GamuT FC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by songoku1918, 25/10/11.

1. songoku1918

songoku1918 Advanced Member

Em thấy ở đây chưa có GamuT FC nên em lập ra để mọi người đã từng chơi, đang chơi, và sắp chơi vào chia sẽ thông tin. Hãng audio này vừa sản xuất CD, Amply, và cả loa. Hiện em đang chơi CD Gamut 1R và cảm thấy hài lòng về sản phẩm audio này.

Tags:
  2. KING

KING Advanced Members

Dạ đã có Shop chuyên phân phối món này rồi ạ, mời các bác vô nghía và rinh
    viewtopic.php?f=35&t=66778

Hôm qua em được uống rượu vang, và thưởng thức bữa tiệc âm nhạc tại shop. Phải nói là hoành tráng, không yêu cầu quá khắt khe về phòng ốc, nhưng giá như phòng của bác chủ shop to hơn chút nữa và xử lý chút về tường thì sân khấu có lẽ tốt hơn rất nhiều. Hôm qua lại vinh dự được gặp cả đại diện của hãng bên Mỹ về setup cùng với chủ shop, bác này trông ngon zai lắm.
    Tiếc rằng, định vị sản phẩm của hãng nằm ở mức high hiện đang nằm ngoài tầm khả năng chi trả của em :D

Attached Files:

3. tai_lech

tai_lech Advanced Member

He he em tưởng đâu xa hôm nào đi bộ ghé qua thăm Show room cái nge danh tiếng đã nhiều. (Mà trước em làm BQL xây toàn bộ khu đó đấy cả CT4,5.... :D về thổ địa chỗ nào em cũng biết bác mở có biển hiệu gì ko mà đi qua đó suốt mà em không để ý thế lô của bác có gần quán Massage...buổi trưa tiện phết...cơ quan em thuê lô gần đó...gần góc.)

4. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Em thấy Gamut cũng hay ghép với ASR ...II, Power Gamut ko biết chất âm có khác nhiều Jeff Ro nhiều ko bác, dây của hãng Gamut luôn hả bác?

5. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Bác nào mua đồ Gamut tặng một phiếu massa miễn phí....doanh số tăng nhanh đây... :D

6. songoku1918

songoku1918 Advanced Member

7. Backspace

Backspace Advanced Member

Nhìn thấy đẳng cấp...bác nào đã nghe phát biểu ý kiến cá nhân cái....

8. dc123

dc123 Advanced Member

Em đã nghe GamuT CD1. Chất âm mộc mạc phong cách Đức. Các bác thích nghe hòa tấu, nhạc cụ nghe em này thì khá tuyệt.

9. AT Audio Imports

AT Audio Imports Approved Member

Hi các bác, E rất vui được tham gia trao đổi về GamuT cùng với tất cả mọi người quan tâm. Đây là 1 hãng hiend không mới trên thế giới nhưng đúng như nhà báo của số hóa đã giật tiêu đề là "GamuT Audio đến Việt Nam", lần đầu tiên có hệ thống GamuT Audio trọn bộ và được phân phối chính hãng. Sau khi khai trương đã có rất nhiều hỏi GamuT từ đâu đến và không biết am thanh của nó ra sao? Thật là tuyệt khi GamuT có mặt tại Hà Nội đã có khá nhiều bác đến nghe và có nhiều nhận xét đánh giá cao về chất lượng âm thanh của sản phẩm...
    Hiện tại hệ thống GamuT tại Việt Nam được ghép với cấu hình như sau:
    1. Power amplifier: D200i, công suất 200W - 8ohm.
    2. Pre amplifier: D3i dual mono
    3. Nguồn phát CD player: CD3
    4. Speakers: M7 và Phi7
    5. Dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn của GamuT và WireWorld.
    Về tổng thể âm nhạc của hệ thống với cá nhân E và khá tương đồng với những nhận xét của một số Audiophiles đến nghe thì GamuT Audio có độ chi tiết, độ động và sự chính xác cao và đặc biệt cách xử lý rất tinh tế của những bản nhạc khó thay đổi nhanh ở những dải tần cao, thấp đột ngột...
    Một nhà báo ở Sài Gòn đã bay ra Hà Nội để nghe thử và có một số nhận xét khá thú vị các bác có thể tham khảo ở:
    http://www.hifivietnam.vn/home/nha-phan-phoi/trang-2
    E mong các bác muốn tìm hiểu về GamuT hay ghé qua showroom để âm nhạc trả lời mọi thắc mắc. Ngoài ra E sẽ cố gắng dành nhiều thời gian giao lưu với các bác (không quảng cáo, kinh doanh ạ :D ) trong phạm vi hiểu biết về thông tin, thông số của sản phẩm GamuT.

