Gắn thêm Nam châm vào củ loa?

Discussion in 'Loa' started by ndk4479, 14/9/07.

1. regular

regular Advanced Member

Re: gắn thêm nam châm cho củ loa

có 2 cách:
    1. cụ tìm mua nam châm cũ tháo từ các driver ngay chỗ lảo VNS chỉ như trên, về gắn vào bằng keo AB. kết quả : em khg thể đoán được vì vất vả lắm!
    2. Cụ đến ngả 4 nhật tảo và lý thường kiệt tiện bên tay phải có cái tủ kiếng (từ nguyễn Kim đi xuống Q11)hoặc mấy em bán phụ kiện cho driver hỏi mua nam châm chưa nạp từ ( các em này hơi chảnh, sẽ nói mua lẻ sẽ rất mắc, nhưng khog sao, mua 1 -2 căp như anh em mình thì 1-200k kệ Tía nó :lol: ) sau đó mang wa Cụ Viethung nhờ nạp từ và dán nó vảo cái driver đang hát. Nếu liên lạc được với Cụ VH trước thì mang driver theo luôn rồi ghé vào dán. SDT liên lạc tại chữ ký của sop VH
    3. Hỏi Cụ ViêtHung xem hình như cụ ấy có Dv này, mang ra đó cụ ấy làm cho! Gọn, nhẹ! chỉ mất 2 lần giải lao giữa ca (có thể tranh thủ lúc nghỉ trưa hay sản phụ chờ hồi sức chạy ra cũng OK) là có cặp Mid như ý! :lol:
    Thân!

2. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Re: gắn thêm nam châm cho củ loa

Em vốn chậm hiểu, chỉ nhớ võ vẽ lúc trước có nhìn được đâu đấy là muốn tăng thêm cái gì gì đấy thì đòi hỏi cuộn dây voice coil phải được đặt và di chuyển bên trong từ trường của nam châm! Gắn thêm kiểu như hình này thì ý bác định cho cái cone loa nó dịch chuyển thêm lên chăng?

Hay là để cho cục nam châm nó tạo đường sức từ theo kiểu cong cong vòng từ ngoài vào trong ạ? :roll:

3. nonew

nonew Advanced Member

Em không rành về loa nhưng sau khi đọc topic này cũng xin có ý kiến:
    - Lắp nam châm vào loa như trong hình sẽ không làm nam châm mạnh hơn vì mạch từ bị rẽ, từ trường bị phân tán, cường độ từ trường trong khe từ bị giảm, độ nhạy của loa sẽ kém đi. Nhưng mà độ nhạy loa thấp đi có khi lại nghe hay hơn chăng?
    - Nếu lắp thêm nam châm vào sao cho cường độ từ trường trong khe từ mạnh hơn (không phải lắp ngược cực cho các nam châm đẩy nhau đâu nhé) thì chắc rằng độ nhạy loa sẽ tăng (theo công thức F=I*B*L mà bác Anhhungnup đưa ra) nhưng không chắc rằng nghe hay hơn vì lõi sắt non dẫn mạch từ trong loa đã được tính toán tối ưu. Khi cường độ từ trường trong khe từ lớn hơn nghĩa là lượng từ thông trong lõi sắt lớn hơn thiết kế, lõi sắt hoạt động trong vùng không tuyến tính gây méo tín hiệu, loa có công suất thấp hơn. Với loa cũ, nam châm đã yếu, có thể gắn thêm nam châm hay nạp lại từ nhưng khó mà làm cho loa nghe hay như mới.

4. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Đồng tình với ý kiến của Mr Luôn, tuy nhiên đó là biện pháp đối đế khi củ loa của chúng ta bị giảm từ lực mà ta không thể nạp lại từ hoặc không thay được nam châm.
    Còn ở nếu loa tình trạng tốt, em nghĩ là không nên vì sẽ phá hỏng sự cân bằng các dải tần theo thiết kế tính toán. Cũng tương tự như đôn dên xoáy nòng ở xe máy: chỉ đạt được một vài yêu cầu tức thời nhưng bên cạnh đó lại phá hỏng tổng thể chung và giảm độ bền tính toán.
    Có phải không Mr Luôn? Bác có thể nói rõ hơn âm thanh thay đổi thế nào khi gắn thêm nam châm? Ủa bác này bị ban hà bá rồi làm sao trả lời đây? :lol:

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

trong cái hình em gởi, tác giả đã làm và tính toán 1 số thay đổi. các bác có thể tham khảo. câu nguyên văn đây ạ

gắn thêm 1 cục nam châm to đùng như thế mà chỉ làm tăng thêm 0.65 dB. theo em nghĩ nam châm gắn thêm chỉ làm tăng lực từ cho nam châm gốc (trường hợp trên là tăng thêm 10%) và không ảnh hưởng đến cuộn dây bên trong vì nó được hộp kim loại bọc bên ngoài.

vấn đề quan trọng là nam châm gắn thêm phải đối xứng về từ lực.

