First Watt M2 - Nelson Pass

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 6/1/16.

1. vducuy

vducuy Advanced Member

Cụ thử bỏ giùm đi ạ. đừng nói bằng lời mà vẽ lại cái schematic đi.
    Phân tích mạch mà dùng văn chương thì khó gặp nhau lắm

2. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Chứ không phải cụ chưa đọc kỹ hai con mà đã dụng đao hả, schms cơ bản của cả hai con cụ Pass vẽ rồi.

Còn vụ đóng IPT cho ACA chờ cụ chia em mới chuột bạch được. Đóng vô rồi cụ có ốc xi tha hồ cụ đo kiểm :D

3. vducuy

vducuy Advanced Member

Haiz ..... thoai ...... haiz

4. nagini262

nagini262 Advanced Member

Chém vậy đủ rồi đấy, đây là M2 chứ có phải F5, F6 hay ACA,... gì gì đâu nào :oops: . Tóm lại các bác có chuột bạch em này không thì bảo :x

5. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Có chứ em đang nóng trong người cứ biến áp là nóng. Nhưng em sẽ chế biến đôi chút như cái biến ap liên tầng. Và cặp trinhistor bảo vệ con option
    ..

6. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Ý cụ là sử dụng b.a cách ly thay vì tự ngẫu như cụ Bát đúng không ahj.
    Cụ chỉ giúp em sao mạch này là pure classA trong khi F4,5,7 lại là pp classA vậy giúp.
    =================
    @ Na: lôi gậm giuờng được 2 cặp nghịch được, cụ nhìn có thấy cục nào quen quen không :D :

Attached Files:

7. nagini262

Sặc :shock:

8. truong_tran_van

Lão già lại show hàng trá hình. Pure class A là thuần class A

9. vandoan123456789

vandoan123456789 Advanced Member

Nếu bạn làm công việc về audio .thì tôi nghĩ bạn cũng sẽ thành mr Pass thôi . Vì nhiệm vụ bắt buộc phải thế ,luôn luôn tìm cái mới để tạo sản phẩm bán ra thi trường khác nghiệt. Làm công viec copy thì tất nhiên rất khó có thể biết rõ ... Ngay cả khi ra sản phẩm mới mrPass cũng mong được sự đón nhận của khách hàng. Tất nhiên ko amply nào hay bằng nghe trực tiếp người biểu diễn , nó vẫn là công nghệ đèn - bán dẫn ( nhiều loại BJT,MOS FET,VFET..) ko biết đặc tính VFET như thế nào ..chác tốt hơn MOS .

10. truong_tran_van

@ cụ Ja hay là đi mua biến áp để làm M2 và biêbs áp đầu vào và xuất âm nữa cho nó biến áp toàn tập cụ nhể. Cái opto cúp lơ cụ hiểu chưa ạ :lol:

11. nagini262

Một số bác có hỏi em về mạch M2 này, thật ra thì bên trên cũng đã nói rồi, em chỉ có một điều quan trọng muốn nhắc nhở anh em là hiện diyaudio bán bộ LSJ74/LSK170 match sẵn với giá chỉ 50$, nếu mua ship về VN thì giá cũng hơn chút xíu tiền ship. Cụ Pass và anh em audio trên thế giới đã kiểm nghiệm và kết luận em nó hoàn toàn có thể thay thế 2SJ74/2SK170, bản thân em cũng đã thử và nhận thấy chất âm không hề khác nhau :p . Như vậy nếu anh em muốn ráp em này hoặc những amp dùng jfet loại này thì nên mua trên diyaudio, đừng sử dụng jfet loại cũ của Toshiba kẻo "tiền mất tật mang", bạn bè em đã bị dính hàng fake rất nhiều chỉ vì lòng tin người, trong đó cụ Ja là tấm gương sáng nhất :lol:
    http://diyaudiostore.com/collections/parts/products/linear-systems-matched-jfet-pairs-grade-b

12. 5trên5

5trên5 Approved Member

Phút thứ 6, Mike Rothacher giãi thích về chức năng của điện trở nối ở cực nguồn (source resistor).