10. AT Audio Imports

AT Audio Imports Approved Member

Điều khá đặc biệt nhưng cũng không kém phần thú vị là GamuT Audio là một trong rất ít hãng sản suất 1 hệ thống đầy đủ từ nguồn phát, công suất, loa và phụ kiện cho dù hãng không đa dạng hóa quá nhiều ở một số sản phẩm ví dụ như về dây dẫn:
    1. Dây tín hiệu (Interconnec cables): chỉ có 2 model là: The Wormhole Signature Interconnect XLR và The Wormhole Signal Interconnect XLR
    2. Dây loa (speaker cables): The Wormhole Signature Speaker cables và The Wormhole Speaker cables
    Về chất âm giữa Jeff và GamuT cũng có khá nhiều điểm tương đồng vì E đã tổ chức buổi test nho nhỏ một cách tương đối như sau:
    I. Hệ thống 1:
    1. Power amplifier: D200i, công suất 200W - 8ohm.
    2. Pre amplifier: D3i dual mono
    3. Nguồn phát CD player: CD3
    4. Speakers: M7 và Phi7, B&W 804S
    II. Hệ thống 2:
    1. Power amplifier: Jeff Rowland Model 8Ti, công suất 250W - 8ohm.
    2. Pre amplifier: Jeff Rowland Conherence series 2
    3. Nguồn phát CD player: GamuT CD3
    4. Speakers: GamuT M7 và Phi7, B&W 804S
    Nhận xét: Jeff Rowland vẫn thể hiện được sự ngọt ngào của trung âm gần với chất đèn cùng với tiếng bass rộng và chắc... Còn với GamuT dù power amplifies 200w (nhỏ hơn Jeff Rowland 8Ti) nhưng âm thanh được cất lên "đơn giản" đến kinh ngạc vì sự nhẹ nhàng và khoan thai. Âm nhạc vẫn ngọt ngào nhưng phần trung âm cảm giác đuối hơn một chút so với Jeff Rowland tuy nhiên sự chi tiết, độ động cũng như sự tinh tế trong bản nhạc thì GamuT lại trội hơn rõ ràng. Sự so sánh trên của E phải nói rõ là hết sức tương đối khi thiết bị phụ kiện có khả năng "ủng hộ" GamuT hơn. Rất mong các bác đã nghe qua cho ý kiến thêm phong phú nhé.

11. gamut

gamut Advanced Member

E cũng tinh cờ khi đến với thương hiệu GamuT, hệ thống cũ của e sử dụng CD M.Fidelity A5 nhưng e có cảm giác tiếng của hệ thống hơi mượt một cách thái quá, tiếng treble sáng qua mức ,một số ae khi nghe cũng có nhận định như vậy. Nên em đã quyế định chia tay với MF A5, khi nghe thử GamuT Cd1 ở nhà bác chủ cũ cũng không đánh giá được khi gia chủ phối ghép hệ thống thiết bị khá cao cấp, nên khi đem Cd1 về cảm giác khá hồi hộp, nhưng e đã ko thất vọng : chất âm mượt mà giả tạo đã biến mất, thay vào đó là thứ âm thanh khá mộc,dày, trung thực và chi tiết nhưng với những đĩa thu chất lượng kém thì Gamut cd 1 cũng phô diễn ra hết phần "sạn" luôn nên theo e các bác sẽ thất vọng khi có ý định quan tâm đến e này _với kho phần mềm chất lượng không cao

12. gamut

gamut Advanced Member

E cũng mới làm quen với Gamut nên cũng có vài cảm nhận :tếng khá dày mộc và chi tiết nhưng có lẽ giá thành hơi cao.

