Fans Akai

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by nguyennhi, 3/11/08.

1. nguyennhi

nguyennhi Approved Member

thời gian gần đây thấy AE chơi nhiều đồ ngày xưa mà em thấy Akai là 1 trong những tên tuổi lớn với nhưng đầu băng cối rất hay ! và còn nhiều thiết bị nữa anh em cho ý kiến đong góp nhé ! :)

Tags:
  2. tai_trau

tai_trau Moderator

Em xin tham gia với AKAI 635D (hình như ai cũng biết chú này :D)
    Hay trong tầm tiền, em nghĩ thế ạ.

3. an-haiphong

an-haiphong Advanced Member

Tôi có con AKAI :GX-F95,nghe...hay hơn con 635D ...một chút (hình như ít bác biết con này ) :D :D
    cũng rất hay trong tầm tiền :lol: :lol:

sonson likes this.
  4. huyaudio

huyaudio Advanced Member

Em tham gia 2 cụ Akai 1710W dùng đèn và 1810 dùng sò .

5. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em xin tham gia với CDP A&D DP-7000, hình như rất ít người biết chú này :D

6. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Hì, cho e tham gia với, e cũng có con cassette Akai A&D GX-z7000

7. tran_tro

tran_tro Advanced Member

em cũng đã xài qua em akai a&d dp-9000, khoảng 3 triệu, hay trong tầm giá. Giá sách khoảng 150,000 yên thì phải. Chất âm đều 3 giải, khá ấm, mộc mạc. Có điều hơi kén đĩa.

8. litono

litono Advanced Member

Em xin gia nhập hội, em mới sưu tầm được 1 chú cassette deck A&D GX-Z7000. Ngoài ra em còn sưu tầm được 1 em Akai tương đối gấu là AKAI GX-F66R, âm thanh khá mộc đậm tính analog, con của em giống em này nhưng màu đen :lol:

Attached Files:

9. vytk1

vytk1 Advanced Member

Em cũng đang dùng chú akai a&d dp-9000, hơi kén đĩa: có đĩa mới nó không đọc được nhưng có đĩa xước be bét nó vẫn đọc bình thường. Bác cho em hỏi, nếu thay mắt thì có hết kén đĩa không? Cảm ơn bác!

10. vytk1

vytk1 Advanced Member

Em quên mất, các bác có biết ở đâu bán điều khiển của em CDP này thì chỉ giúp em nhé. Thanks!

11. Reel

Reel Advanced Member

Hi.
    Em có Em M7 xin tham gia.

Thân

12. ADN

ADN Advanced Member

Hội yêu AKAI ít người quá vậy ta, có em xin tham gia cho xôm với cụ AKAI GX630D, em tính để nghe nhạc vàng, các bác cho em xin ít ý kiến phối ghép với cụ này nhé.

AKAI là một thương hiệu mà mỗi khi nói đến dòng nhạc SG trước năm 75 là nói đến thương hiệu AKAI, vậy sao anh em ta hiện giờ chơi ít vậy ?
    Các cụ có cao kiến gì vào tích phân hộ em cái.

TKS !

Bác nào đang chơi em đầu băng cối này vào cho em xin chút ít kinh nghiệm với.

Attached Files:

13. regular

regular Advanced Member

bên đây có tay tổng hợp được mấy model các Cụ kể trên :lol: viewtopic.php?f=24&t=19690 Hiện đã cập nhật thêm cặp loa nhưng chưa chụp ảnh lại!
    Thương hiệu Akai với em nó là cả 1 câu chuyện dài :lol:

14. mtv785

mtv785 Advanced Member

Em xin phép phân tích, những cụ thích nghe nhạc akai hồi xưa thì rất nhiều nhưng đa số đều không rành máy tính để giao lưu cũng như trao đổi với mọi người, thường là đến uống trà, mắc băng và hàn thuyên thôi :D

15. ADN

ADN Advanced Member

Úi, em gặp được bác là em sẽ bám bác về vụ AKAI này roài.
    Có cậu em tặng em cặp loa Loa Sony SS 377 và AMP Trio KA-990.
    Em tính cho cả "hội" này đi với nhau thành 1 bộ nghe nhạc vàng, bác thấy có được ko bác ?
    bác cho em hỏi "thể loại" này nên dùng dây dợ như thế nào ạ ?

@@@ bác mtv785 : em đọc hình như thấy bác đã chơi qua đời máy của em hiện đang dùng thì phải ? :)
    TKS ! :D

16. regular

regular Advanced Member

Với Loa Sony thì thấy ít người dùng, em chưa thử bao giờ nhưng sợ rằng SONY hơi chói. Với anh Trio em nghĩ dùng nghe nhạc vàng OK bác ạh! Nếu tiện lúc nào bác tìm mấy Cụ receiver Kenwood, sansui hay Pioneer chơi cũng thú vị lắm. Nhưng phải ghép với loa cổ :lol:
    Với cái "hội" trên, Bác nên ghép thử và cho cảm nhận. các kụ sẽ góp ý thêm ợh!
    Tape desk 630D này dùng đầu từ GX. Vì vậy nghe với băng thường hơi thiếu treble chút. Sd băng metal (phần lớn là sợi băng màu đen) thì nghe OK. Tuy nhiên khi nghe model GX này quen rồi thì nghe qua mấy anh tầm trung của Teac sẽ rất khó chịu vì thấy chói và mỏng. Kinh nghiệm cho thấy bác nên dùng dây IT có mạ bạc với Akai serier GX khi Playback :lol:
    Thân!

