FanClub Altec - JBL- Goto and ... Horns...

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Haolq, 8/12/05.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Các bác thân mến !
    Hiện nay có nhiều bác đã và đang chọn các Driver, Horn hãng Altec và JBL để DIY loa cho hệ thống nghe nhìn của mình, Driver+ Horn của Altec hầu như đã ngừng sản xuất (với các Driver nổi tiếng như 288, 604, 414A..), với Driver + Kèn của JBL, hãng vẫn còn sản xuất và đang phát triển mạnh (Hãng JBL thuộc tập đoàn Harman Kardon) tuy vậy những Driver nổi tiếng được người sưu tầm và dân chơi đánh giá cao như 375,175, D130.. cũng không còn sản xuất nữa. Những Driver, Horn của Altec, JBL có giá dao động rất lớn trên thị trường tùy thuộc độ mới của sản phẩm hoặc đã sửa chữa, sơn lại... Nếu các bác sưu tầm được những Driver, Horn Altec, JBL nổi tiếng còn mới và chưa sửa chữa sẽ là niềm tự hào cho những người sở hữu nó vì dân chơi Japan, Korea là những người bỏ ra bất kỳ giá nào để sở hữu nó.
    Để giúp các bác có ý định hoặc đang tìm kiếm Driver+Horn Altec, JBL có thể nhanh chóng xác định những Driver+Horn đã được dân chơi trên thế giới thừa nhận cũng như có giá trị trong quá trình trao đổi, buôn bán... mình mở Topic này để trao đổi những kiến thức mình đã học hỏi và biết được. Mong các bác khác đã tìm hiểu và sử dụng Driver+Horn Altec , JBL DIY loa ... chỉ giáo, mở rộng thêm cho mình cũng như các bác khác, điều này rất hữu hiệu đối với dân DIY, bởi vì nó sẽ tiết kiệm giá thành cũng như rút ngắn con đường đễn với các dàn loa DIY sử dụng Driver + Horn Altec, JBL được như ý !

Tags:
  2. LaoNgoanDong

LaoNgoanDong Approved Member

Re: FanClub Altec- JBL

Làm cách nào để nghe mấy cái này trong phòng chật ?
    Phòng của tôi 60 m2 nhưng thú thật là khó nghe lắm đấy , vặn to thì khó nghe theo to, vặn nhỏ thì thiếu chi tiết !
    Hay là tôi phối ghép sai ?

3. echoless

echoless Advanced Member

Kính chào các bác!

Topic này đúng là thiết thực, đúng với phong trào xã hội hóa Altec đây :p

Em đang tìm sơ đồ thùng cho Altec 904-8A duplex. Drivers này tương đương 604-8x nhưng version độ nhạy cao hơn và công suất lớn hơn. Sơ đồ thùng original của nó thì em có. Nhưng muốn thử đóng thùng Onken có được không? Bác Haolq và các bác có kinh nghiệm hay thì chỉ giáo cho em với.

Cảm ơn các bác nhiều nhiều!

4. Historian

Historian Advanced Member

Theo kinh nghiệm chơi JBL của em thì 904 kô nên đóng thùng onken. Onken chỉ dùng được cho 416 và 414 của altec mà thôi.

904 nên đóng thùng nguyên bản. Kể cả sử dụng chương trình tính toán các kiểu cũng không đạt được hiệu ứng âm thanh tương tự thùng nguyên bản.

Nếu bác muốn thì em nghĩ bác nên đóng thùng nguyên bản, sau đó mượn đâu đó thùng onken về, nghe so sánh với nhau. Thế là tiện cả đôi đường. Ở HN có bác đang rao bán thùng onken 360 đó.

Đây bây giờ chỉ còn là bài toán kinh tế thôi. Chúc bác khỏe.

P/S: không có echo thì hát karaoke không được hay. Nên khi làm phòng nghe phải có tán âm chứ tiêu âm hết thì tèo.

5. echoless

echoless Advanced Member

Cảm ơn bác Sử gia nhiều nha, chúc bác khỏe!

6. Haolq

Haolq Advanced Member

Cái này đúng là vấn đề khó giải quyết, những Driver của bác hiện đang sử dụng hầu hết là dòng Professional: JBL 2441, JBL 2405, Altec 515E ... vì vậy khi dùng trong không gian nhỏ và muốn nghe vừa phải sẽ khó điều chỉnh theo ý mình được. Nếu bác dùng thiết bị Room Corection sẽ khắc phục được rất tốt vấn đề này. Việc sử dụng thiết bị này đã được nhiều người chơi Driver+Horn Altec, JBL thừa nhận, ở Việtnam cũng có mấy bác ngoài Hà nội thực hiện và cho biết kết quả rất tốt. Bác thử dùng Berhringer DEQ 2496 và mic Berhringer MCC8000 xem thế nào vì 2 món này bác mua bên đó khá rẻ.

7. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình đã nghe thùng Altec đóng theo nguyên bản và thùng Onken khi dùng cho Driver Altec 605B thì có nhận xét sau : Thùng Onken tiếng thoát hơn so với thùng nguyên bản nhưng công suất ampli cần mạnh hơn để tiếng Bass chắc khỏe hơn, Altec đồng trục như 605 có tiếng Bass xuống sâu và êm khi dùng với thùng Onken 360, nếu bác ở Sài gòn có thể đem qua chỗ mình để thử.

Attached Files:

8. Historian

Quá chán với cái room correction,

Cái này nó cắt hết toàn bộ những đầu thừa đuôi thẹo, cắt hết mọi thứ. Nó tương tự như một cái EQ nhưng giải quyết bằng KTS, software chứ không manual.

Tôi nghe qua cái máy này muốn quẳng hết cả bộ đi.

Người đàn bà đẹp không phải là người đàn bà hoàn mỹ ở mọi phương diện. NGười đàn bà đẹp là người để ta yêu, để ta nhớ quay quắt, để ta cảm nhận chứ không phải để ngắm. Và hãy nhìn xem, người đàn bà đẹp nào mà chẳng có khiếm khuyết. Mã lệ liên mộng lỗ thì có nốt ruồi trên mép. Julia thì có cái miệng quá rộng... Vậy thì khi cái đẹp quá hoàn hảo thì đâu còn là hay nữa??? Tương tự như vậy, bộ giàn mà tiếng bass không cái à uồm phía đuôi, tiếng violong trong vắt mà không có tiếng xột xoạt cò cưa, tiếng hát tròn vo, vành vạnh mà không run rẩy, khi mà tiếng organ và tiếng grand piano nghe như nhau vì các họa âm đều bị triệt tiêu hết thì cuộc sống phải tạo ra grand piano làm gì??? Thế thì cái tình cảm trong bản nhạc đâu còn nữa??? Thế thì mua cái ipod về nghe còn hay và kinh tế hơn nhiều.

Thôi chúc các bác hạnh phúc với room correction, em lượn đây.

9. Haolq

Haolq Advanced Member

Hình dạng một số loại Driver+Horn Altec được nhiều người tìm kiếm.
    Trong này kèn 1804B có giá đắt nhất khi so sánh cùng tình trạng với các kèn còn lại. Kèn Altec ký hiệu theo số thì được hiểu như sau
    Lấy ví dụ: Horn Altec 1804B
    18: 18 lỗ - kèn ngay từ phần đuôi kèn nối với họng (Thoart) kèn đã chia ra làm 18 lỗ, 18 lỗ này dẫn hướng độc lập ra tới miệng kèn với những bán kính cong nhất địnhtheo thiết kế của kèn
    04: Tần số cắt của kèn xuống được tới 400Hz
    B: Chỉ thị số serial của kèn theo đời sản xuất, thường đời không có ký hiệu này hoặc là A là loại có chất tarfilled nằm trong vách của kèn, loại kèn có tarfilled thường đắt gấp đôi loại không có nhưng các bác lưu ý là loại này rất nặng, cái 15 lỗ tar filled phải 3 người mới khiêng đặt lên nóc loa nổi.
    Với các loại còn lại các bác theo số hiệu của kèn suyy ra .
    Tuy nhiên trong số này kèn 511B-811B thì khác là nó thuộc loại sectoral, loại này chỉ có 1 lỗ duy nhất và không cần dùng thoart khi nối với Driver, các thanh đứng ở miệng kèn là những tấm nhôm mỏng dựng đứng theo bán kính của miệng kèn.

Attached Files:

10. LaoNgoanDong

Đừng nóng .... ba.n có vẻ tay chơi đây .

ở lại bàn tiếp coi vì anh em cần tiếp thu để có kinh nghiệm mà .

Đòng ý là phụ nữ đẹp cũng phải có khiếm khuyết , Nghe nhạc thì tùy tai , gái đẹp tùy mắt ( Cũng có vài mẫu số chung ở các khoản này nhưng không nhất thiết phải cưng nhắc như cái ... nội quy ) .

