Gắn thêm Super Tweeter Fostex cải thiện được điều gì?

Discussion in 'Loa' started by HP_audio, 2/3/11.

1. HP_audio

HP_audio Advanced Member

"MasterBody"Loa Super Tweeter của Fostex thường có đọ nhạy rất cao >100dB, trong khi loa toàn dài chỉ ~90dB. Nên thường thì các bác thích chơi củ loa ghép riêng từng cặp vào từng âm ly riêng rẽ sẽ dễ chỉnh volume hơn..còn nếu lắp với loa toàn dải thì nên chọn loại có độ nhạy ít nhất là 95~96dB (Altec, Klipsch hay JBL)...thì dễ phối ghép hơn...

---------------------------------------------------------------------------------
    Em không giám bàn đến vấn đề kỹ thuật bởi vì trình của em cũng có hạn nhưng theo như ý kiến của MasterBody như vậy với những loa có độ nhạy thấp từ 87-90 thì việc lắp Super Tweeter của Fostex là khồng khả thi hoặc nói rộng ra là việc lắp Super Tweeter phải có amply riêng để điều chỉnh độ to nhỏ cho phù hợp với cặp loa của mình. Nếu vậy thì quả là không đơn giản.

Còn việc lắp Super Tweeter theo em nghĩ chắc sẽ hay hơn. Còn nó hay hơn thế nào thì phải cân chỉnh và chọn cặp Super Tweeter phù hợp với cặp loa của mình đang có phải không ạ => cả một vấn đề lớn khi phải lựa chọn thiết bị đây :(

2. socnau

socnau Advanced Member

Em thấy super treble của Tannoy có gắn volume nên em nghĩ cũng dễ chỉnh thôi.

3. ecd

ecd Advanced Member

Bác dựa vào đâu hoặc căn cứ theo cơ sở dữ liệu thống kê của tổ chức nào để khẳng định điều này?

4. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Con tannoy ST200 ý giá bằng cả cặp loa tốt - không khả thi

5. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

Từ lâu e cũng khoái cái Super Tweeter để cải thiện phầm âm cao. Nhưng thấy giá nó cao quá đâm chùm không dám đầu tư. Huynh nào biết ở đâu có bán hàng dùng rồi giá 100 - 200 us thì chỉ dùm e với . Thanks

tran minh phuong likes this.
  6. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Không cần âm ly riếng nhưng sẽ thêm một cái linh kiện để chỉnh âm, xem cái mạch đơn giản dưới T90A là cái super tweeter của Fortex, ngoài tụ cắt tần thì có thêm cái trở...phức tạp thì thêm cái cầu trì bảo vệ..

Attached Files:

7. namharman

namharman Advanced Member

các bác cho em hỏi chút. nếu ko phải loa toàn dải hay đồng trục thì có lăp thêm super tweeter dược không ạ ?và có đấu chung vào 1 amp được không ?

8. namharman

namharman Advanced Member

em có ý kiến thế này các bác xem có được không?
    tại sao ta DYA được amp; loa; super bass ... mà lại không thử Dya super tweeter hở các bác ?
    Em thì không rành về kỹ thuật nhưng có ý tưởng như vậy, nên bác nào có chút kiến thức về KT hãy thử nghiên cứu mọt mạch DYA sup tweeter xem sao. Em nghĩ nếu được thì nó giúp mọi người giảm chi phí mà lại phù hợp với từng bộ dàn sãn có

tran minh phuong likes this.
  9. Quoc-Tuan

Quoc-Tuan Advanced Member

Nghe mấy bác bàn luận vụ gắn thêm loa super treble hay quá. Em tính làm 01 quả Foxtex cho loa Haberth HL5 nhưng không biết có ổn không? Nhờ bác tư vấn thêm. Cám ơn.

