Garrard Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Nesta13, 29/9/09.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái giá của Shindo Plinth có lẽ nào mắc vậy ? em không biết nó mắc vậy dù vẫn hiểu là nó mắc tiền Phần chân của plinth này kèm theo là cái chén rời được thiết kế lạ và không giống bất kỳ cái chân máy cho Turntable.loa hay amplifier nào mà em đã nhìn qua trước đây
    Lúc khác em chụp hình bác coi cái chân này
    Cần Morch này em nghe qua cũng thấy tốt mà Cây Polestar này em không biết về nó Cây Zyx Omega bác nghe thấy thế nào ? trước có mấy lần nhưng em lại lỡ dịp bỏ qua không mua nó để được nghe thử nên chỉ ngắm nó online thôi vì ít thông tin về nó nên độ mạnh bạo em cũng giảm theo
    Em thích dòng Benz mico hơn tiếng căn bản cân bằng chi tiết và tracking tốt , về Zyx ý em thì tiếng mid tốt
    Plinth bác sẽ không thấy sự khác biệt nhiều giữa các nguyên liệu nhưng khi bắt đầu thì nên chọn gỗ thịt, việc chọn plywood sẽ dễ làm cho người ít khi đụng kìm búa
    Gỗ thịt sẽ dễ đẹp về hình thức, có trọng lượng tổn lớn hơn một mặt nào đó giảm độ cộng hưởng "resonance" tốt hơn plywood
    Bác cũng không nên lăn tăn về vấn đề em nói trừ khi bác muốn làm đẹp hơn, chất lượng am thanh khó phân định
    Em làm mới vì muốn setup với 2 cần và trong đó cần sau máy em làm tay armboard rời về design em cho phép lắp lẫn nhiều tonearm khác nhau với cùng armboard hoặc đổi armboard khác để thay đổi setup cần cho chúng như vậy sẽ có nhiều chọn lựa về tonerm sau này nếu muốn nghép chúng trên cùng máy, Phần vì tonearm em có cũng setup được khá nhiều turntable trong đó cây SAEC-WE506/30 này em cũng bị bỏ góc gần 4 năm nay nên cũng cần phải tìm việc làm cho nó, rồi Audio craft AC-4000 cũng nằm chỗ cũng từng ấy thời gian , mà mấy cây này thuộc nhóm em ưa thích

2. dangcaonguyen

dangcaonguyen Advanced Member

Xin loi bac. Phono toi dung Zyx Artisan.

3. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Cụ là chuyên gia Capenter mà bửa nay làm bộ than gặp chút khó khăn mấy cái armboard mới ghê :lol: , gửi bản vẽ về đây em làm cho vài bộ Alu stainless steel hay brass đều có hết :D

4. dangcaonguyen

Ve gia cua Shindo plinth, toi biet duoc thong qua Pitch Perfect Shindo Dealer. Ong chu tra loi la ho khong ban roi, ma neu co ban thi phai co $10000. Toi thay cung co ly boi gia cua complete shindo 301 hien nay khoang $30,000 including can va cảtridge.
    Toi chua thu thay tam cao su mat voi loai khac bac a. Bac biet thi gop y nhe. Cam on bac.

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Sorry bac may bua ban qua nen tre tra loi bac
    Mat hay record claimp noi chung la TOY . tat nhien chung co gia tri cua chung tuy theo cach nhin cua moi nguoi, Plater cua Garrard noi chung hoi nhe, mong nen viec upgrade cho no neu co hoan canh thich hop thi cung nen lam, Bac kiem mieng Da mong day khoang 1mm bo mieng cao su ra bac thu va nghe roi tu danh gia se hay hon. mieng da nay bac co the tu DIY duoc su thay doi la khong lon nhung se thay doi tich cuc nhat la cac he thong lon
    Cai gia cua Shindo complete em cung biet khoang tuong duong nhu bac noi
    " Sorry bac Em go tieng viet bua nay khong duoc"

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Dang so kiem khong du tien tra cong cho bac nen chua dam moi thau :)

7. Mobiado712W

Mobiado712W Approved Member

Bác thinhgia cho em hỏi em vừa đc một ông anh nhượng lại bộ cơ garrard 301, cần AS309-S , kim SPU-gold, dây phono-IC e dùng heimdaln2, stepup e định dùng AT1000T, e đang băn khoăn phono chưa biết dùng loại nào? Bác có biết qua phono XP-305 của mactone hoặc luxman E-03 ko ạ?Bác có thể tư vấn giúp ạ!