Series Negative Feedback
    Mike gọi đó là Series Current Feedback hay còn gọi là Series Negative Feedback (dòng hồi tiếp hay còn gọi là dòng hổi tiếp âm).
    Trở lại mạch M2, chúng ta thấy có các điện trở R3, R4 và R13,R14 giử chức năng hồi tiếp âm như Mike đã mô tã.

Hồi tiếp dòng
    Hai con diode shunt hiệu chỉnh điện thế -2.5v, không có tác dụng gì đặc biệt, ngoại trừ bảo vệ em opto coupler, đèn Led lái con optotransistor Q5, Có thể thay thế điốt shunt bằng cách nối tiếp 3 em 4007 , thêm mắm muối 1 em 0.3v (Schottky điôt) cho đủ 2.5v

Khi dòng điện tãi qua R13,R14 tạo điện thế bằng hay lớn hơn Vforward của LED
    Q5 sẽ dẩn, tạo ra điện áp 0.7v giữa hai cực gates của sò công xuất, làm giãm đi 1v4 cho việc phân cực bias (Bình thường là 2.1v do 3 con điôt nối tiếp), như vậy dòng qua sò sẽ giãm xuống cho đến khi bớt nóng.
    Đây là mạch bão về sò khi sắp bị nướng. Thiết kế mạch này để kềm chế hiệu ứng nhiệt sinh nhiệt (thermal run away) cho dòng HexFet của Ông Pass rất thanh lịch (elegant) của bậc sư phụ thượng thừa trong cuộc thiết kế SS công suất cho HexFet.
    :idea: tôi sẽ làm mặt dày cướp em nó cho các project SSAmp sắp tới :idea:

Như vậy mạch M2 có hai vế hồi tiếp âm:
    1) Source Resistor.
    2) I ra V cho optocoupler để giàm bias.

Thắc mắc của tôi là M2 được "quãng cáo" là không có hồi tiếp âm :roll: :roll: :roll:
    Vị nào có thể giãi thích giúp dùm
    Xin cám ơn

13. nagini262

Bác nên hỏi cụ vducuy về vấn đề hồi tiếp này, cụ ấy đang lên kế hoạch làm em này và đã mua đủ đồ rồi nên em nghĩ cụ ấy đã nghiên cứu và hiểu rõ mạch này nhất, em để phần trả lời cho cụ ấy :mrgreen:

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Sáng nay em có ghé qua coi lão Uy đóng điện 1 kênh M2. Đúng là con chuột bạch vì board trắng sữa. Bật lên nghe chán phèo... :)

Nhưng sau 10' thì ẻm bắt đầu trưởng thành. Có vẻ rất tiềm năng về vocal, nhưng chưa biết độ động thế nào (vẫn đang dùng máy phát nguồn chứ chưa ráp nguồn nghiêm túc).

Hóng tiếp.

15. nagini262

Hy vọng là em nó sẽ hay để anh em lại có thêm trò tiêu khiển :p

16. CopTrangAOC

CopTrangAOC Approved Member

chiều nay ghé bác Uy nghe thử con M2 này, âm thanh rất ấn tượng, để bác Uy chạy rà linh kiện vài hôm xem sao, em đánh giá là em M2 này hót hay đấy

17. nagini262

Thấy nick bác lạ quá, mới post có 4 bài mà đã kinh nghiệm đánh giá được M2 tốt rồi, lại còn post vào topic này nữa chứ :mrgreen: :lol:

18. CopTrangAOC

CopTrangAOC Approved Member

chào bác, nick lạ post bài ít thì kg biết thưởng thức audio à bác, con đường này ngắn với những người tiếp thu và có duyên, nhưng rất dài với các bác cố chấp. chúc bác luôn thưởng thức âm nhạc trong sự thư giản

Last edited: 5/5/17

Share This Page

Loading...