Vấn đề vẫn là : Chơi JBL & Altec ra sao cho sướng tai .

11. Historian

Hị hị, em có lượn thì cũng chỉ là breaking thôi.

Hic hic, bác nói quá đúng "Nghe nhạc thì tùy tai , gái đẹp tùy mắt", nói xong câu này thì anh em lại chỉ còn mỗi việc uống rượu thôi và bàn về văn thơ thôi chứ không bàn được tiếp về âm thanh và cách setup nữa. Vì mỗi người một phách mà, nếu bàn tiếp lại chỉ làm rắm rối thêm thôi vì đâu có ai chịu ai đâu.

Tay chơi thì phải bản lĩnh, nhưng bản lĩnh thì lại dễ trở thành bảo thủ. Nhưng xuôi theo người khác thì đâu còn là bản lĩnh nữa. He he!!!! Khó wa', khó wa'!!!!

Em đang chuyển qua dàn loa như sau:

Bass dưới 150Hz xài LE15, khoảng $600/pair
    Mid-Bass 150Hz-800Hz xài D130F, khoảng $400/pair
    Mid 800-1700Hz 2425 hoặc nếu có xèng thì 375 16Ohms cho sành điệu, chỗ này cả kèn khoảng $800-$1600/pair.
    Treble 075 hoặc 077 hoặc ... khoảng $200-$400/pair

Bộ này nếu mang về country nghe là hay nhất, để dưới background ngồi phơi nắng và uống barcadi thì còn gì bằng. Hi hi!!!

Các bác nghĩ sao???

12. echoless

echoless Advanced Member

Em thấy bác Historian có vẻ tay chơi quá ta. Xin mạn phép hỏi bác đang nghe bộ dàn gì và nếu có điều kiện thì bác cho em đến tham quan học tập kinh nghiệm được không? Nhất là cái vụ kinh nghiệm chơi JBL 904 của bác. Cảm ơn bác nhiều!

@ bác Haolq: em ở đàng ngoài nên khó mang loa đến thử của bác được, thanks bác. Khổ nỗi của em lại là 16 inch nên cũng hơi lỡ cỡ nhờ vả thử. Thôi thì nghe bác cũng cố làm cái onken xem sao, nếu không thành công thì ít nhất cũng được cái thùng để tiến tới dự án khác.

13. Historian

Dear Echoless,

Mình chưa xài thử 904 mình đã nói rồi. Mình chỉ có kinh nghiệm với 604 thôi. Và nhận định của mình là như vậy. Nếu bạn muốn xài thử Onken 360 thì vào lại audiovn kiểm tra xem, mình đã đọc ở đâu đó có bác rao bán cặp thùng này vì làm xong thùng nhưng kô có driver.

Có một vấn đề là cặp của bác 16in, means that bạn sẽ phải xem lại một số thông tin kỹ thuật kinda Qts, ... Còn nếu chỉ đơn giản để lắp vào nghe thì mình không dám bàn tiếp.

Bạn đã nghĩ đến khả năng dùng open baffer chưa? sao bạn không thử dùng hai tấm MDF hoặc polywood 1m*2m dày 3cm rồi khoét hai lỗ 16in mà lắp driver vào nghe. Vì Qts của các loa cổ là rất lớn nên việc dùng open baffer là một phương pháp rất tốt. Sau đó dùng bông thủy tinh làm thành lớp dầy bọc đằng sau củ loa. Thật là tiện!!!

Chúc bạn enioy với những sáng tạo của chính mình/ :wink:

14. Historian

Các bác bàn nhiều về 175, 375, thế dòng 275 có bác nào biết không nhỉ?

15. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Em rất khoái mấy món này vì nó đã trở thành đồ cổ. Để càng lâu càng có giá (trái ngược hẳn các bà vợ).
    Nhưng lưu ý là đồ cổ càng có giá trị khi càng gần với nguyên bản. Có thể phục chế nhưng cần hạn chế tối đa việc... tân trang.