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ca hai Mactone XP-305 va Luxman E-03 em chua nghe qua
    Dong Mactone em cung dinh mua thu nhung nhin Noi tang va Parts ho sai co ve khong tot lam nen em cung ban khoan chua co dip sai thu
    Luxman thi can ban Phono nghe noi chung tot tuy nhien E-03 em doan la se co chat luong khong tot lam
    Neu kinh te cho phep bac thu kiem Luxman E-06
    http://www.thevintageknob.org/luxman-E-06.html
    Gia se mac hon nhieu E-03 nhung em doan rat dang dung
    Neu kinh te han che Bac kiem cac dong Luxman Pre-amp CL-360/ hoac CL-A3040 hay Airtight ATC-1 nhu em dang sai
    Vi thuong Phono box roi bac muon hay se phai tra gia mac con khong kiem phono lien Pre-amp sai se co ket qua tot hon
    Neu bac sai SPU-Gold bac phai kiem Step-up co loading 10 omh hoac tuong duong Cai AT1000T trong truong hop nay se khong tuong thich cho tot trong do Cay AS-309s cung co yeu diem tuy nhien tam thoi chap nhan duoc neu no da setp-up tren may

9. Mobiado712W

Thanks bác chỉ giáo, e chơi cd cũng lâu rồi nhưng giờ mới chuyển qua món này nên cũng phải học hỏi nhiều ạ. Hiện tại em còn vài thắc mắc mong bác chỉ giáo:
    1-phono box: em được anh bạn khuyên dùng ear 834 (vì kinh phí e trên 1000 chút) - e đã qđịnh chơi tạm em này, bác cho em xin tí review của bác ạ.
    2-step-up: em sẽ mượn at1000t 1 tuần về để nghe trước khi quyết định ạ. Bác có thể cho em vài gợi ý ạ. E sài SPU-gold tra thấy ghi loading>10ohm, trong line-in thấy có 3 cổng 3-20-40 ohm, vậy cổng nào sẽ hiẹu quả nhất ạ. Nếu ko dùng em step-up này em có thể dùng loại nào okei hơn ạ.
    3-dây tín hiệu từ phono đến amp: hiện e đang sài dây heimdaln cho toàn bộ hệ thống cd, amp, speaker. Dây kết nối phôn-amp có cần phải loại tốt của hãng hay loại tự làm với dây thương hiệu tương đối là đc ạ vì e nghe nói dây rợ trong hệ thống analog ko cần khắt khe như ht digital ạ! Việc nối đất có cần phải từ phono sang ampli rồi nối đất hay chỉ cần nối đất luôn tại phono là được!
    Hệ thống nhà e gồm có: loa turnberry gr, amp e600-accuphase, tủntable garrad301 như bác đã biết bên trên. Rất mong đc bác chỉ giáo! Thanks

tanlci likes this.
  10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ear834 em cung chua nghe qua nhung em doan no binh thuong,
    Neu co dieu kien nghe thu duong nhien bac nen tan dung de nghe va danh gia bang chinh thuc te.
    Va sau nay khi va cham nhieu hon bac se co cac can nhac chinh xac hon cho ban than vi moi nguoi se co cac thien kien khac nhau chut va dieu do doi khi cung lam anh huong toi viec minh se chon cai nao?

