Gắn thêm Super Tweeter Fostex cải thiện được điều gì?

Discussion in 'Loa' started by HP_audio, 2/3/11.

1. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Thay loa đời cao hơn càng ngon , nếu thích giọng BW chơi đầu 8xx .
    Nhưng bịnh của dàn bác do bộ P.Pow nếu nghe thiếu giải trên? Mua thêm super tweeter gắn vào là chết chắc!

2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

nghe lấy hơi với hít hà đã hơn :lol:

3. vukientb

vukientb Approved Member

Báo cáo các bác là em đã mua cặp super wweeter Fostex T90A kèm theo bộ Cross của bác Dũng audio. Hiệu quả thật bất ngờ các bác ợ. Dải cao được cải thiện rất nhiều mà không hề bị chói gắt

4. trinhduynguyen

trinhduynguyen Advanced Member

Em xài turnbery se, em mượn supper treb tannoy st50, và st100 nghe 1 thời gian phải trả lại cho người cho mượn xong nghe thiếu thiếu khó chịu không thể tả, đành phải rước em tannoy st100 thôi, nói chung nghe tiếng treb leng keng sướng tai hơn, các bác chớ dại mượn supper treb gắn vào như em nha các bác.

binhxitrum likes this.
  5. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em thật là không giống ai cả. Mọi người từ chỗ loa 2-3 đường tiếng đi dần đến chỗ loa một đường tiếng, loa toàn dải. Em vừa nhảy vào đã chơi ngay loa toàn dải, được một thời gian lại có thêm woofer, giờ lại gắn thêm cặp T90A, thành ra xem như 3-way! Mỗi lần bổ sung cho dàn lại nghe ra được những âm sắc mới, rất tuyệt vời.

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác Daniel dùng loa toàn dải nào và woofer gì cho em học hỏi với

7. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Thế là mừng cho cụ. Chỉ có thêm mà ko bớt

8. DanielTran

Ôi em không dám ạ, thấy các món đồ chơi của bác vừa đẹp vừa kỹ lưỡng em đoán bác phải có kinh nghiệm hơn em nhiều. Loa toàn dải em đang nghe là Beyma 12GA50, sau bổ sung thêm sub cũng là Beyma, SM 115.

9. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Có 1 cách cải thiện dải cao hết sức rẻ tiền là xoay trục loa về hướng người nghe. Hi hi...
    Cách này chỉ áp dụng cho loa hiện đang để trục loa song song với tai người nghe.

Một cách nữa là vặn volume to hơn tí và ngồi xa ra 1 ít, nếu còn có chỗ để mà lùi.....

Em nói nhảm thôi các bác cười chơi cho vui nhé.

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Khi nào bác quay về với toàn dãy hay chơi 3 dãy hoài luôn?

11. DanielTran

Dạ, em cũng biết bác nói vui, nhưng thuận thế em đẩy thuyền luôn, he he! Cục toàn dải của em nằm riêng phía trên cục woofer, nên xoay thì không khó (thực ra em vẫn đang xoay đồng bộ cả 2 khối trên dưới, ở hai bên, theo kiểu tam giác cân). Nhưng mà làm vậy chỉ thay đổi được số lượng chứ không phải chất lượng của dải cao. Gắn cục T90A này vào xong em mới thấy là dải cao của 12GA50 nó khá mờ và yếu. Con này leng keng mịn màng chi tiết hơn nhiều. Vấn đề khó của em bây giờ là phối hợp âm lượng của 3 dải, em luôn có cảm giác là em có thói quen đẩy âm lượng của bass và treble khá cường điệu, còn chỉnh cho nó chìm luôn thì lại thấy không đã! :)

12. DanielTran

Dạ, cái này chắc là em bị tẩu quá bác! Giống như bà con ai cũng đi về hướng mặt trời, riêng mình chui vô bụi rậm vậy! Cho nên để đi đến đích chắc em phải đi quãng đường dài gấp đôi mọi người. Nói vậy chứ đã đến đây thì hãy cứ vui, mỗi thay đổi làm cho mình hài lòng thì cứ tận hưởng cho kịp :)

13. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em nhớ có lần hỏi chuyện 1 bác có nhiều kinh nghiệm về loa, thì bác ấy nói như sau:

"12GA50 vốn được định vị là loa mid trong dàn âm thanh biểu diễn, thì vào trong phòng nghe gia đình, nó cũng chỉ làm tốt vị trí đó thôi....
    Tần số cộng hưởng 90Hz => Không thể có dải trầm sâu 40~50Hx được

Cái ria hình nón ở giữa loa khiến cho dải 2kHz ~ 12kHz nhảy dựng lên hơn 20dB so với các giải khác => Không chỉnh không được, nhưng khi chỉnh rồi thì lại càng làm trầm trọng thêm phần suy giảm rất nhanh của dải tần 12kHz.

