Fans Akai

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by nguyennhi, 3/11/08.

1. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Vâng em nó chạy êm re, bên trong còn khá mới, nghe khá hay......hay hơn em 1800L của mình, chắc do 1800L cũ hơn

2. cuquanaudio

Khi nào có em đẹp như Tây Thi hoặc tệ hơn thì Đông Thi em sẽ chuyển Nam tiến

3. vietnguyen

vietnguyen Advanced Member

Một thời đã xa!.

.

Attached Files:

4. cuquanaudio

Con của Anh là Anh em ruột với con của em

5. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

Em mới tậu thêm được một em M8 và m9

6. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Em cũng là tín đồ của AKAI.
    Mối tình đầu của em với AKAI là em X-1800SD mặt ghi, mua hồi 1976 trong tình trạng em nó bị vỡ quả đào PLAY làm bằng Antimol, về em phải lấy cục nhôm rồi khoan, cưa và giũa mãi mới chạy được, hồi đó mới học xong phổ thông nên ko có tiền mua máy tốt, phải mua máy hỏng về chữa để chơi.
    Mối tình thứ 2 là em AKAI X-360 (em này có loa bên trong) lúc mua về trong tình trạng đầu từ mòn, 2 kim VU luôn dựng ngược kể cà khi chưa PLAY, sau khi chữa được bệnh VU thì nghe được nhưng đầu từ mòn nên mất tần số cao, nghe tiếng không rõ. Qua tham khảo tài liệu kỹ thuật (hồi đó toàn phải đọc qua sách kỹ thuật tiếng Nga) em quyết định gỡ đầu từ ra để làm lại, sau một hồi loay hoay làm đi làm lại thì cũng thu phát được. Sau em còn chế cả điều khiển từ xa có dây cho X-360, bạn bè đến xem phục lăn vì ngồi trên giường mà bấm được AKAI chạy (hồi đó nhà nhỏ chỉ kê vừa cái tủ để AKAI và 1 cái giường, khách đến mời ngồi lên giường luôn hi hi.
    Sau em còn mua được em AKAI CS-50D dùng băng Cát sét chạy 2 chiều bằng cách lật băng cơ khí (dân thợ gọi là AKAI nướng chả vì nó lật băng giống như mình nướng chả...), con này phần cơ khí cục kỳ phức tạp, em mua được cũng vì chủ máy đưa cho thợ sửa bị trả về vì ko sửa được.
    Em còn sở hữu một em độc đáo nữa là AKAI CR-80D chạy băng Cartridge 8 track, mua trong tình trạng hỏng IC 9 chân AA072, hồi đó IC này rất hiếm, em phái cấy bằng transistor rời, em này thu băng cực hay, em toàn thu băng để bán cho các bác dùng 1800SD.
    Làm thợ nên chả được dùng, máy nào tốt và hay thì khách đến cứ đòi mua, thèm tiền thế là bán hết (các cụ bảo hàng xăng chết bó chiếu là thế).

Giờ em không làm thợ nữa nên đã sắm lại được AKAI X-1800SD (mặt đen-không dùng chặn băng cao su), M-10, GX-365D, GX-625D, chắc là không có ai đến đòi mua nữa...

tran minh phuong likes this.
  7. dqt670

dqt670 Approved Member

Xin bac cường cho cảm nhận chất âm đầu cối akai mà bác đã từng nghe!thanks

8. hoangnamlap

hoangnamlap Advanced Member

E đang định chơi đầu băng cối , nhưng e thích nhạc việt phối mới ( tầm năm 2000 về sau ). Các bác giúp e tìm nguồn băng ở đâu ạ ( chép cd sang băng cối có hay k ? ) Cảm ơn các bác r n .

9. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Em được nghe chủ yếu là các máy Akai nhập vào VN trước 1975 nên có thể đánh giá không đầy đủ.
    Cá nhân em thấy Akai làm máy hình thức đẹp, về phần cơ khí rất chắc chắn, mạch điện bố trí khoa học, dễ sửa chữa, nhưng về âm thanh thì chỉ ở mức khá, nghe đầu từ sắt như M8, M9, M10, X150D, X200D, X365 thì được, chứ nghe đầu từ Ferrit (ta hay gọi là đầu từ kính hoặc thủy tinh) của GX-365 em thấy không hay, sau em có mua được con GX-625D công nghệ làm đầu từ Ferrit cải tiến thì nghe có khá hơn., nhưng nghe vẫn không hay bằng đầu từ sắt.

