Garrard Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Nesta13, 29/9/09.

1. minipinscher

minipinscher Advanced Member

Các bác ơi, cho em hỏi với ạ. Tình hình là em 301 của em sắp về nên em muốn chuẩn bì đầy đủ kim cần cho em nó. Hiện tại có người bạn đang định nhượng lại cho em cây Technics EPA 100 MKII, nghe nói cũng là hàng quý hiếm. KHông biết có hợp vơi Garrard 301 không ạ và giá bao nhiêu thì múc được ạ ?

2. lovetube

lovetube Advanced Member

EPA100 mk2 chơi tốt . nếu giá cứ 1000 đổ suống thì bác cứ múc vài cái vứa chơi vừa để dảnh :)

3. minipinscher

Bác ấy đòi gấp rưỡi thế cơ, bác ấy nói em EPA 100MK II này còn y như mới. Có nên lấy không thưa bác ? Cần này nghe hợp kim gì ạ ? Nhìn không hầm hố nhưng có gì đặc biệt mà đắt thế ạ ? Em tìm giá trên ebay mà không thấy.

Cảm ơn bác.

4. rey01

rey01 Advanced Member

càn về già , càn đơn giản bác ạ . Bác đừng bận tâm về nhà sản xuất .
    nếu giá 2000 . Thì bác chọn ortofon 309 chân dài , vừa với cậu mợ hơn .
    bác mượn bạn của cây EPA 100 mk ll , em cho bác mượn 309 ghép thử coi . Em nào bác thích thì hãy mua chư muộn . :D . À em chỉ cho bác nào ở sg thôi nhé .

5. minipinscher

Ortofon 309 em thấy có màu đen với trắng, giá cả khác nhiều. chất lượng 2 dòng này thế nào ạ ?

6. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác cho em hỏi : Cây EPA100 so với cây EPA100 mk2 thì như thế nào.Cám ơn Bác nhiều.

7. minipinscher

MKII cần bằng Boron, MKI bằng Titanium, MKII đắt và hiếm hơn MKI nhiều bác ạ. Em nghe nói thế chứ chưa nghe 2 cây thế nào nên chăng biết hay dở ra sao.

8. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Em có sme3009s2imp và huyền thoại denon dl103d, hợp lý và hoàn hảo với cơ gerrard của Bác nhé. Nếu Bác quan tâm thì pm em.

9. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác hiểu nhầm rồi, cần Epa MKII này vẫn bằng Titanium, nhưng được phủ thêm lớp Boron để chống rung tốt cho cần, chứ Boron nó chỉ tồn tại dưới dạng tinh thể thì không thể làm cần được.Thân

10. GRF

GRF Advanced Member

Nếu là em đã chơi 301 thì làm hẳn em chân dài 12 inc đi bác

Hôm trước thấy showroom bán em Sl1000 mk2a bao gồm mâm plinth hãng và cần epa100 mk2 giá có 1k8 thôu bác...

11. minipinscher

Ah hóa ra là thế, cảm ơn thông tin của bác.

12. minipinscher

dạ em cũng đang tính làm em Ortofon RMA 309 màu đen, đời cổ nhất, tất cả trừ ống cần được làm bằng đồng , kể cả armbase và bearing cũng làm bằng đồng luôn, nhưng đang ngại vụ kim, vì cần này chỉ gắn được SPU A.

Nghe người bán nói là cần này hiếm và cổ hơn RMG đen vì đây là cây cần Stereo đầu tiên của Ortofon, ban đầu Ortofon chỉ làm kim SPU A, sau này mới ra SPU G.

Người bán đòi 2000 USD, Giá này hợp lý không thưa các bác. Em chỉ ngại tốn thêm cả ngàn cho cây kim

13. minipinscher

14. rey01

rey01 Advanced Member

2000 cho cần 309 mau đen là giá tốt rồi bác . chơi đi khẻo không còn thời gian , thưởng thức nhạc .

