảnh hưởng của phản xạ âm ở mức tối thiểu là giải pháp tốt nhất. Đáng ngại là phòng audio của chúng ta khác nhau nhiều quá, khác từ diện tích, đến vật liệu, chưa kể đến việc dùng phòng ngủ, phòng khách để nghe nhạc thì cách bày biện, trang trí cũng ảnh hưởng rất lớn tới chất lượng âm thanh. Nên việc này em thấy chỉ có nhờ chuyên gia, hoặc anh em có kinh nghiệm đến set up hộ, chứ hỏi thăm kinh nghiệm, cách thức trên này thì nó cũng khó có đáp án chính xác cho bản thân :roll:

21. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

....

chia sẻ này là rất có kinh nghiệm rồi :)

22. quanhuyenaudio82

quanhuyenaudio82 Approved Member

em đang thừa cặp Vienna acoustic beethoven....bác nào yêu em để lại cho,hàng dùng lướt còn nguyên thùng xốp và đầy đủ phụ kiện...0989292077..em tên Quân

23. mar

mar Advanced Member

Cảm ơn anh" Doanhnhan2000" đã cho tôi ý tưởng về việc kê loa Vienna.Tuỳ phòng mà "liệu cơm gắp nắm".thân chào!

24. mar

mar Advanced Member

Cảm ơn anh"Doanh Nhan 2000" đã chia sẻ kinh nghiệm chơi loa VA.

25. vinh67

vinh67 Advanced Member

Mấy tuần nay em chuyển sang set-up loa theo sơ đồ (2 tam giác đều) này. Kết quả âm thanh sang đẳng cấp mới về không gian, độ động, chi tiết và sự tươi sống.
    Các bác hãy thử 1 lần để biết hiệu quả nó ra sao nha.

Attached Files:

cotcot likes this.

Share This Page

Loading...