Chính vì vậy mà 12GA50 không thể dùng 1 mình mà không có mạch can thiệp.
    Tốt nhất vẫn là cho nó làm mid của loa 3 đường tiếng hoặc mid-low của loa 4 đường tiếng."

Tai nghe quen test tone thì bác tự chỉnh cũng được, nhưng nói chung là khoai lắm... hi hi....

14. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Đại đa sôa người nghe thích mạnh hai dải đó hơn trung mà bacz

15. guile

guile Advanced Member

Em quất 4 con 12GA50 thêm mạch lọc + Cp22 cắt tần ở khoảng 14khz...nó bù tần số cho 12 AG50 ít khi nào phải dùng thêm loa bass trừ khi nghe cổ điển mà thôi. 4 loa sẽ bớt chói rất nhiều :mrgreen:

16. DanielTran

Em không biết cái bác mà bác gặp thì có phải là cái bác mà em gặp không, nhưng bác mà em gặp thì đã cắt phéng luôn cái nón whizer để thử coi có khá hơn không, và rồi đưa cái củ loa bị xẻo tai ấy vào viện bảo tàng luôn.

Tuy nhiên nói công bằng thì 12GA50 nghe riêng thấy rất mộc, chất âm cũng dễ thương, trung tính chứ không nịnh tai. Tuy nhiên bổ sung thêm woofer thì nghe khoái hơn nhiều, thêm tweeter lại càng hiểu thế nào gọi là đủ 3 dải :)

17. DanielTran

Em vẫn tò mò cái mạch lọc của bác, nghĩa là khi dùng 1 củ loa mỗi bên, dù đã có mạch lọc, nó vẫn còn chói cho đến khi bác tăng lên 2 củ loa mỗi bên à bác?

Cái tweeter em cũng đang cắt ở 13250 Hz (viết chi tiết cho có vẻ dọa người vậy thôi chứ thực ra là em chỉ dùng 1 cái tụ 1.5 uF).

18. guile

guile Advanced Member

Ban đầu khi em nhận cái mạch lọc ấy tác giả đã làm nó cho...1 cặp nên khi gắn vào nó bị lệch...điểm cắt...thành thử phải tự thân vận động ngồi thay tụ tìm lại điểm cắt...ngoài ra khi tăng lên 1 cặp loa tiếng nó "đằm" hơn hẳn...em nghĩ chi phí nâng cấp...khá là rẻ vì củ loa 12ga50 thật ra ko đắt...
    Tuy nhiên phòng em hơi nhỏ...ban đầu dự án sẽ là mỗi bên 4 loa 12ga50 nhưng sắp tới em sẽ làm lại bộ khác nhẹ nhàng hơn...sẽ giữ lại woofer...thay toàn bộ phần trên... :mrgreen:

19. forus1983

forus1983 Advanced Member

Em thấy rao bán mấy loa "siêu trép" có đôi tr thôi không biết gắn vô loa ngon có hay hơn hay hỏng tiếng ra ạ:(

20. dungbeo

dungbeo Advanced Member

E thấy rất ok. E mới gắn thêm đôi fostex t500a vào bộ dàn của e, thấy các dải rõ ràng hơn rẤt nhiều, đặc biệt dải cao lung linh hơn hẳn.

21. hongve3361

hongve3361 New Member

loa tnoy arden e muốn lắp thêm supe treble loại nào hợp bác nào biết giúp e

22. cung nhau nghe

cung nhau nghe Advanced Member

chào bác hongve3361 e cũng đang sài tannoy super red hiện đang gắn st200 ghe rất là hợp 3 dãi rất rộng trép len ken , mic ngọt ngào. bác sâu lắng . phải nói là tuyệt vời . e thấy trên rao vặt có bác bán st200 giá 25tr bác thử thương lượng thử coi. :D

23. 09123456789

09123456789 Advanced Member

Em đang có cặp T900A đầy đủ phụ kiện và hộp cần ra đi các bác nhé (0939976688)

24. phuongbt

phuongbt Advanced Member

Em định gắn supper treble vào đôi loa 2 đường tiếng của e thì có cần thêm phân tần hay cross gì không ạ? E vẫn chưa vừa ý với treble của đôi M30. 1 của e ạ! Thanks!

25. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Thông thường là cần Bác ạ.

phuongbt likes this.

Share This Page

Loading...