Fans đèn Âu Mỹ mời vào đây !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ducvu, 8/8/06.

1. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Đúng vậy kính bác.

2. BachDuong

BachDuong Moderator

Em cứ nghĩ fan đèn Âu Mỹ đông gấp nhiều lần fan đèn Nga nên topic này sẽ đông vui lắm chứ? Không ngờ ngay từ những bài reply đầu tiên thì bác Vu qui audio đã lái vấn đề trở lại đèn Nga mất rồi :mrgreen:

Em chưa có điều kiện tiếp xúc nhiều nhưng qua những gì hóng hớt được thì những loại đèn Âu Mỹ cổ, sản xuất những năm 50-60 luôn là số một. Từ đó em bị mắc cái bệnh tôn sùng brand, hễ cứ gặp những loại đèn mang nhãn của RCA, Siemen, Philips, Raytheon, Telefunken, Amperex, Bendix, Mazda, Dario... là lại nổi cơn thèm. Trừ WE thì... không thèm vì giá ngất ngưởng trên trời :lol:

Mong bác Dz và các bác review một chút về các hãng và các sản phẩm đặc trưng của đèn Âu, Mỹ để anh em mở rộng tầm mắt.

Chưa thấy bác Tung149 lên tiếng nhỉ? :wink:

3. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cái tôn sùng của bác em cũng muốn lắm :)

Nói đền Âu Mỹ thì Dzê em đành gom luôn Tiệp Khắc, Hungary và Nam tư.
    Thật ra thì tuy nhiều hãng nhưng chủ nhân và thiết kế lại không nhiều lắm như chúng ta nghĩ.

Sau năm 50 Philips làm chủ luôn Amperex, Mullard nên cho cùng loại bóng thiết kế và chất lượng có thể nói như nhau.

Thâp kỷ 60 -70 nhiều bóng của Telefunken cũng do Philips, Siemens chế tạo.

Hãng RFT thập kỷ 60 - 70 rất nhiều bóng chế tạo từ Đông Đức rồi Tây Âu nhập cảng đóng tem lại mang nhãn hiệu Siemen, Telefunken, Valvo.

Âu Mỹ nhập cảng bóng bóng TV của Nam tư rất nhiều đặc biệt là EL509. Tuy nhiên bóng thập kỷ 70-80 của Nam tư tốt hơn thời nay rất nhiều vì lúc đó Nam tư mua vật tư của PHilips và thiết bị còn tu sửa bảo quản rất tốt. Sau này Âu Mỹ không còn dùng đèn điện tử cho TV thì bóng Nam Tư cũng xuống dốc theo. Máy móc của Nam Tư nguyên là của PHilips.

Tungsram của Hungary nguyên là Tungsram của Anh khi xưa; sau 50 trở nên 1 hãng làm bóng tốt nhất nhì trong khối Đông Âu. Bóng Tungsram các bác kiếm được rẻ ở VN có bao nhiều cứ hốt vì âm thanh của nó còn hay hơn nhiều bóng Mỹ cùng loại.

Tesla Tiệp khắc thập kỷ 70 là thời kỳ vàng son nhất là những bóng có chân vàng thiết kế cho quân sự khối Warsaw. Bóng Tesla thời này âm thanh rất hay và rất tốt.

Thập kỷ 60 -70 nhiều bóng cực độc tần số cao và hỗ dẫn cao hầu hết là của Philips thiết kế chế tạo. Tất nhiên Dzê em chỉ nói là bóng công suất nhỏ dưới 10w có thể phục vụ cho Audio thôi.

4. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Trời đất

Mình tưởng bạn chỉ thích đồ Mỹ thôi .
    Họa thêm bạn chút nhé : Đồ TUNGSRAM chữ đỏ , For Audio thứ thiệt đấy . ECC81 , ECC82 , ECC83, ECC88 loại này nghe quên sầu luôn . Còn chữ xanh thì cũng là tạm trong chữ xuất săc .

Loại chữ trắng dễ xóa ( Faded down ) chân vàng điển hình ECF83, E88CC , E80L . . .

Thân

5. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Tiếp tục show hàng đi các cao thủ ơi

Em là fan của đèn anh Hai sau đó đến đèn anh Ba đây, sau đó là...

6. quanghao

quanghao Advanced Member

Mạch đây bác

gửi bác cái mạch nhé!

Attached Files:

7. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

hic, em cũng tập tọe đi mua đèn về lắp đây .
    các cao thủ cho em hỏi thăm cách chọn đèn với ạ , tài liệu ít quá, mấy cây đèn lại bị mờ hết chữ nữa, có khi nào đèn anh khựa mà người ta in chữ đèn Âu-Mỹ để bán ko ạ , họ bảo đèn Văn môn nhưng em mới đụng vào chữ đã mất mực :D .ví dụ như mấy cây 12AX7 (RCA, WE. ..) ECC88 ...TUNGSRAM chữ đỏ ...mờ lém ???
    mà làm sao biết con nào sống con nào chết ạ ?
    em gà quá mong các huynh chỉ giáo, ko thì học phí cao lém :D

8. parasound

parasound Advanced Member

Re:

Anh em cho hỏi chất âm của Amply Jadis của Pháp , sao thấy mấy amply châu âu biến thế xuất âm làm nhìn bình thường quá . Thanhk

9. Meli

Meli Advanced Member

Re: Re:

Bác parasound khởi động lại topic này em thấy hay quá.
    Em đã nghe qua 1 số Amply của Jadis ở một số Studio Hi-end,chất âm nói chung cũng được,nhưng em chỉ có 1 câu kết luận theo chủ quan của em là :Không hay trong tầm tiền.
    Có thể các bác đang dùng jadis cho ý kiến thì chính xác hơn bởi vì em cũng chỉ được nghe trong thời gian ngắn.

10. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Re: Re:

Em cũng thấy là như vậy cho dù đã nghe cục Jadis vài chục xấp trên 200W 1 channel. Được cái mấy cục ampli vài chục xấp này được làm khá đẹp.

11. tran

tran Approved Member

Các bác cho em hỏi đèn EL34 ráp mạch push pull, đèn EL34 của hãng nào cho âm hay để nghe nhạc vàng ạ?

Xin cám ơn các bác nhiều. Nếu có thể cho em biết giá thì thật quý hóa.

12. audible

audible Advanced Member

Bác dùng tube của svetlana đi nhưng mà là loại winged " C " EL34
    đây là web của nó :
    http://thetubestore.com/el341.html

13. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Các bác cho em hỏi em muốn mua : 1 đôi 845 ( made in USA ); 1 đôi 211( made in USA), 2 đôi 300 B Western Electric ( đời mới đang sản xuất ). Các bác cho em hổi đèn 845 và 211 Made in USA ko sản xuất mà cỉ cong hàng tồn kho và qua sử dung đúng không các bác? em không khóa đèn trung quốc. Thank's các bác.

14. Trung_Hieu

Trung_Hieu Advanced Member

em cũng mới về đèn 6V6 của Nirvana hàng mới nguyên 100% BH 12 tháng các bác cho em tham gia với. (em mua 1 lúc 2 bộ luôn để được giảm giá hihihi)

Share This Page

Loading...