Neu bac sai thu AT1000 bac cu muon ma nghe cho biet, bac chon loading tai 20 omh sau khi nghe ky bac chuyen sang 3 omh va 40 omh
    tai 3 omh bac se nghe thay tieng vo nhieu khi mo to va 40 omh tieng se xiu hon tai 20 omh
    Bac co the sai Ortofon T-30 hoac M.A Cotter hoac Lundahl 1941 hoac Denon AU-S1
    Neu bac sai Accuphase bac co the tin Accuphase card AD-30 nhet vao E6000 ma sai Neu bac dang sai Solid amplifier bac co the sai Phono cua Accuphase luon vi Phono va Cartridge cua Accuphase kha hay
    Day trong he thong em it quan tam nen khong ranh lam, nhung Phan phono bac nen quan trong no cung nhu he thong cua bac nen quan trong van de day nhung khong nen qua dat nang ve Day , nhung cung phai dat nguong tuong doi tot tro len va ly thuyet day cang ngan cang tot
    Noi mat cho he thong ngoai nguon dien chinh bac nen tach biet voi he thong trong nha duoc la tot
    Khi set up Phan Turntable bac dau day tu Tonearm ra noi mass vao Step-up tu step-up bac noi mass vao Phono va co the dung tai day
    Bac lam thu
    Neu noi toi Step ma khong u xi ok
    Neu bi >> bac noi mass tiep toi Phono ,
    Neu u xi kiem tra nguoc lai xem cac diem tiep xuc dau noi tu Cartridge>Tonearm>Step-up>Phono

11. Mobiado712W

Thánk bác về chia sẻ!

12. tran van tan

Lúc này bán ế dử vậy hả anh ?;) thôi thì về đây mở công ty Tư vấn kim cần đi :)

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em cũng chỉ biết giá tương đối thôi
    Trong link là Shindo Garrard với plinth Utopia không phải plint của Shindo giá coi chơi cho biết
    http://www.topclassaudio.com/web/eng/used_product_search.jsp

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Làm như bác mới kiếm tiền được

15. tran van tan

Đâu có anh , đang ế chảy thây đó chứ , giờ AE đang nghe Losless không hà :D đang hóng coi có ai đặt hàng kiếm chút đi chợ thôi mà cằn nhằn hoài , anh giờ tính khó như má em vậy .:D

16. dangcaonguyen

Bac Tran Van Tan co the cho toi biet neu lam mot cai Shindo plinth giong nhu bac Thinh Gia co bang go Chery thi het bao nhieu. Bac co the email tai caonguyendang@hotmail.com
    Cam on bac

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác cứ làm như trước đây chi là dành cho AE họ không rành về Cơ khí
    Mặc dù bác nhanh ý và tay nghề tốt như em hiểu
    Tuy nhiên trong Hi-end ngoài yếu tố tay nghề thì sự cẩn thận, có tình yêu với thứ mình làm ra cũng như tính chính xác rất quan trọng
    Ngoài ra người bỏ tiền cho cái họ trả, đôi khi còn mong muốn nhiều hơn thế cho nên bác thấy em cằn nhằn vậy mà hổng phải vậy đâu hehehe
    Bác coi trong link này sẽ biết thêm chút về cái mà AE họ sẽ chuyển qua losless hết hahaha
    http://www.stereo.net.au/forums/topic/13508-show-us-your-turntables/?page=97

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về plinth nó dễ mà cũng khó đó bác @dangcaonguyen
    Chính là khi thiết kế phải xác lập được pivot to spindle distance cho từng cây cần ngoài ra thì tính chính xác cũng như khả năng lắp lẫn trên cùng vị trí armboard Tuy nhiên như bác thấy đa số các plinth thương mại trên thị trường đều rất giới hạn ở điểm này, Phần này em sẽ cải thiện chúng khi làm plinth mới cho cái Garrard của em có tính lắp lẫn nhiều loại cần hơn, dễ steup hơn hiệu chỉnh " pivot to spindle distance " đơn giản và nhanh chóng, cũng như có thể thay đổi armboard dễ dàng hơn cả thiết kế của Micro seiki dòng Desk turntable
    Nếu bác có làm cũng lưu ý không nên làm plinth với kich thước quá lớn nhé kể cả setup cho 2 tonearm

19. tran van tan

Chào bác .
    Em không có máy làm gổ bác ạ ( chuyên có mớ kim loại mà nhà giờ đã không còn chổ để máy rồi ), mấy ông thợ mộc chổ Wed em đang hoạt động làm thì dở mà cái miệng hò hét nhiều quá nên không hợp tác được , nếu bác muốn DIY cái plinth này thì nhờ bác Thinh Gia gửi cho cái bản vẽ , bác ấy khoản này hơi bị giỏi nhưng mắc bệnh hay cằn nhằn ;), em thì rành bác ấy dử luôn, nói cái hiểu ý liền mà còn bị chửi ra rả suốt ngày :D
    @ Cụ Thinh gia : lúc này còn đứng làm nổi cái plinth không cụ :D, nếu có cho em xem cái cụ đang làm để học chút kinh nghiệm :) vụ pivot to spindle distance này thì cụ chỉ luôn cho AE họ tự làm chứ có gì mà khó đâu , tây nó làm được thì ta nó củng làm được ,chẵng qua là nó có điều kiện máy móc hơn mình thôi , vài hôm em làm mớ amboard đồng set up đủ các loại cần trên cỏi đời để phục vụ các cụ thích DIY :D

