Firstwatt F5!

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 15/6/08.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Xin chào! Dự án FW F2 của em đã xong, chờ khi nào bác anhdt mua giúp em cặp tụ liên lạc Solen gắn vào nữa là xem như hoàn tất. Bi giờ em đang dùng nó đánh với cặp Bose 2.2 để trong phòng ngủ 4 x 4 m của em nghe rất khá dù rằng âm trầm không xuống được sâu (do loa 2.2 này thuộc dạng loa surround). Dự án power amp mini tiếp theo của em dự định là con FW F1, tuy nhiên hôm nay thấy cụ Pass mới đưa lên con FW F5 nên muốn làm thử xem sao. Con nó đây, mời các bác: http://www.firstwatt.com/f5.html
    Đây có thể xem là power amp mới nhất của Pass (24/5/2008). Con này có các đặc điểm sau:
    + Công suất ra 25W/8 ohm ở chế độ push-pull class A. Chế độ này cho độ méo ít gần như class A nhưng công suất ra được cải thiện đáng kể.
    + Mạch điện không dùng bất kì một tụ điện nào (em khoái nhất là không dùng tụ liên lạc :lol: ).
    + Mạch có 2 biến trở chỉnh bias và DC offset nên rất tiện lợi.
    + Mạch sử dụng cặp JFET 2SK370 và 2SJ108 không biết tìm có không!? Cặp TH1 và TH2 giá trị 4.7K không biết thay bằng trở thường có được không nhỉ? Theo em TH là trở nhiệt hay điện trở thay đổi theo dòng điện thì phải? Bác nào biết rành về con TH này giải đáp giúp em với???
    + Đây là power trên giấy của cụ Pass và chắc chắn cụ làm rồi nhưng chưa được sản xuất thương mại. Nếu bác nào làm liền bi giờ thì chắc trên thế giới cái của bác đó sẽ là cái thứ 2 hoặc thứ 3 :?:
    Mời các bác cùng sở thích tham gia...mại dzô, mại dzô............ :D

Tags:
  2. nagini262

3. nagini262

Hôm nay em khơi dậy topic này sau hơn 2 năm treo :)
    Hiện em sắp hoàn thành em nó, khi nào xong sẽ post mí tấm ảnh và review với mấy bác. :lol:

4. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Hôm nay mới thấy được F5 ở đây, mình cứ nghĩ là không được phổ thông ở SG lắm vì nóng quá ,mình đã hoàn thành nó trong năm 2009 , nghe hay nhất trong những ampli mình có , chỉ tội là nhỏ W thôi, dùng irf240 và irf9240 , cái này cũng đáng làm và không khó lắm lắm,mình cũng giống như bác khoái nó ỏ chỗ không có tụ nào trong phần tín hiệu cả kéo cặp BW 802 sê ri 3 ( 87dB ) khỏe âm thanh dầy dặn đủ cả cao trung và trầm , mong hình và review của bác .

Thân

5. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Thiết kế của cụ Pass sao dùng nhiều đồ công nghiệp thế nhỉ :( , em chưa thấy cái nào dùng linh kiện "for audio" cả :mrgreen:

6. nagini262

Mình sẽ sớm có hình trong tuần này, còn review thì sau đó 1 thời gian vì phải chờ chạy rà 1 thời gian mới review chính xác được. Mình đã làm rất nhiều dòng ampli của cụ PASS và gần đây nhất là con Firstwatt Aleph J :wink:
    Cảm ơn bác đã cho biết tí chất âm về em nó, nghe bác khen làm em nôn nóng muốn hoàn thành nó sớm 8)

7. nagini262

Cụ Pass muốn anh em ta tận dụng đồ công nghiệp cũ mà bác, giá rẻ lại có nhiều :mrgreen: :lol:

8. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Sao mình chờ hoài không thấy gì hết , thôi vậy thì mình up vài hình F5 của mình , rất đơn giản , chạy nóng nhưng rất ngọt ngào , nghe rồi không muốn quay trở lại với class AB nữa , âm thanh trong trẻo , chi tiết , và dày dặn , tản nhiệt rất nóng khoảng 70 độ C , không có nhiều nhừ nhựa như đèn , bass thì 845 cũng không so sánh đươc bởi vì không có tụ trên đường tín hiệu đi , băng thông từ DC - 1MHz , tuy nhiên máy này gain rất thấp thành không phải là máy cho mọi người, phối hộ với pre đèn 818 của bác Quang hào thì khỏi nói nữa , từ vocal cho tới giao hưởng Symphony bộ này thầu hết .

9. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Bác làm đẹp quá.

10. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Chào Bác :
    Em cũng có ý định làm thử con F5 này, đang chuẩn bị linh kiên tuy nhiên chưa kiếm được Themistor 4.7K. Linh kiện này bác mua ở đâu vậy chỉ cho em biết nhé.

11. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Tuy công suất nhỏ nhưng mình vẫn cảm giác không yếu chút nào đâu,cho âm thanh hiend đúng nghĩa.25W nhưng so với con amp đèn nhà em Tri TRV-A88 thì con này âm nó chất lượng hơn hẳn.

12. nagini262

Sặc! Con F5 của em do gấp quá nên chỉ kịp canh bias và offset xong là vác đi CLB audio Biên Hòa (16/01/2011), đến đó mạch bảo vệ loa ko đóng :( :(
    Hôm nay rãnh em sẽ bung ra coi thế nào. Vài hôm sẽ post hình cho mí bác.
    Bác NDHien mua con trở nhiệt 4,7K ở đâu vậy? Chỉ em với??? :p

13. duchacisco

duchacisco Advanced Member

Tổng chi phí vụ này hết khoảng bao nhiêu vậy bác.

14. duchacisco

Mấy con linh kiện của nó độc quá bác nhỉ.

15. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác
    Xin lỗi các bác vì trả lời trễ , vì đang dọn nhà , cái themistor và bo mua ở groupbuy ở diyadio.com, tốn $4 cho 4 con themistor , trừ bo ra phần lớn là đồ cũ của mấy dự án trước tháo ra làm lại nên không biết được tởng thiệt hại là bao nhiêu, à còn phải mát fets nữa đấy nhé , nêu không mát thì rất khó chỉnh DC ở phân ra loa.

Thân

donglx20 likes this.
  16. wikisolo

wikisolo Advanced Member

Tụ bác dùng trong F5 là loại gì thế ạ

17. duchacisco

Bác mua tụ ở đâu vậy

18. duchacisco

Bác đầu có lửa ơi cho em bí quyết con Kreel KSA đi.

19. duchacisco

Em chỉ muốn làm con Kreel thôi.

20. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Tụ dùng là tụ panasonic , 15000uF/25V , ngay cả Nelson cũng dùng loại 25V này, và đây là Alạp 1.7 clone , bo và mạch mua ở chợ điện tử Hong Kong và vỏ máy nữa , nghe cũng khá lắm nhựng vẫn thua cái pre818 v62 vocal có thể là do dùng PGA2311 làm volume ..và cái nguồn xuyến trong hình nó tính thêm $20 nữa thì phần thứ cấp ( 18v-0-18V ) quấn bằng dây bạc , chả biết có thực không

Thân

21. nagini262

Choa, bác NDHien cũng chịu chơi dữ hén :lol:
    Ngày trước em cũng có làm con P1.7 và PCB mua bên China :mrgreen:

22. nagini262

Theo chân bác NDHien em đã tìm được Layout PCB công suất, bác nào thích thì cứ load về vẽ y chang vậy cho tiện :wink:

23. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Em kiếm được mấy con tụ của Philip tính dùng cho dự án này, các bác xem hộ em xem có được không nhé !

24. mengkut

mengkut Advanced Member

Xời ơi, bác Tường ơi! kiếm được 1 cặp tụ này làm Pre Naim Nac 72 thì ngon không gì bằng.

25. nagini262

Hô hô, 4 con tụ của bác Mạnh Tường y chang 4 con mà em làm cái Aleph J cho bác Phúc, nguồn gốc của nó có phải từ bác Tùng không ta :lol:

Share This Page

Loading...