Gắn thêm Super Tweeter Fostex cải thiện được điều gì?

Discussion in 'Loa' started by HP_audio, 2/3/11.

1. regular

regular Advanced Member

Em chợt nghĩ có phải chăng do cả 2 dải (S-treble+bass) loa kêu đồng thời (ảnh 02 của bác Giahy) và được cộng hưởng. Nên thanh áp tăng cao hơn (kêu to hơn) so với khi test 1 dải bass (ảnh 01). Khi đó máy đo hiển thị thanh áp của các tần số test tăng lên như hình 02 (tăng mấy db thì em khg biết vì khg biết mổi vạch của máy đo là bao nhiêu db) :lol:
    Nếu hwa bác Giahy để y như vậy mà test thêm khi chỉ dùng loa S-treble thì dễ so sánh hơn tí nữa ạh! :mrgreen: :mrgreen:
    Tks các Bác!

2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em lại nghĩ thế này. việc tăng bass như hình bác giahy đưa ra là tốt hay không tốt ? bác giahy có test khi bật cùng lúc cả toàn dãi tần âm thanh không ?

như chúng ta đã biết âm thanh là 1 dạng sóng hỗn hợp/ sóng tổng hợp. nó chẳng có hình sin đẹp như trong sách vẽ đâu ạ vì chúng ta khó mà tạo ra 1 sóng âm thuần khiết chỉ ở 1 tần số nào đó. do vậy khi ta thêm bất cứ âm thanh nào vào trong 1 âm thanh chung trong phòng nghe thì chúng đều có thể thay đổi sóng âm tổng hợp đó. có thể sự thay đổi đó nhỏ tai ta không nghe ra mà bằng chứng là có bác không nhận thấy sự khác biệt. có thể sự khác biệt đó đủ lớn để tai ta nhận thấy. thực nghiệm cho thấy chênh lệch từ >=2-3db trong 1 khoảng > 2/3 octave mới nghe được khác biệt. có một số người tai ít nhạy hơn thì khác biệt thật lớn mới nghe ra :wink:

nếu bác giahy có máy đo phổ tần thì hay biết mấy :D

3. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Cái này người ta nói được voi đòi 2 bà trưng (trưng trắc; trưng nhị)

4. giahy

giahy Advanced Member

- Theo em, tốt hay không còn phụ thuộc vào nhận định, cảm nhận của mỗi cá nhân. Mà nhận định và đặc biệt là cảm nhận cá nhân thì khó để chuẩn hóa được.

- Bước cuối cùng mỗi khi setup em đều bật cùng lúc toàn bộ các driver tham gia trong hệ thống (toàn dải âm) để test.

- Để tiện cho các bác phân tích hiện tượng này, em xin được nói rõ, máy đo của em chỉ đo được từ 25hz đến 20khz. 
    Micro chuyên dùng kèm theo máy đo được đặt cách xa loa treble 5,65m, cách xa loa bass 7,8m ngay tại vị trí ngồi nghe, độ cao ngang với tai người nghe. Tương tự như hình dưới đây.

Em sử dụng active crossover Accuphase chỉnh pha để đảm bảo độ đồng pha giữa hai loa khi chúng cùng hoạt động. 

Nếu giả định đường trắng kẻ ngang giữa màn hình máy đo là 0db thì khi riêng Fostex hoạt động ở tần số từ 80hz trở xuống thì mức đo được ở tại tần số 25hz là 0db. Tương tự, tại tần số 31,5hz là 0db. Tại 40hz là -1 db. 50 và 63hz +1db, 80 và 100 là 0db.
    Khi cho treble (cắt từ 10khz trở lên) hoạt động cùng lúc với bass Fostex thì cường độ âm thanh tần số từ 63hz trở xuống tăng rõ rệt. Cụ thể là 25hz và 31,5hz là +1db (tăng 1db), 40hz là +1 db (tại phòng của em thì tần số này tăng nhiều nhất, 2db) 50hz +1db (tăng 1db), 63hz +2db (cũng tăng 1db), 80hz là 0db (không tăng) và 100hz là -1db (giảm 1db). 
    Xin các bác lưu ý: hàng đèn hiển thị cường độ âm thanh tổng thể (hàng đèn ngoài cùng phía bên phải máy đo) cho thấy cường độ không thay đổi (hoặc có thay đổi nhưng máy không thể hiện được). 

5. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Nhòm hệ thống âm thanh và phòng nghe nhạc của bác em muốn xỉu :roll:

6. pheulong

pheulong Advanced Member

em thì nghe là chính....còn kỹ thuật thì em mù luôn :lol:
    @ Giahy nhòm đống thiết bị của bác phát thèm...hy vọng hè này có thể vô trỏng được ghé bác sờ tận tay :)

7. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

8. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Nhà em không có máy đo giống bác Giahy, chứ nếu có em sẽ mua mấy cái máy đuổi muỗi phát ra âm tần khoảng 25-30Khz, để nó chạy khi nghe nhạc, biết đâu nó tương tác làm cho cái âm trầm của loa nó xuống sâu thêm hơn các bác nhĩ..:)

9. Phong Nguyen

Phong Nguyen Advanced Member

Bác socnau đâu rồi...mau vào cám ơn Bác giahy một tiếng đi, nhờ Bác ấy mà những newbie như Bác sẽ ko bị hiểu lệch lạc về kiến thức chơi audio nữa :)

10. ecd

ecd Advanced Member

Theo quan điểm của phép tư duy biện chứng, hoạt động nhận thức của con người đi từ nhận thức cảm tính đến nhận thức lý tính, và từ nhận thức lý tính đến thực tiễn. Con đường nhận thức đó được thực hiện qua các giai đoạn từ đơn giản đến phức tạp, từ thấp đến cao, từ cụ thể đến trừu tượng, từ hình thức bên ngoài đến bản chất bên trong.

Dẫn chứng về con đường thay đổi nhận thức của anh chủ hệ thống này qua hình ảnh.

Nhận thức cảm tính
    http://www.theanalogdept.com/images/spp ... ys_001.JPG

Nhận thức lý tính

Thực tiễn

11. socnau

socnau Advanced Member

@phong nguyen: em vẫn chưa tin và giữ nguyên quan điểm của em ạ :wink: . Em nghĩ muốn đo đạc chuẩn thì phải vô phòng thu cơ ạ :wink: .

12. ecd

ecd Advanced Member

Bác cho em hỏi một câu, bác nghe nhạc ở đâu? Phòng thu hay phòng nhạc?

13. socnau

socnau Advanced Member

Em nghe nhạc ở phòng nghe nhạc và em cũng hiểu 1 điều đó là nếu để âm thanh không bị cổng hưởng hoặc bị cộng hưởng nhưng không bị trội 1 giải tần nào thì tốt nhất ạ :) . Em vẫn giữ nguyên quan điểm của em vì chưa giải thích được hiện tượng xảy ra trên máy đo của Bác GIa Hy :).

14. ecd

ecd Advanced Member

Vậy quan điểm của bác, những hiện tượng chưa giải thích được có nghĩa là chúng không tồn tại?

15. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Quan điểm cá nhân của cậu thì cũng phải open một tí, bảo thủ như thế thì lợi lộc gì?
    Ở phần test của bác Giahy có cả yếu tố cộng hưởng của phòng, và trong cái link của bác ptnghiep, có đoạn sau. giải thích hiện tượng đó:
    trình tiếng anh của em kém quá ứ dịch nổi các bác thông cảm. nôm na là các sóng âm từ cao tới thấp và hài âm giao thoa, cộng hưởng, triệt tiêu --> tạo ra 1 mới sóng âm tổng hợp mới trước khi vào tai.

16. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

...Và vào cái màng mi cờ rô nữa bác ơi, mà cấu tạo của cái màng + hệ treo + nam châm + cuộn dây của cái mi cờ rô nó khác khá xa với cấu tạo của cái lỗ nhĩ con người đấy ạ :wink:

17. socnau

socnau Advanced Member

@phong nguyen: Vậy hiện tượng xảy ra trong phòng Bác Gia Hy gọi là hiện tượng Giao Thoa Sóng gây ra hiện tượng cộng sóng chứ không phải Cộng Hưởng Tần Số Thấp đúng không ạ, và hiện tượng này do phòng nghe gây ra đúng không???
    Nếu là do phòng nghe gây ra thì hiện tượng này có xảy ra ở tất cả các phòng nghe của các bác hay không. Và còn 1 điều nữa, giả sử nếu loa của Bác thông số kỹ thuật chỉ xuống được đến 30Hz thì gắn super treble vào liệu có xuống được đến 28hz không?
    Vậy thì có thể kết luận là cứ gắn super treble vào thì bass xuống thấp được không ạ?

18. regular

regular Advanced Member

Theo các hiển thị từ máy đo của bác GiaHy, Em nghĩ là bass nó lớn hơn, chứ khg phải xuống sâu hơn ạh! :lol:

19. socnau

socnau Advanced Member

Em cũng nghĩ như Bác :lol: .

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Thỉnh cụ qua trang trước giải nghĩa giúp em cái, em gắn vào chỉ thấy phần Hig Freq thay đổi chứ còn phần Mid và Low vẫn bình chân như vại, vậy là thế nào đây :( :mrgreen:

@ Cụ Chip đâu ấy nhỉ, hay bây giờ chán rồi quay sang chơi món Micro only :shock:

Thân,

21. regular

regular Advanced Member

Nhìn thấy sự thay đổi trên máy đo mà! :D
    Khg phải bộ dàn nào cũng thấy được sự thay đổi này.
    Không phải đôi tai nào cũng cảm được sự thay đổi này.
    Phần HF thay đổi khi gắn S-treble vào thì bất cứ bộ dàn nào và ai cũng có thể cảm được sự thay đổi này.
    :mrgreen:

22. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Vâng, điều này đúng với đa số.

Nếu cảm thì như vậy xác suất chính xác không cao vì. Phải ghe thấy rõ chứ không CẢM, cảm thì bản thân nó đã bị chi phối bởi nhiều yếu tố khác nhau trong đó thị giác chiếm phần lớn :mrgreen:

Cái này nếu cảm thì cũng giống câu trên bác ạ, nghe rõ chứ không cảm, nếu mà cảm nữa thì em bán quách cho nó sướng :)

Thân,

23. regular

regular Advanced Member

Cảm= cảm nhận được (bằng thính giác - nghe thấy được)

24. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Bản thân cái từ CẢM khi nói về các giác quan của con người nó đã không thật rồi cụ ơi, ví dụ như "hắn cảm thấy một luồng khí lạnh chạy dọc theo sống lưng xuyên lên tới óc, cảm rác rờn rợn từ từ lan toả.........."

Cảm thiên về giác quan thứ 6, mà cái giác quan này cũng hơi căng đây. Tóm lại nghe thấy sự thay đổi rất rõ rệt, nhiều hay ít thì như vậy mới có đủ cơ sở để kết luận sự việc có hay không có :mrgreen:

Thân,

25. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

E thì không có máy đo toàn nghịch và nghe bằng tai thì e thấy hiện tượng khi thêm Surer treble vào thì như sau:

- Khi không có tép thì bass cứ đần đần không bay và thoát (e nghĩ vì ko có sự cộng hưởng của MidHigh trong tép).

- Khi có tép thì e thấy tiếng bass bay hơn, còn xuống thấp hơn thì e chưa nhận ra.

E nghĩ khi thêm tép vào lúc này tiếng bass có sự cộng hưởng của dải cao nên tiếng bass bay hơn tạo cảm giác nốt trầm nhanh và thoát hơn.

E chỉ biết hệ thống nhà e khi lắp thêm tép vào, bây giờ thỉnh thoảng chiếc ampili bị sự cố hoặc đi bệnh viện là bass và Mid nghe thấy thiêu thiếu.

Share This Page

Loading...