16. Cellist

Cellist Advanced Member

Vâng xin tổng chào các bác, em là thành viên mới. Em chưa có kinh nghiệm gì về chơi audio, nhưng cũng đựơc biết là Altec, JBL là những hãng loa lớn của Mỹ. Em có đọc mấy topic khác ở một số forum khác cả của Tây lẫn ta thấy mọi người bàn về các loại loa này, nhưng chưa thấy chỗ nào có chỉ dẫn cụ thể cho newbie muốn "chơi ngông" biết đường tự làm loa bằng những bộ phận của các hãng loa lớn. Nay tìm thấy topic này em rất mừng. Nếu có thể xin các bác từ từ hãy nói tới việc tính toán độ dài, diện tích miệng, .v.v. của kèn ra sao mà cứ cho em một ít thông tin cơ bản ngắn gọn như:

Những đầu giải tần ngắn (LF driver) nào thì đi hợp với những đầu giải tần cao (HF driver) nào và hợp với những kèn nào, thùng nào. Ví dụ như Altec A7 nó gồm LF 515-8G 15'' và HF 902-8T với kèn 511B.

Ngoài ra cho em hỏi các bác là đặc điểm âm thanh riêng của mấy loại như Altec, JBL, Knisch- tức là loa Mỹ nói chung, có khác biệt nhiều với loa Anh như B&W, Tannoy hay loa Pháp như JMLab, Cabasse không? Em nghe chủ yếu là nhạc cổ điển, còn Jazz, Rock, Pop, nhạc Việt chỉ là thêm mắm muối khi có bạn đến nhà thôi ạ. Hiện bộ giàn và loa nhà em ở chỗ bè cao của nó không tốt- tiếng như không thoát ra đựơc, dù cũng trong và trung tính. Vì thế nghe kéo violin chẳng hạn khá bực mình vì không nghe được tiếng cào của arche khi bắt đầu chạm vào dây đàn, cũng như không nghe được tiếng vuốt (slide) hay tiếng vibrato mạch lạc sắc nét. Không biết Altec, JBL nghe những thứ này có tốt hơn loa Anh, Pháp không vậy? :)

17. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

chơi những món kèn cổ này, cần làm phòng nghe cỡ CLB Lan Anh hoặc... ít ra là cỡ nhà thờ Chợ Đũi là đảm bảo âm thanh hay.
    :oops:

18. Haolq

Haolq Advanced Member

Giới thiệu với các bác kèn Altec 329A với các thông số kỹ thuật đi kèm.
    Kèn này đẹp và rất hiếm, chất lượng gia công, đúc rất kỹ lưỡng. Kèn này có giá >1300$/cặp (đã sử dụng) trên E-bay nhưng rất lâu rồi chưa thấy xuất hiện cặp nào cả, một bác Việt kiều USA có cặp kèn này, có người trả tới 1600$ mà không bán vì sợ không mua lại được! Kèn này dùng với Single Thoart 1,4" hoặc Dual Thoart 1,4".

Attached Files:

19. Haolq

Haolq Advanced Member

Các thông số kỹ thuật horn Altec 329A

Attached Files:

20. Haolq

Haolq Advanced Member

Các thông số kỹ thuật horn Altec 329A

Attached Files:

21. Haolq

Haolq Advanced Member

Giới thiệu với các bác kèn Altec 311-60 và 311-90 với các thông số kỹ thuật đi kèm.
    Kèn này không được đẹp lắm và không quá hiếm, Kèn 311-60 có giá 450-700$ tùy thuộc độ cũ mới trên E-bay, Kèn 311-90 có giá gần gấp đôi 311-60. 2 Kèn này không cần dùng thoart vì phần nầy đã đúc liền vào thân kèn.

Attached Files:

22. Haolq

Haolq Advanced Member

Các thông số kỹ thuật kèn Altec 311-60 và 311-90

Attached Files:

23. Haolq

Haolq Advanced Member

Khi mua kèn Altec các bác cần chú ý là kèn Altec thường được gắn với giá đỡ hoặc treo lên bằng các cái tai ở góc miệng kèn và ở gần họng (thoart) kèn, nếu kèn nào mà bị sứt hoặc gẫy mất cái tai này sẽ khó khăn khi lắp ráp, kèn Altec cũng thường được phủ phía ngoài 1 lớp vật liệu nhám gần như matit (Không rõ thành phần) để đảm bảo về mặt âm học được tốt, khi mua các bác cũng nên xem xét kỹ là lớp này còn bao phủ đều quanh thân kèn không hay bị rỗ hoặc đã được làm lại.

huysativttc likes this.
  24. LaoNgoanDong

Cái điệu này thì Haolq nên đổi nick thành Mr. Altec ( Anh Làm Thế Em Chết ) :oops:

25. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác quả là không chịu già ! :lol: Bác nghe Altec và luyện "Thượng sàng khí công" có thấy hơn xưa nhiều không ? :lol:

Share This Page

Loading...