Gắn thêm Nam châm vào củ loa?

Discussion in 'Loa' started by ndk4479, 14/9/07.

1. ndk4479

ndk4479 Advanced Member

Nghe có bác nói thêm từ tính cho củ loa thì công suất sẽ lớn hơn vậy có đúng không? Có bác nào đã thử mod củ loa bằng cách thêm nam châm chưa ạ ? Trươc em chỉ gắn thêm nam châm cho củ loa tép thì chẳng thấy gì thay đổi...
    Em đang định tính gắn thêm cho loa bass và loa trung cho công suất độ nhạy nó có thay đổi không.
    Nam châm thì em tháo nam châm ở cái HDD máy tính nó hút kinh lắm lại mỏng nhẹ chắc cho củ loa không ảnh hưởn mấy tới thùng loa! Nam châm của ổ cứng hình như là Nam châm trắng loại này thường dùng cho củ loa của Phillip chả hiểu có cải thiện được gì không nhỉ

Tags:
  2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Gắn thêm chi vậy bác? Em nghĩ bác gắn thêm vào thì từ trường sẽ càng lớn hơn, cuộn dây sẽ nặng đẩy hơn chăng?? :roll:
    Mời các bác tiếp ạ!

3. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

em cũng nghĩ như bác ngtatliem,
    Em thì chưa phá cái loa nào của nhưng theo em nghĩ nếu tăng độ từ tính của nam châm thì có cần tăng đường dây của cuộn dây không? vì nếu tăng từ tính thì độ kéo đẩy của cuộn dây sẽ lớn hơn, Vậy nếu tăng công suất lên mà đường kính dây không tăng thì sẽ tèo ? các bác trả lời hộ em cái.

goldenriver99 likes this.
  4. HBTrung

HBTrung Advanced Member

Bác ndk4479 đúng là dân DIY thứ thiệt, hết cái lọ mọ nên lọ mọ đến cả nam châm loa để thử cải thiện chất âm. :)

Em nghĩ là sẽ có ảnh hưởng đến chất âm nhưng không biết tốt hay xấu đi thôi? chỉ nên làm đối với các loa đã quá cũ đã giảm từ tính rồi?

Các Bác cho ý kiến để em có thể học hỏi được một số thứ hay qua những bài thế này.

5. Nacon

Nacon Advanced Member

Có gắn vào chắc là bù thêm từ?

Ở Nhật em thấy họ bán ở cửa hàng Audio nhiều lắm, các cỡ, dầy mỏng .
    Hỏi nhân viên họ chỉ nói là để gắn vào loa.

Mà có thể tăng độ nhậy?

6. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Có lẽ ta DIY hay MOD lại luôn màng nhĩ để tăng độ nhạy của tai luôn nhỉ??? :roll:

7. Nacon

Nacon Advanced Member

Mà làm thế nào có thể tháo lắp được, chứ để trong đó mà ra đường ồn ào thì ôi....!

8. ndk4479

ndk4479 Advanced Member

Bác nói làm em ngượng quá! DIY gì đâu. Nghịch dại và không dại thôi bác ah! Em cũng sợ nhỡ gắn thếm Nam châm nó hút cuộn dây mạnh quá cháy loa thì phí! Loa tép nó không cháy được thì em còn dám!

9. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Nam châm nó đâu có hút cuộn dây , nó đẩy chứ bác

10. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác thử hỏi tay ThuyLT về vụ ép thêm nam châm !

Có khi lại được tặng thêm loa+ nam châm tốt free ấy chứ :shock:

11. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Nam châm thường dùng lâu đem sạc lại cho đủ từ tính để nó đủ sức đẩy cuộn dây chứ có ai mà gắn thêm nam châm vào đâu Bác, nếu Bác gắn thêm cục nam châm khác coi chừng sẽ làm lệch lạc từ trường do lệch tâm và có thể giảm luôn từ tính của Nam châm là coi như toi, Bác có thấy bảo quản loa là không nên để loa xuống đất để tránh làm mất và yếu đi nam châm không ????

12. anhhungnup

anhhungnup Advanced Member

Gắn thêm nam châm sẽ làm cho âm thanh chi tiết hơn và độ nhạy cao hơn bác ạ,cụ thể là tiếng bass sẽ ít có đuôi hơn,tiếng treble sẽ cao và mảnh hơn,nhưng bác phải nhớ gắn đúng cách tức là chọn cực tính của nam châm sao cho nếu để nó gần phía sau củ loa thì nó đẩy nhau.Nam châm ổ cứng là loại neodym có từ trường rất khỏe nhưng có cách phân bố cực từ không giống nam châm loa nên không gắn được bác ạ

13. uuuu

uuuu Approved Member

theo em càng gắn thêm nam châm càng làm cho loa nghe dở đi. chỉ có gắn thêm tiền vào đúng mục đích , thì mới nghe hay được.....

14. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Em đồng ý với ý kiến của Bác!
    Đơn giản vì Em đã thử cái vụ này rồi với loa dỏm mua ở Nhật tảo:
    - Em mua 2 cặp loa bass 2 tấc ở Nhật tảo giống nhau y như đúc, chỉ khác là cặp thứ 1 có 2 cục nam châm (2 từ) và cặp thứ 2 có 1 cục nam châm đều lắp thử vào thùng TQWT tự đóng thì kết quả là củ loa 2 từ nghe tiếng bass rõ và chắc hơn nhiều. Loa treble cũng có 2 loại 1 và 2 từ.

Đối với việc gắn thêm NAM CHÂM gỡ từ HDD thì Em nghĩ là được, quan trọng là cách thực hiện.
    Theo Em, nên gắn nhiều cục nam châm HDD giống nhau (gỡ từ HDD cùng loại) lên củ loa theo hình đa giác đều (tam giác đều, vuông, ngũ giác ...) tùy theo kích thước cù loa lớn hay nhỏ rồi thử nghiệm ... và cho Em biết kết quả với nhé!

Em thấy củ loa 18" trong loa Grand Utopia của JMlab cũng gắn từ nhiều nam châm nhỏ và .... Em nghĩ là họ để dễ nâng cấp ...

15. tivoi

tivoi Advanced Members

cái vụ này 2 cụ bachduong và thuylt có thử lâu lém rồi hồi diển đàn còn bên ttvnol co

16. anhhungnup

Nam châm của loa vi tính đều là nam châm kép,tức là đã được dán sẵn,sau đó được bọc kín để tránh các đường sức từ thoát ra ngoài làm nhiễm từ màn hình crt,nên bác dán thêm vào không có tác dụng là đúng vì nó không hề tác động đến từ trường trong khe từ

17. kienvt

kienvt Advanced Member

em cũng đã thử gắn thêm nam châm trong quá trình chế một củ loa trung thành loa toàn dải có một số ý như sau:
    1. Gắn thêm nam châm vào làm tiếng bass chắc thêm (ko phải làm loa hay hơn) bass ko bị đuôi do đó nếu loa bass cone cao su dùng lâu tiếng bị nhão có thể gắn thêm nam châm
    2. Trong quá trình gắn thêm nam châm chú ý màng loa sẽ hơi bị lùi về phía sau ( cần phải kiểm tra kỹ xem có ảnh hưởng gì ko)
    3. Tiếng trung trầm sẽ bị suy giảm (do màng loa sẽ chắc hơn trong quá trình giao động) nhưng dải trung cao được mở rộng hơn.
    áp dụng để chế một củ loa toàn dải từ loa mid (gắn thêm nam châm và làm thêm cái phễu cho một con loa mid)

chiêunam likes this.
  18. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Có người họ làm thế này đây các bác.

19. ndk4479

ndk4479 Advanced Member

Chứng bỏ không gắn bừa được các bác nhỉ! Thôi em lôi loa đểu ra đính Nam châm vào rồi theo dỗi trước! Chứ thật ra thùng loa mà tháo ra tháo vào nhiều em nghĩ là cũng không tốt! Nó bị kênh bị toét chỗ bắt Loa thì cũng phiền!

dqmvn likes this.
  20. No Xover

No Xover Approved Member

Ông Xì teen kiếm đâu cái link hay thế, cho cả link lên đi.

21. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

... Thế rồi kết quả thế nào bác Nguyenstyle ... ơi !
    Ý tưởng của bác ndk4479 thế mà ... cũng hay phết !
    Cứ thử làm thì mới biết được, chứ cứ "em nghĩ " rổi chẳng làm gì cả thì ... buồn chết ... :p :p :p
    À mà cái vụ chống nhiễm từ cho loa, không biết loại tôn đó là tôn gì các bác nhỉ ? Em thử đặt nam châm vào mặt nào của tôn thì nam châm cũng hút miếng tôn, nhưng mặt bên kia miếng tôn thì tuyệt nhiên không có một tí từ lực nào. Với tôn thường (gò thùng, chậu) thì mặt sau tôn vẫn hút sắt bình thường. Bác nào rành về loại tôn chống nhiễm từ này cho ae xin tí Review với !
    Thân mến !

22. anhhungnup

Tôn đó là sắt non cán mỏng có độ dày thích hợp bác ạ,thành phần của nó chủ yếu là sắt,hàm lượng carbon rất thấp.

23. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Click chuột phải vào hình>>> chọn view image>>> là ra link thôi.

24. dungext

dungext Advanced Member

Các bác cho em hỏi mua mấy cục nam châm nho nhỏ ở đâu ạ, em cũng hay lọ mọ nên lại thử xem sao, vì ở nhà vẫn còn mấy đôi nho nhỏ lôi ra làm chuột bạch.

25. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Bác Anhhungnup có biết chỗ nào bán loại tôn chống nhiễm từ này ở HN không ? Em muốn bọc hai bên hồi cái TV nhà em cho nó đỡ bị nhiễm từ bác ạ .
    Cám ơn bác !

Share This Page

Loading...