10. Quoc-Tuan

Quoc-Tuan Advanced Member

Nghe mấy bác bàn luận vụ gắn thêm loa super treble hay quá. Em tính làm 01 quả Foxtex cho loa Haberth HL5 nhưng không biết có ổn không? Nhờ bác tư vấn thêm. Cám ơn.[/quo

Em đang xài loa Harberth HL5 và có dịp nghe thử SHL5. Nhìn chung em vẫn thích âm hình của SHL5. Đến giờ vẫn mơ tưởng nhưng khó kiếm SHL5 quá. Nghe mấy bác bàn luận vụ super treble, em lại thấy hay và gợi một ít hy vọng cải thiện bộ dàn của em. Nhưng em không rành kĩ thuật lắm nên nhờ các cao thủ tư vấn cho em: có nên gắn thêm super treble cho HL5 không ạh? Nếu gắn thêm thì dùng loa hiệu nào là ổn? Em tính dùng Foxtex T90A xin hỏi có ok không? Và xin bác tư vấn những lưu ý kĩ thuật và thông số nào khi gắn thêm loa Super treble cho HL5?
    Cám ơn.

11. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

E cũng thích sự lung linh của dải cao, nên cũng tìm bằng được 1 cặp Fostex về ghép, đầu tiên về e đấu thẳng nó kêu ông ổng ko ra cái gì, sau e phải đặt bác Yes Sir làm cho đôi phân tần nghe mới hay đc

12. tphg

tphg Approved Member

Mình vừa lén vợ mua 1 cặp Super Tweeter Tannoy ST50 về lắp thêm cho cặp JBL-L100 của mình nhưng không tương thích, giờ cũng muốn bán lại nhưng lỡ nói dối vợ rằng loa này bạn bè cho mượn nghe chơi...Bí quá!

13. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

không tương thích là sao hả bác?
    Nó kêu to quá hả :?:

14. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Em nghĩ Super Tweeter Tannoy thỉ sẽ hợp hơn với Tannoy chứ, em nói đại không biết có đúng không? :p

15. tphg

tphg Approved Member

Không phải nó kêu lớn mà ngược lại bác à, kêu nhỏ xíu dù mình đã chỉnh độ nhạy lên tối đa

16. tphg

tphg Approved Member

Bác nói rất chính xác. Lúc đầu mình không nghĩ như thế, đến lúc xài thử mới biết nó chỉ hợp với một số dòng loa của Tannoy vốn thiếu tần số cao thôi

17. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em cũng đang ngắm để lụm 1 cặp fostex chứ tannoy giá ác quá, bác nào biết mách dùm với nhé.

18. TonyKay

TonyKay Advanced Member

đúng là không gắn super tweeter vào thì thôi mà gắn vào rồi em thấy bỏ ra không được nữa các bác ạ :D

19. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Âm thanh khi nghe sẽ tự nhiên hơn đúng không bác, thực chất khi gắn Super Tweeter vào thì ngưỡng âm nghe được hơi khó nhưng cảm nhận thì khá rõ rệt, có một lần e nghe ké nhưng là của hãng Elac, 4Pi Plus2, giá chát nên chỉ dám hóng thôi ạ :D

20. nnduc

nnduc Advanced Member

Nghe bác nói vậy em cũng thấy hồi hộp rồi, :D em mới rước được cặp YL mà vẫn chưa được nghe :(

21. vukientb

vukientb Approved Member

Chào các bác. Số là bộ giàn của em đang thiếu dải cao, em định mua thêm cặp super tweeter Fostex không biết có cải thiện được dải cao nhiều không ah? Hệ thống của em gồm: Loa BW 604s3, POW Vincent SP 993, pre SA-93plus, CD esoteric x1s. Lúa của em khoảng 1000$ bác bác tư vấn giúp em mua super tweeter Fostex loại nào ah? Thanks các bác nhìu!

22. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Thêm 1000$ bác thay loa đi chứ loa đấy sao thiếu tép đc

23. ktnet316

ktnet316 Advanced Member

Đúng là được thêm giá trị về $

24. tarokun

tarokun Advanced Member

chơi supper tweeter theo em thì nó sẽ lung linh ướt át hơn với các bản nhạc bác đã nghe quen thuộc.

25. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Quan trọng bác đang nghe đồ của hãng nào có khả năng thể hiện tốt phần super tweeter ko. Rồi dây tín hiệu, dây loa, pow, pre, nguồn phát..
    Có đáp ứng tốt dải supe tweeter sắm mới có tác dụng

Share This Page

Loading...