--- Giải phẫu YAMAHA NS 1000M (có hình minh họa) ---

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by thienanhquan, 26/7/07.

1. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Em thấy Bác nói ra Bác nói vào theo Em nó hay ở tầm tiền thui giá nó bằng 2 phần tiền con JBL 4311B mà L100centery tép còn ko bóc tách bằng nó bass thì thua JBL theo tai Em. nghe vocal Em thích nghe 1000M khi nào nghe cohen Em đấu 4311B còn 100centery cho bà Giao Linh Thanh Tuyền đảm nhiệm, loa bà xã mà kêu là Em trốn liền cao thấp chẳng giám bán hi............
    Nhà Em chơi các loại âm li tự đóng nên ko phải các Bác bỏ qua nha.

2. tranlenguyen

tranlenguyen Advanced Member

Đã từng sở hữu 2 lần yamaha NS-1000M, một lần 1000X, NS 200M, NS 690III và cuối cùng cũng tiễn tất cả các em nó lên đường vì không đánh ra bass, không phải lỗi do ampli mà thật sự do loa. Yamaha NS-1000M trở thành huyền thoại trên thế giới vì từ lúc thời điểm nó ra đời đến năm 1978 trên thế giới không có một cặp loa nào có driver mid dome có thể hoạt động xuyên suốt từ 500Hz-6Khz một cách chính xác về thời gian, tức trở kháng dãi trung âm của loa ổn định. Chất liệu Berylium làm màng loa tái hiện âm sắc nhạc cụ một cách trung thực nhất và những chi tiết nhỏ nhất. Một lần nữa tôi sẽ lại có ý định sưu tầm Yamaha NS-1000M lần nữa để giúp đôi loa tỏa sáng với chất âm của nó....
    A. Khuyết điểm của Yamaha NS-1000M có tiếng bass rất chậm và có đuôi. Lệch pha tại điểm cắt 500Hz, như các bác đã biết thời gian của tần số 500Hz khi đi qua cuộn cảm và qua cuộn dây động trong driver bass luôn chậm hơn so với thời gian 500Hz tại điểm cắt trong loa mid nhanh hơn. Điều này rõ ràng nhất khi ta nghe Cello kéo, tiếng Cello sẽ mất đi sự liền lạc vì âm vực nhạc cụ này trãi dài từ 60Hz-1.2Khz. Để tạo cảm kháng lớn cắt thấp 500Hz trong Driver Mid, Yamaha đã dùng một cuộn cảm rất lớn trị số 5mH để cắt cho driver bass. Điều này đã tạo ra sự trễ pha nghiêm trọng cho driver bass, để giảm thiểu sự trễ pha này Yamaha đã xử dụng thùng kín. Sẽ không bao giờ và mãi mãi đánh ra tiếng bass của ns-1000M ngoài âm thanh bịch bịch nặng nề và rối loạn của trung trầm.
    B. Cách khắc phục và biến đôi loa Yamaha NS-1000M từ đôi loa có tiếng trầm tầm thường trở thành đôi loa có chất lượng âm thanh tốt mà không thay đổi chất âm của nó:
    Các bác lưu ý: mình không chỉ rõ ràng và cụ thể trị số vì muốn các bác tự làm bằng đam mê và tình yêu của mình với đôi loa, mình chỉ là người hướng dẫn các bác đi đúng hướng.
    1. Đo trị số mH trong củ loa bass JA 3144, ta ví dụ trị số Voice coil là 1.5mH. Như trong hình ta thấy cuộn cảm L1= 5mH cắt cho loa bass. Ta sẽ lấy L1 trừ cho trị số Voice coil ta vừa đo được là 1.5mH (5-1.5=3.5mH) sau đó ta sẽ mắc vào mạch phân tần như sau. Cực dương của loa bass sẽ mắc trực tiếp vào cực dương cọc loa, và cực âm loa bass sẽ nối với cuộn cảm L=3.5mH và sau đó nối về Max. Cách làm này sẽ giúp tính hiệu giảm trễ pha cho dãi trầm nhưng vẫn không làm thay đổi điểm cắt giúp tiếng bass NS-1000M nhanh hơn một cách ngạc nhiên so với tiếng bass cũ, bản thân cách làm này giúp driver bass có độ dốc đáp tần suy giảm 16dB/oct so với 12dB/oct, loại bỏ 2 tụ x 47mF= 94mF mắc song song lọc bass làm tổn hao công suất ampli và cuối cùng cách làm này không làm tăng thông số Xmax giúp Voice coil hoạt động ổn định trong khe từ . Như vậy mạch lọc bass chỉ cần một cuộn cảm.
    2. Cách khắc phục giúp loa mid không bị chói ( sẽ viết sau)
    3. Cách khắc phục giúp loa Trép không bị chói ( sẽ viết sau).
    ( Mọi thông tin trong bài viết mang tính chất tham khảo)

Attached Files:

tqv-hcm likes this.
  3. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Ông nhảm vừa thôi ông.
    Cách rẻ nhất để tăng bass cho NS-1000M là dùng equalizer.
    Cách tốt nhất để NS-1000M thể hiện đúng chất của nó là dùng active cross-over và tri-amp.
    Cách vui nhất để thỏa mãn trí tò mò là : thay tụ trong bộ phân tầng.
    Đổi từ phân tầng bậc 2 sang phân tầng bậc 3 khiến cho loa trở nên nặng đánh, đòi hỏi amp phải tốt, 1 tiền gà ra 3 tiền thóc => Mua loa khác xài cho nó sướng.