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Attached Files:

7. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Cách giải quyết của bác sỹ chỉ là chữa cháy tạm thời hoặc phục vụ cho việc phá phách :lol: , tăng từ lực bằng cách ghép thêm nam châm...............một mình từ lực không thể quyết định được độ nhạy của Driver, do vậy bác sỹ cần giải quyết triệt để một khi có thể :D

Thân,

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em đọc trang của cụ thì hiểu nó là phần Shielding nhằm đảm bảo không cho từ tính từ củ loa ảnh hưởng đến màn hình CRT! Em không thấy trang đấy nói là nâng cấp nam châm để tăng performance! Cần chú ý là khi họ gắn thêm nam châm hay shielding vào như thế thì thông số Thiele /Small của củ loa sẽ thay đổi và như thế cần phải tính toán lại hoặc tuning lại thùng!

9. regular

regular Advanced Member

Tăng độ nhạy của củ thì nam châm cần phải có từ lực mạnh và khe hở của cuộn dây (cũng là 2 cực N-S) phải hẹp.
    Sau khi thay nam châm, TQA cần phải tiện lại cái Ring cho khe từ hẹp lại nữa, nếu cuộn dây không vô lọt thì cuốn lại cuộn khác có DK dây nhỏ hơn. :lol: . Cuốn xong cuộn khác phải thay luôn cặp màng (cho nó nhẹ :lol: ) .
    Nhưng mà Cụ TQA cần tăng độ nhạy hay độ động ý nhỉ? :lol:
    Trong mấy cái loa TV, mấy anh Sony hay dán thêm 1 cục nam châm ngay sau củ loa. Chắc có lý do gì đó. Sau đó lại sợ ảnh hưởng đến CRT. nên lại gắn thêm cái nắp chụp Shielding vào :mrgreen:

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

phá phách... hừ, cụ đoán đúng rù :twisted: . loa mới tạm ổn, em quay sang phá loa cũ í mà.

từ lực có tăng chút đỉnh là tốt rồi. sau vài chục năm chinh chiến, từ lực giảm đi kha khá. nay có cách làm hồi phục phần nào là chơi thôi. theo em cái này giống như liệu pháp body Massage, hoặc chí ít foot massage cũng được :lol: các cụ biết chổ nào hồi phục từ lực không ạ ?

em muốn tăng độ động cụ ạ. tăng độ nhạy có một số cách không can thiệp vào củ loa không cụ ? ví dụ thay phân tần cho nhẹ bớt, mod lại thùng loa ???

11. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Khà khà, theo ý kiến của lão Rờ gu, nếu bác sỹ làm theo hướng tăng độ nhạy và độ động bằng cách thu hẹp khe từ thì chỉ có nước xài dây dẹp để làm Voice Coil mà dây dẹp thì rất tiếc là Việt Nam chửa có nơi nào làm được.

Nếu làm được Voice Coil xài dây nhôm, đồng dẹp ở Việt Nam thì các Fan của Vintage Altec và JBL vô cùng hoan nghênh và ủng hộ hết mình :D

Thân,

12. tralipton

tralipton Approved Member

Vậy thì bác mang nạp từ lại xem sao.Phương án tối ưu nhất

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chiều qua mất 40 phút lang thang ở chợ đồng nát, em phát hiện ra 1 điều thú v. đó là việc gắn thêm nam châm vào mặt sau driver được nhiều hãng làm trước kia rồi. em đi xem các tiệm bán các củ loa cổ như Kenwood, Technics ... người ta đều làm thế. việc gắn thêm nam châm này chỉ dùng cho loa mid, có kích thước vừa phải, khoảng 12-18cm, đặc biệt các loại loa vi tính. :D

tiện thể em mua 2 cục nam châm và 1 cặp loa nát về phá chơi. sau khi đục củ loa ra thì thấy thế này

mặt trước có khe từ với lõi động voice coil nằm trong đó, xung quanh bao bọc bởi 1 hộp bằng sắt.

mặt sau có 2 cục nam châm gắn vào và truyền từ trường đều cho cả hộp bằng sắt bao quanh lõi động.