15. minipinscher

Ống cần hơi trầy chút xíu, còn lại đều hoàn hảo, bearing chắc chắn mượt mà, núm vặn êm ái. Thằng bạn người Nhật của em tả thế, thứ 7 này nó về lại SG để xây metro cho chúng mình. Em kêu nó mua dùm rồi cầm về dùm em. Hồi hộp quá. Nhưng chi phí phát sinh khủng khiếp quá các bác ạ,

Cảm ơn các bác đã tư vấn.

16. GRF

GRF Advanced Member

nếu là em thì em sẽ chọn Ortofon RMA 309 thay vì EPA-100 MKII nó đắt 1 phần vì nó cũng hiếm tất nhiên là nó hay nhưng không hẳn là không có phương án khác thay thế :D

17. minipinscher

Ở Nhật thi rma đen hay epa 100 mkIi đều hiếm như nhau, nhưng rma là đồ cổ nên mắc hơn với bọn Nhật thích nghe spu mà epa100 mkii thì quá nhẹ. Em đã quyết định lấy rma rồi ạ.

Phương án thay thế là gì vậy bác ?

18. Phuongnlh

Bạn em đang có 1 chiếc RMG309i NOS luôn, bác có quan tâm không. Chắc chẳng tìm được cái thứ 2.

19. minipinscher

dạ, 309i sản xuất tại Nhật Bản thì nhiều mà bác, hình như bây giờ vẫn còn sản xuât. Em lấy cây 309 trơn màu đen, đời cổ , sản xuất ở Đan Mạch rồi ạ. Cảm ơn bác

20. minipinscher

Các bác ơi, cây 309 em hỏi kỹ lại. Hóa ra nó không phải ortofon RMA 309 mà là EMT RMA 297 loại ngắn hơn một chút nhưng đều do Ortofon sản xuất. Sản xuất cho EMT chắc chất lượng và độ quý hiếm hơn loại thường phải không thưa các bác ?

21. Phuongnlh

Bác đã mua được em nó chưa. Garrard 301 độ lên plinth có nhiều sự lựa chọn lắm ạ, chần dài nào lên cũng đẹp.

22. minipinscher

Mâm 301 của em chiều nay đã về đến nhà. Em chỉ kịp nhìn lướt qua thùng gin thôi. Chiếc thùng carton sau gần nửa thế kỷ vẫn chắc chắn, nét mực còn rõ ràng và có vài nét viết tay trên đó. Em phải đi ăn cơm rồi mới lên mở tiếp. Em sẽ chụp hình, các bác tư vấn đóng plinth dùm em với ạ.

23. Phuongnlh

Chúc mừng bác chủ nhé, nhớ cho hình ảnh chi tiết cho chúng em hâm mộ độ mới và đẹp của em nó.

24. minipinscher

Dạ thưa các bác, đây là một số hình ảnh mâm Garrard 301 của em ạ. Em chưa bao giờ thấy bộ nào đầy đủ và mới thế này kể cả trên ebay hay internet.

Mâm của em theo đánh giá của các bác Nhật và tây là loại hiếm nhất, thậm chí hiếm hơn cả 301 màu xám hammertone vì thời gian này garrard vẫn sử dụng khuôn đúc cũ của màu xám hammertone gọi là khuôn rimless,nhưng đã bắt đầu thử nghiệm nước sơn enamal màu kem. Chỉ khoảng hơn 2000 máy 301 được sản xuất trong thời gian thử nghiệm này. Sau đó garrard đã làm khuôn đúc mới có vành xung quanh. Những chassis máy được đúc bằng khung rimless tồn kho còn lại rất ít và chỉ được bán cho BBC nên các bác có thể thấy tất cả máy 301 của BBC và chỉ của BBC mới có mặc dù là trục dầu nhưng vẫn là chassis rimless.

son hydraulic likes this.
  25. Phuongnlh

Tuyệt vời bác chủ à, bác lại làm tinhd DIY của em nó trỗi dậy trong thời điểm kinh tế có đôi chút khùng hoảng. Căng thẳng quá, căng thẳng quá. Còn cần câu và cartridge bác nhận nốt chưa. Giwof bắt đầu công cuộc dộ Plinth và setup :lol:

Share This Page

Loading...