Attached Files:

20. tran van tan

Muốn chơi plinth một hơi từ cần 9 inch đến 12 inch thì khi làm cái plinth các cụ cứ rọc cái rảnh dài này như thế này thì ráp tuốt chứ gì giới hạn ,phải không cụ Thinhgia. :D

Attached Files:

21. dangcaonguyen

@bac Thinh gia,
    Cam on bac da nhac nho ve kich yhuoc cua plinth.
    @Bac Tran van Tan,
    Toi da lam mot cai plinth bang plywood va dang su dung tot bac a. Lan nay toi muon lam bang go thit ma lai khong co may moc de ghep may mieng go lai voi nhau. Tiec la bac lai khong lam moc, chac phai kiem tho moc ben nay thoi. Cam on bac nhe

22. dangcaonguyen

@bac Tan,
    Kieu amboard nhu Dr. Fểickt cung hay nhung khi gia cong doi hoi do chinh xac lam bac a. Va lai cac loai can se co khoang cach va vi tri bat oc vao amboard khac nhau nen cung khong the dung amboard chung cho cac loai can khac nhau duoc bac a. Theo toi co hai giai phap:
    1. Amboard bat oc voi plinth (uni-pivot) co the xoay va dieu chinh S2P ditancé nhu y muon.
    2. Khoet lo plinth hinh bau duc de amboard hinh bau duc nen co the khoan lo theo khoang cach mong muon.
    Van de la may moc va trinh do cua nguoi tho thoi bac a.

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Yếu rồi cụ hehehe
    Bây giờ thích ăn sẵn hơn bác ,Mà làm ra cái này được cũng kiếm được chút đỉnh đấy bác
    Nhưng em thấy tiếc cái công em vẽ hahaha
    Mấy cái plinth này chơi dụng bình thường sài cũng được rồi, vì nó có phải là Iphone hay Smart phone đâu mà cần tốc độ sản xuất, quan trọng là cái tâm khi làm nó thôi chứ cụ sào mấy thứ này dễ như ăn cháo Bột ý

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái thiết kế đó nó cũng rất giới hạn về cả tonearm lẫn kiểu arm có thể giáp vô với thiết kế đó căn bản cho SME thì ok
    Ngoài ra vì các dòng máy có thân máy chìa ra và khi Tonearm không có thể bám sát mép platter thì khi tạo vị trí mounting cho armboard sẽ bị giới hạn tại vị trí sát thân máy khi đó sẽ khó mà làm cho nó có cấu tạo đẹp mà vẫn dễ cho setup cần
    Em không làm theo kiểu đó

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác thử search ' kitchen benchtop timber " hoặc xem link dưới cùng
    Bây giờ họ cung cấp các tấm này ghép sẵn khá nhiều tại cái warehouse shop với khổ 600 x2.1x26mm với kích thước này bác làm một tấm coi như đủ vì bác có thể cut được 5 tấm x 26mm = 130mm tuy nhiên nếu làm chắc hơn thì bác phải mua thêm miếng thứ 2 để ghép đan chéo với nhau giữa tấm trên và dưới như vậy cách bác làm sẽ như bác sài plywood đâu phải ghép từng thanh nhỏ đâu?
    Nếu bác muốn làm từ VN qua thì có thể chờ mất mấy tháng và nếu bác không vội thì có thể làm được vì cần thiết kế từ đầu và cũng cần chọn đúng người có hiểu biết về Turntable chứ không phải mấy tay biết làm đồ gỗ
    Vì thợ đồ gỗ Vietnam chắc chắn nhiều hơn Quê bác rồi hehehe
    http://www.ebay.com.au/itm/2-1m-KIT...005503?hash=item25d4160f7f:g:ylsAAOSw0vBUhRQc

Share This Page

Loading...