17. ADN

ADN Advanced Member

Vâng, nghe nhạc vàng em thích như chất âm bác mô tả.
    Bác Chauaudio có khuyên em chơi TEAC 6300 nhưng nếu chói và hơi mỏng như bác nói thì em chọn AKAI chắc là đúng roài.
    Em thích chất âm khi nghe nhạc vàng âm ấm, mờ mờ, nhừa nhựa một tí.
    Về cái loa, do em được tặng nên cứ lấy về ghép vào xem sao (hiện cả bộ đang trên đường đến nhà em, chắc tuần sau là tề tựu đông đủ ạ).
    Về dây, em tính dùng mấy thể loại dây của Nhật ví dụ như AUDIO TECHNICA, FURUTECH... em vừa mua 3m dây AC của bác NDT, đang chờ xem có bác nào thanh lý hoặc SHOP nào bán thì mua dây tín hiệu và dây loa của JP luôn cho bộ dàn này.

18. mtv785

mtv785 Advanced Member

@@@ bác mtv785 : em đọc hình như thấy bác đã chơi qua đời máy của em hiện đang dùng thì phải ? :)
    TKS ! :D[/quote]

Đời Akai 630D này có phần thu rất hay nếu đầu từ còn trong , mới. Phần mạch pre cũng làm rất kỹ, cá nhân em cũng rất thích dòng máy này, còn về phần phối ghép thì em thích phối với receiver cổ + loa pioneer cổ, tiếng ra rất mộc và âm trầm rất hay, hoặc amli đèn + loa sansui cổ, tiếng mid dày rõ và rất truyền cảm, thân :D

19. ADN

ADN Advanced Member

Em cảm ơn bác. Loa Pioneer cổ em cũng đang rình có cặp nào khơ khớ tí em múc nhưng chưa thấy, còn Amp cổ cũng vậy, em cũng khoái PI dòng Exclusive, tạm thời dựng tạm bộ như trên để nghe nhạc vàng xem thế nào. :)
    Em trải nghiệm chút đầu băng cối, kết hợp phần nhìn cho đủ "binh chủng" ah. :)
    Em hỏi luôn các bác 1 chút là đời máy Akai 630D này chơi băng to liệu cơ của em này có tải ổn ko nhỉ ?

TKS ! :)

20. mtv785

mtv785 Advanced Member

Cơ em này rất tốt, lại chạy động cơ ac nên chắc khả năng tải băng to 10icnh em nghĩ là ổn, nhưng dùng 1 thời gian nên tháo ra tra dầu mỡ để bảo dưỡng, ngắm nghía em nó 1 chút thì sẽ bảo vệ được em nó lâu hơn, thân :D

21. chinh_nguyen

chinh_nguyen Advanced Member

TKS ! :)[/quote]

Cơ em này rất tốt, lại chạy động cơ ac nên chắc khả năng tải băng to 10icnh em nghĩ là ổn, nhưng dùng 1 thời gian nên tháo ra tra dầu mỡ để bảo dưỡng, ngắm nghía em nó 1 chút thì sẽ bảo vệ được em nó lâu hơn, thân :D[/quote]

Bộ cơ em này tháo ra như thế nào? bác có thể nói sơ được không ? Mình đang chơi con này thỉnh thoảng cơ bị kẹt muốn vô dầu mỡ..

22. ADN

ADN Advanced Member

bác cũng đang chơi em này ah, bác đang ghép với LOA và AMP gì vậy ah?
    EM cũng muốn mổ xẻ em nó, bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo chút chút ah, TKS ! :)

23. secooto

secooto Advanced Member

Chào các bác, cho em nhập hội với. Em cũng đang xài Akai GX 635D, ghép với Scott 340B và Onkyo U6000, nghe thấy.... ổn lắm :D Mấy em này già cỗi hết rồi, nhưng nhìn vẫn long lanh như mới, nghe phê như thuở nào. Kính các bác.

24. ADN

ADN Advanced Member

Bác có thể rì viu cụ thể bác hay nghe nhạc gì ko ạ ?
    Và xin bác cho 500VNĐ ảnh lên để anh em chiêm ngưỡng đi ạ.

P/s : Bác ở HN ko bác ? :D

25. secooto

secooto Advanced Member

Dạ em ở SG. Em toàn nghe nhạc vàng thu âm trước 1975 thôi ạ, như Shotguns, Song Ngọc, Thanh Thúy, Thanh Tuyền... (toàn băng 7'')
    Kính bác xem tạm nhé.

Share This Page

Loading...