4. Hom_zui

Hom_zui Advanced Member

em đang tính mua đôi này NS-1000M or 1000X cũng dc anh em có pm nha
    0918496859 hcm city tháks

5. cusuc

cusuc Advanced Member

đây là cặp loa rất ấn tượng với cá nhân mình lần đầu bê về phải tới 3-4 lần cứ bán đi lại mua lại ,ko cái âm ly nào đánh nó ra hồn cả, sau phối MA6800 với sa14ver2 nghe tàm tạm nhưng vẫn ko như mong đợi nhất la trung âm và dải bass, sau lại quad 2classic bóng zin cả pre và cd11s1 thì bộ này là hay nhất từ trc tới đó. bass tuy kiểm soát không tốt nhưng đặc biệt trung âm tự nhiên và rất chi tiết tress ấm ap dịu nhe lâu ko chán. nếu như dải bass mà êm ái hơi có lực chút chăc chắn ko bao giờ cho em nay ra đường. Mức giá quá rẻ với cấu hình em nó, nhưng chăng bao giờ giữ đc lâu,bán đi rất tiếc nhưng bảo mua lại thì không.

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Con loa này rất hay , giá năm 1975 là 750 US = 2 cây vàng = 70 triệu theo thời giá hiện nay . Năm 1995 thì hãng thôi không sản xuất dòng loa huyền thoại này nữa .
    Năm nay là năm 2016 nên con loa cho dù sx năm 95 thì cũng 20 năm trôi qua rồi . Củ loa cho dù là được chế tạo từ Beryllium thì cường độ từ trường cũng giảm rồi , màng loa cũng xơ cứng rồi . Hoa hậu có đẹp tới mấy sau 20 đăng quang cũng xuống sắc nên con loa NS-1000M có chất âm không như ý cũng là chuyện bình thường . Nếu không dư dả lắm thì chơi con loa này còn nếu ngân sách cho phép chúng ta có thể kiếm con loa mới hơn , ngon hơn . Từ năm 2010 tới nay rất nhiều hãng loa nổi tiếng thế giới đã có chi nhánh tại VN

7. trananhtallman

trananhtallman Advanced Member

E lại dùng ACC 308 trị có vẻ ổn! Tất nhiên ổn thôi! Mời các bác khác có ý kiến!

8. dksilent4r

dksilent4r Advanced Member

Em là em chỉ chơi loa sau 2000 thôi, thấy mấy bác chơi loa cổ cứ loay hoay mãi... ko vừa ý, hãi quá

9. ADN

ADN Advanced Member

Mà sau 2000 tức là lớn hơn 2000$ phải ko bác ? :)

10. cacavk

cacavk Advanced Member

Với cấu hình như (hình) thì với tai Trâu em thấy tuyệt. Không phải lăn tăn gì tiếng bass. Miss, tress thì khỏi nói .

Attached Files:

11. hoangtien90

hoangtien90 New Member

E đào mộ tý. Các bác cho em hỏi màng loa yamaha Ns1000m sao em thấy con thì màu vàng con thì màu đen các bác nhỉ. E đang lo sợ màng loa bị làm lại thành màu vàng

12. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Màng loa bass màu nào chả được?
    Quan trọng là màu loa Mid & Loa Treble thôi...

13. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tỷ lệ là bao nhiêu % vậy bác? Bác có chắc chơi loa sau năm 2000 tỷ lệ rất hài lòng cao hơn tỷ lệ chơi loa cổ rất hài lòng.

Muốn ăn sẵn thì mua all-in-one về chơi cho nhanh, hoặc bê nguyên dàn phối ghép chuẩn về, nhưng rồi đem về lòi ra cái phòng không chuẩn nghe cũng chẳng ra lúc giống ở shop, hỏi shop làm phòng nghe giống vậy thì bao nhiêu, nghe xong nhảy lầu!

Chơi adio cái thú là ở chỗ loay hoay, nếu loay hoay là cực hình thì chơi all-in-one và kiếm hobby nào mà mình thấy sướng thấy vui mà chơi cho khỏe!

vinhnd1979 likes this.
  14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cách chơi này giống như tự mình leo lên đỉnh Fansipan, một cách hành xác như một số người nghĩ. Nhìn một cách tích cực thì đó là thử thách bản thân, khám phá bản tâm. Không nên nặng lời như thế.

15. Yeubongco

Yeubongco Approved Member

Chào bác. Chơi audio và zọc là cái thú vui. Bác ko chơi loa cổ vì lí do gì thì em ko rõ, nhưng ko nên phát ngôn đụng chạm tới các anh em khác. Loa của bác là loa gì?show cho mọi nguờ xem được không? Bác mua xong mà không loay hoay và chơi...tới già á? Bác có đi nghe nhiều loa cổ chứ? Những cặp loa cổ có giá tới vài chục ngàn usd/cặp là bình thường. Người mua và người chơi bị điên hết???!!! Có mình bác chơi loa sau 2000 là tỉnh táo chăng?
    Bác nên đi nghe thêm nhiều, tu luyện thêm nội công thật vững trước khi phát ngôn nhé. Thế giới này bao la lắm bác ạ.

Bye bác

Share This Page

Loading...