13. nghiact

nghiact Advanced Member

Các bác fan GamuT đi đâu hết rồi...? Em đang muốn thử con GamuT cd3 cho đồng bộ... hihi, bác nào chán hoặc nâng cấp gọi e nhé, số e: 0908 614 345.

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Món này bác phải ới chủ shop focus hifi. :mrgreen:

15. smallvill

smallvill Advanced Member

Bộ dàn nào lanh chanh, thiếu Bass, nếu đưa Gamut CDp vào sẽ hay lên rất nhiều! Phải không lão Tai? :D

16. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạ, GamuT thì không phải đậu vừa rang đâu ạ. :mrgreen:

17. nghiact

nghiact Advanced Member

Bác tai_trau ghép GamuT với loa gì thế nghe có sướng tai không hở bác.

18. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác hỏi lão smallvill trên kia kìa. Ghép với Vienna + Lindemann thì phải?
    Em có nghe GamuT, tiếng dày dặn khó tả phết.

19. smallvill

Mượn lời một chú Tây chơi Gamut CD1 như thế này: "GamuT CD1 trình bày sôi động, tái tạo âm thanh rất chi tiết, đặc biệt, đã miêu tả được độ phức tạp phong phú và trung thực của âm thanh : sạch, giai điệu kết dính. GamuT đã làm một công việc tuyệt đẹp là mô tả vị trí của nhạc cụ trong một không gian lớn. Sự pha trộn của âm thanh trực tiếp và phản xạ, nhận thức về khoảng cách, tất cả kết hợp lại để mô tả không gian ở phía sau sân khấu với độ chính xác kỳ lạ.
    Bass sạch và mạnh mẽ, với cung bậc chính xác. Mặc dù, tầm trung cao bị làm mềm đi, đã dẫn đến sự cân bằng tổng thể hơi ấm lên, nhưng điều đó không tạo ra sự gián đoạn trong trình diễn của GamuT. Giai điệu luôn luôn gắn liền vững chắc và nhất quán với nguyên tắc cơ bản của nó.
    Chiều rộng âm trường của GamuT là tuyệt vời, kéo dài nhẹ ra bên ngoài cả hai loa. Độ sâu tổng thể của âm trường là xuất sắc".
    Cảm nhận cá nhân về CD1:
    Âm thanh to, rõ, từ tốn, nhưng vẫn thể hiện được sự tinh tế. "Cái Mộc" vẫn có thể cải thành "Mịn" nếu dùng dây dẫn phù hợp. Nghe hòa tấu Classic và Vocal rất OK. :D

20. nghiact

nghiact Advanced Member

Vậy tuyệt quá rồi, thanks bác, thế còn GamuT Cd3 thì như thế nào hả bác..? :lol: Mượn lời chú ...nào đó.... tiếp tục luôn đi bác.

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em nghe cd GamutT tại nhà anh bạn, đem về thử nhà mình thì thấy: trung âm và bass rất dày, tiếng to hơn hẳn các cdp khác, nhưng tai em thì cảm giác thiếu chi tiết hơn. Đúng như một bác ở trên nói " hệ thống nhà ai thiếu bass thì rinh em này về là ok". Có thể em mới nghe được cdp tầm thấp thôi nên chỉ nghĩ vậy.

22. smallvill

CD3 nghe dở òm vì giá quá...chát. :mrgreen:

Hoanglonghp likes this.
  23. tai_trau

tai_trau Moderator

Bây giờ cụ smallvil mượn lời 1 ông ta đi.

24. smallvill

Khi Bass và Mid quá dày sẽ lấn át Treble vì vậy thiếu chi tiết là đúng. Một cách xử lý đơn giản là kéo loa xa bức tường phía sau và xoay mặt loa hợp lý.

25. nghiact

nghiact Advanced Member

Em thì đang kiếm cái dầy đó nên nhờ các bác tư vấn :p
    E cám ơn bác smallvil nhiều nhé, e thấy đồ gamut cái gì cũng đắt vì vậy nghe cũng bớt hay đi mấy phần.

Share This Page

Loading...