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

các bác cho em hỏi tí. trong phạm vi phổ từ của nam châm, ta gắn nam châm vào 1 miếng kim loại thì lực từ sẽ đều trên thanh kim loại đó hay ko

lực từ tại A và B khác hay bằng nhau với khoảng AB nhỏ thôi

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Mời bác xem lại đường sức của từ trường ạ :mrgreen: . Gắn thêm nam châm mà các hãng loa như bác sỹ nói thì thường những hãng nhỏ không đủ sức tăng từ lực và độ ổn định của từ nên họ mới phải chắp vá như thế, bác sỹ cứ xem phần nam châm của Lowther thì sẽ rõ :mrgreen: với từ lực 19,000 Gauss mà phần nam châm chỉ to bằng cái nắm tay :D

Thân,

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

xưa em học chuyên sinh, có chuyên lý đâu. bây giờ quên ráo rùi. cụ bày cho em lun đi.

... vì vậy củ loa Lowther mới mắc :mrgreen:

sau khi gắn nam châm thì củ loa em nó thế này đây.

17. nongdanvn

nongdanvn Advanced Member

Em thấy mấy cái sub thường gắn thêm nam châm 2 tầng thậm chí 3 tầng, ko biết có tác dụng để tăng âm bass ko nữa,

18. vietmaict

vietmaict Advanced Member

Re:

em cũng đồng ý kiến với bác này vì em đã làm với loa của em. đúng là giải trung cao tốt hơn rất nhiều các bác ah. có lần em thử gắn ngược lại nghĩa là cho nó hút vào kết quả tiếng trung nhỏ xíu chìm xuống rõ rệt. vậy là em gắn lại cho nó đẩy nhau và để nghe lun tới giờ hihi :D

19. lenamit

lenamit Advanced Member

Vài dòng cho vui mấy bác nói hết ý rồi !
    Đơn giản là thế này : không phải không có lý do chính đáng mà đồ hãng thỉnh thoãng thấy ...gắn thêm nam châm chơi
    mình cũng gắn... chơi nhiều rối có chút kinh nghiệm sau dành cho mấy bác muốn nghịch mà chưa biết làm , trong tay thiếu thiết bị đo chuyên dùng ( Audio generator , sinal tracer , sound level meter pw... oilloscope ) cách làm "tay không bắt cướp như sau" :mrgreen:
    */Tìm nam châm cùng dạng kích cỡ hay chu vi bé hơn 1 chút cũng được nếu tìm được nam châm màu nâu "Neodymium"càng tốt .
    */Làm sạch hai mặt dự tính dán
    */ Pha keo AB chậm khô để dán hai mặt tiếp giáp ,
    */ muốn biết chính xác tương đối dán ...chổ nào thích hợp gần đúng. Cầm khối nam châm đặt trên chổ cần dán xoay mặt , xoay vòng tìm chổ nào cãm giác lực đẫy ra mạnh nhất là đúng đánh dấu , bôi keo dán dùng vật nặng đè nếu không có kẹp chuyên dùng đợi 1 h sau là xong
    Dán thêm nam châm có tác dụng rõ ràng với loa cũ , loa bass , trung nghe mượt mà hơn hẵn ,loa treble it tác dụng hơn
    chúc diy vui

20. HoangGlory

HoangGlory Advanced Member

Comment của bác rất bổ ích cho ae chơi. :mrgreen: :mrgreen:

21. nhatle

nhatle Advanced Member

22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Trang 33, tìm cho nhanh !

23. buihai261

buihai261 Approved Member

vụ này hay đấy, mình cũng phải thử xem sao

24. danhoangloc

danhoangloc New Member

Re:

bác yên tâm mà diy nhé,tôi thấy nhiều người chơi vụ này rồi,hay hơn hẳn a,mấy bác chưa thấy đừng phán theo cảm tinh nhé,mình chưa làm ko có nghĩa là ko hay :oops:

25. danhoangloc

danhoangloc New Member

Re:

bác này sang bên phố mua bán mà xem người ta có hẳn 1 trang bán nam châm để gắn vào loa,tăng từ tính của loa cũ nhe :lol: tôi thì chưa găn nhưng thấy nhiều nhiều người làm rồi,mà loa của người ta ko phải dạng vừa đâu,mấy chuc ngàn mãykim cung có đấy a :roll: đừng ngồi chỗ mà nói mò,mình ko làm nhưng ko cónghĩa là người ta ko làm

Share This Page

Loading...