Fan của loa VIENNA ACOUSTIC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by trangvi09, 3/1/09.

1. hung65

hung65 Advanced Member

Ampli Ayre AX 7e, Gryphon Diablo 250 theo tôi không hợp đâu anh. Lúc trước tôi có mượn Diablo 250 ghép thử, có chụp hình nhưng không biết cách đưa lên đây như thế nào.

2. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Bác H ghép thế nào, bác có thể cho vài cảm nhận cá nhân nhé.

3. hung65

hung65 Advanced Member

Tổng kết lại là càng ngày ( hơn 8 năm nay ) càng không hài lòng. Tôi nhớ thập niên 80 nghe cassette Sony hoặc ampli Pioneer + loa thùng thợ Huỳnh Thúc Kháng đóng thấy có nhiều cảm xúc hơn.

4. doanhnhan2000

Mỗi người đều có riêng những kỷ niệm, những xúc cảm cá nhân trong từng cảnh cụ thể. Em hoàn toàn tôn trọng những ý kiến cá nhân đó. Tuy nhiên, đây là topic dành cho những người yêu loa Vienna, mới có, cũ nhiều kinh nghiệm cũng có, nên việc tư vấn mà theo xúc cảm cá nhân đưa ra thì e rằng chủ quan bác ah. Chưa tính tới những yếu tố khác như việc chơi lâu một dòng loa, dẫn tới quá quen chất âm cũng gây cảm giác chan chán, mặc dù lý do ban đầu mình quyết định mua nó lại chính là cảm xúc, chất lượng trình diễn đem lại.

Ở đây, nhiều bác muốn chơi Vienna, có thể do chưa tiếp xúc nhiều vs các phương án khác nhau nên rất cần sự định hướng đúng bản chất, phù hợp vs mức đầu tư và cả khả năng thẩm định âm thanh. Tất nhiên, càng đầu tư lớn thì khả năng hay hơn là rõ ràng. Ko hiểu ở đây bác H nói là ko hay liệu có công bằng với bác chủ hỏi tư vấn, khả năng là người mới chơi dòng loa Vienna. :D

5. duybuitb

duybuitb Approved Member

Sau khi mạn đàm với Công audio họ tư vấn em là ghép với ampli Power Ayre Acoustics V-5x. Họ nói là "ổn". Em thì trước đây em chỉ chơi tai nghe thôi ( cụ thể là stax 009) nhiều bạn bè em nói là bộ beethoven còn o bằng cái tai nghe trên :D

6. duybuitb

duybuitb Approved Member

Sau khi tìm hiểu về hãng AA em nhận thấy rõ ràng hãng này cũng rất tốt ( tức là chất lượng tốt so với khoản đầu tư) chỉ có 1 điều khiến em còn phân vân là ngoài nhạc classic em còn thích cả vocal. Tất nhiên không thể yêu cầu quá nhiều ở 1 đôi qua laọi trung bình được lên em chỉ muốn cân đối để có thể nghe tạm ổn với đôi loa trên cùng thể 2 thể loại nhạc em đã nói trên. Sau quá trình học hỏi, tìm kiếm, tư vấn của các bác và nhiều chỗ khác giờ em chỉ còn phân vân là chọn AA hay ayre thôi bác H ạ.

7. duybuitb

duybuitb Approved Member

Các bác cho em hỏi ở bên audio sơn hà họ bán cái này
    Tên SP: Accustic Arts MONO II Power Giá bán: 181.440.000 VND
    Là 1 cặp hay 1 chiếc vậy các bác.
    Cái này phải có1 đôi mới chơi được phải không ạ

8. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Bác cứ đùa, bộ Beethoven gọi Stax 009 bằng "cụ" :lol: . Dàn trăm triệu so với tai nghe 10tr còn khó huống hồ tai nghe vài k$ như Stax 009.

9. duybuitb

duybuitb Approved Member

Chả lẽ em lại quay lại với stax 009 hoặc lcd4 :)

10. dungmts

dungmts Advanced Member

Đôi loa với đôi tai nghe là 2 cách thức thưởng thức không gian âm nhạc khác hẳn nhau. Với đôi loa bác phải xử lý biết bao nhiêu thứ: Amp, CDP, dây, phòng, tiêu tán...Nhất là V.A. Nếu muốn nghe cho mình, tốt nhất bác cứ ôm tai nghe thôi. Lao vào mấy đôi loa thì mệt đầu và nhanh vơi ví lắm. Còn so sánh kiểu đó hoàn toàn khập khiễng.