Các đời Akai chạy 2 chiều (Auto Reverse) nhưng chỉ dùng 1 đầu từ phát 2 track thì khi đầu từ hơi mòn tiếng chiều ngược không đều 2 kênh do băng không ép sát được vào khe từ (các đời M10, X200D, X360D hay bị hiện tượng này).

Em thích nhất ở Akai là đã cải tiến rất sớm để không phải dùng núm cao su chặn băng (em không thích TEAC 4010SL cũng vì nó vẫn dùng núm cao su).

10. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

em xin gia nhập với em 635D ạ.

11. khoibeo

khoibeo Approved Member

Em mới sắm con 600D và cũng hài lòng với em này

12. tuantube

tuantube Advanced Member

Có bác nào trên này sưu tầm được con ampli đèn Akai - am1t không nhỉ, nếu bác nào có mà k dùng thì để lại cho em nhé.

13. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

hôm trước em mua hụt 1 em amly akai mặt trắng, tiếc quá. Bác nào có chiếc nào show lên cho anh em ngắm với ạ.

14. hoangnamlap

hoangnamlap Advanced Member

Các cao thủ đâu rồi ? giúp e với .

15. chaulam

chaulam Approved Member

có shop ở biên hòa bán cặp loa Akai st-300 ghe rất khá.

16. kietva

kietva Approved Member

Em có cặp loa AKAI SS110 MÀ KHÔNG CÒN DÂY LOA. CÓ BÁC NÀO BIẾT Ở ĐÂU BÁN DÂY LOA KO Ạ ?

HoangThieuPhu likes this.
  17. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Cho em tham gia fan với em có cặp củ ss110 sau khi thay màng lần thứ 3 đã được lên chiếm chỗ 4312. Nghe nhạc vàng thì em nó hót tốt lắm

18. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Bác mua cái giắc 6 ly mono (có 2 cực) về hàn 2 đầu dây loa cắm vào là dùng được ngay mà.

kietva likes this.
  19. tran minh phuong

Đem theo cục nam châm hút thử của anh 3 nó làm bằng gì mà nam châm hút. Vứt đi thì tiếc....

20. kietva

kietva Approved Member

Cặp loa này xài với cái amply nào ok các bác nhỉ ? hàng cũ giá rẻ thôi

panguyen likes this.
  21. tran minh phuong

Loa này độ nhạy cao tiếng mộc mạc ghép mấy ampli bán dẫn classA nghe rất ổn mỗi tội bass ko lực. Còn muốn hòanh tráng phải làm lại mất công lắm...ghep đèn theo tai em nghe ko ấn tượng.

22. Leonidas

Leonidas Advanced Member

Cho em hỏi thăm ,em chưa xài băng cối bao giờ vậy theo các bác đã xài qua rất nhiều loại cho em xin ý kiến,trong tầm giá cho phép dưới 20t thì nên chọn loại nào dễ xài,băng dễ tìm,đặc biệt là dễ sữa chữa.chất âm hay dở là do mình phối ghép phải không ạ.Em không biết về 2tract và 4tract,và nên chọn loại nào.xin các bác chỉ cho em biết với ạ.cám ơn

23. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Nếu bác ở HN thì mang loa qua e ghép thử với mấy cái Amply Sansui, Luxman, NAD giá dưới 5tr xem có hợp ko nhé (e chơi chứ ko buôn bán gì đâu).

24. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Theo em thì bác nên chọn AKAI là bền, dễ sử dụng và dễ sửa nhất, chú ý không nên chọn loại chạy mô tơ 1 chiều (DC) dùng lâu sẽ mòn chổi than.

25. kietva

kietva Approved Member

em ở bến tre lận, cám ơn thịnh tình của bác !

Share This Page

Loading...