11. doanhnhan2000

Bác có điều kiện, mới chơi mà đã ngắm tới AA để ghép với Beethoven thì tốt quá rồi :D Tất nhiên, ở đây em cho rằng TỐT là dành cho những đôi tai đã yêu và chọn lựa Vienna thôi. Nghĩa là chúng khá hợp để phát huy cái hay của nhau. Nhưng thực tế, quá nhiều AA cũng không tốt cho Vienna lắm, nếu bác còn muốn nghe thêm voice thật tình cảm, mềm mại. Cái này có chỉnh sửa thêm bằng phụ kiện thì cũng ko tốt bằng chính kiện đâu. Do đó, em khuyên bác cũng ko nên chơi đồng bộ kiểu toàn AA, hay toàn Gryphon.... để khai thác đôi Beethoven SE này ( Tất nhiên có lý ở tầm tiền này thôi, còn ở tầm cao hơn 2, 3 bậc nữa thì đồng bộ vẫn cứ tuyệt vời ). Mà bác nên lựa chọn, theo kiểu nông dân là 3 sôi 2 lạnh thì nó sẽ cân bằng cho nhiều thể loại bác nghe hơn.

12. duybuitb

duybuitb Approved Member

VÂng. Em cảm ơn câo kiến của bác ạ. Bác cho em hỏi thêm là cái này
    Accustic Arts MONO II PowerGiá bán: 181.440.000 VN. Audio sơn hà hộ bán giá trên là 1 chiếc hay 1 cặp vậy ạ

13. duybuitb

duybuitb Approved Member

Nhiều khi em nghĩ rằng mua loa máy hay tai nghe hàng trăm triệu để làm gì? Nghĩ đi nghĩ lại thì mịc đích chính của nó là để có được thứ âm thanh hay, hợp với mình. Em thì đunga là em o quan tâm đến bộ to hay nhỏ, người khác nghe được hay không, ai khen ai chê em o để ý. Miễn là em cảm thấy hài lòng. Em chuyển sang mua loa vì em nghĩ rằng nhạc giao hưởng phải nghe trên bộ loa máy tương đối to nó mới thể hiên được độ hoành tráng. Còn trên thực tế đunga là âm thanh trên con tai nghe stax 009 theo em là nó quá tinh tế, tuy nhiên ampli cho nó cũng tốn cả 4500$ đấy bác ạ

14. duybuitb

duybuitb Approved Member

Có cái này cũng tương đói nhạy cảm nhưng em muốn hỏi các bác có koinh nghiệm mua bán. Chả là có vài người nói rằng Công Audio hộ bán hàng đúng giá trên web, chỉ giảm tối đa 5%. Em cảm thấy như vậy là đắt.
    Các bác có cao kiến gi không ạ. Các bác cho em xin địa chỉ nào có giá tốt với ạ

15. doanhnhan2000

Bác định nghiên cứu cặp Mono AA à, dòng đời mới này em cũng chưa được nghe bao giờ, nên ko biết có hợp với Beethoven SE không. Khả năng lớn là OK. Tuy nhiên về giá mua mới tinh thế này thì chát quá ah, sợ bác bị đội thêm nhiều tiền. Mà còn phải Pre, CDP, dây dợ nữa chứ. Theo em, bác chốt mua Beethoven SE mới tinh, còn amp ngoài phương án Gryphon Diablo thì bác có thể nghiên cứu Burmester 032 xem. Hàng 2nd bây giờ trên shop đẹp như brandnew mà giá loanh quanh 160-170 tr thôi. Hoặc nếu ko chọn AA Amp 2 mk2, nhưng lại tốn Pre :(

16. duybuitb

duybuitb Approved Member

Vâng. Bác chỉ giúp em chỗ nào mua mấy món hàng 2nd đấy ạ. Trên 4r này có không bác

17. thephat2011

thephat2011 Advanced Member

Bác nào có ccặp grand hand kg sử dụng nửa thì alo em nhé thanks 0909993344 em Long

18. diame

diame Approved Member

Bác "doanhnhan2000"tư vấn giúp tôi phối ghép loa Vienna Bethoven concert grand với . Tôi mới tập chơi. Cảm ơn Anh , tôi mới chơi nên chưa biết gì về phối ghép.

19. crisis

crisis Advanced Member

em tìm cặp haydn grand se bác nào có ới em nhé.

20. smallvill

smallvill Advanced Member

Hội VA dạo này yên lặng quá nhỉ :)

21. vinh67

vinh67 Advanced Member

Mải nghe nhạc hết rồi bác ạ :D

22. cuongthao16

cuongthao16 Advanced Member

bác được cái nói đúng !!

23. smallvill

Bach có Midbass lớn hơn Mozart vậy tiếng bass có "lớn" hơn không các bác. :eek:

24. doanhnhan2000

Vấn đề bác smallvile đặt ra hơi cũ nhưng khá thú vị. Đúng là bass Bach có lớn hơn Mozart một chút về mặt hình thức, tuy nhiên chất lượng tiếng bass của Mozart tốt hơn, nhẹ thoang thoảng nhưng nội lực, xuống sâu nhưng cường độ nhỏ hơn, nghe tự nhiên, nhạc tính, làm nổi những chi tiết nhỏ hơn. Và điều quan trọng, 3 tuyến Mozart đủ đầy, đều đặn hơn so vs Bach.

25. smallvill

Cảm ơn bác Doanh nhân 2000! Bác nhận xét rất thỏa đáng. :)

Share This Page

Loading...