Giao Lưu CDP,DVD mod , diy

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 24/9/14.

1. asap

asap Advanced Member

Hi anh,

Em cũng "máu" lắm đó nhưng lần này thì không kịp rồi, hi vọng ở lần kế tiếp.

Cảm ơn anh nhiều.

2. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Chính thức chốt danh sách với 8 cdp tham gia giao lưu .

3. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Cập nhật thông tin .

* 9h sáng Chủ Nhật, ngày 12 tháng 10 năm 2014
    * Café KHANG 927/8 CMT8, P7, Q.TB, TP.HCM (hotline : 0945028357)
    chỉ dẫn đường đến Cafe Khang : Từ ngã ba ông Tạ (CMT8-Phạm Văn Hai) đi về hướng 7 Hiền khoảng 300m sẽ gặp hẻm 927. Quẹo vào 20m quán nằm bên tay phải.

*Danh sách source nhạc dùng trong buổi giao lưu .
    1. A lover in Berlin - Kari Bremnes
    2. Take Five - Dave Brubeck Quartet
    3. Chuyện đêm mưa - ca sĩ Trúc Mai

4. KHANG Audio

KHANG Audio Advanced Member

Đã sẵn sàng cho ngày mai hội ngộ

Attached Files:

5. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Sao không thấy kết quả giao lưu gì cả vậy các Bác :)

6. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Hôm qua Em có tham gia mà hổng có quà :D

Attached Files:

7. paul

paul Advanced Member

HIC.Em là thí sinh tham dự còn chưa có nè bác Huyhoang ui. :(

8. luuly

luuly Advanced Member

Ôi, chết, em quên khuấy mất, cứ tưởng tuần sau, nên không đến dự được. Thật là tiếc quá :(

Bác nào có thông tin thì cho xin một ít để em biết mà định hình mod cái CDP cho có hiệu quả.

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Vì có việc đi xa nên không tham gia giao lưu, đến giờ vẫn không thấy ai chia sẻ thông tin gì, nên không biết cái Kenwood của em nghe thế nào hết các bác? :(

10. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Hôm đó em có việc phải về sớm, nhưng em vẫn kịp nghe CD của Bác , em vẫn kết thí sinh này nhất mặc dù không phải tất cả đều hoàn hảo, xin nhường cho Các bác cao thủ khác. :D

11. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Buổi giao lưu kết thúc tốt đẹp nhờ có sự giúp đở nhiệt tình của bác Việt chủ cafe Khang . Qua buổi giao lưu cũng là dịp biết dc làm quen và chia sẽ niềm dam mê audio với các bác trong cộng đồng VNAV . Hi vọng sẽ dc gặp lại các bác trong những lần giao lưu tiếp theo .

12. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Theo nhận định chung của nhiều anh em thì em kenwood của pác Zoro vẫn hót hay như buổi giao lưu ở nhà bác HoangTrong .
    Tuy nhiên nếu để đánh giá chính xác thì hơi khó chính xác vì buổi test diễn ra trong không gian mở , và hơi ồn

13. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Ngóng topic mãi xong hoà cả làng à cụ :p .

14. paul

paul Advanced Member

Em tthì có nhận xét như thế này.Hôm giao lưu quán của bác Việt Khang ngoại trừ các thành viên tham dự giao lưu còn có quá đông khách tới uống cafe nên ko gian hơi ồn.
    Nhưng theo em có 1 cặp đối thủ so tài với nhau rất cân tài thú vị.Đó là Denon S10 upgrade và S10 II nguyên bản.Vì vậy nghe đồn 2 bác chủ sở hữu đã hẹn nhau thi đấu tay đôi cho ra ngô ra khoai rồi.
    Còn cuộc giao lưu vừa qua,em thấy nổi lên 3 điều lớn nhất ảnh hưởng tới chuyện so sánh CD nguyên bản hay CD upgrade.
    1-Là gu nghe của mỗi người.Có người thích nghe bóc tách có người thích nghe quyên...
    2-Cách lựa chọn và set up bộ dàn. loa amply đời mới-cũ,bán dẫn-đèn....
    3-Loại nhạc.Trong lúc giao lưu em thấy có CD chơi nhạc nước ngoài hay nhưng khi chơi nhạc Việt lại bộc lộ nhượ điểm và ngược lại có CD chơi nhạc ngoại ko nổi bậc nhưng khi chơi nhạc Việt thì cực kỳ ấn tượng.
    Đó là những thiển ý của em.Mời các bác có tham gia cho thêm nhận xét.
    PS-Riêng con Denon 3000 của em thì hơi buồn.Chơi nhạc ngoại còn tàm tạm,nhưng chơi nhạc Việt thì quá chuối.Mỏng và sáng.Chắc có lẽ hôm đó xài dây nguồn dỏm.Kỳ này em phải bế quan luyện laïi nữa rồi. :(

15. bidovn

bidovn Advanced Member

- theo em S10 mod nghe khá hay, hiệu quả của việc md dễ dàng nhận thấy ! qua phần test nhạc Việt thì có người cho rằng S10 II thể hiện chất " băng cối" tốt hơn, làm em nhớ đến cuộc giao lưu cdp khá lâu rồi bạn Denon S10 đạt giải cao khi thi trong bảng CD trên 800$ thì phải !?!?, cho thấy S10 là một cdp được đánh giá tốt. Trở lại giữa Mod vs Origin thì theo tai em thì mod 8.5 đểm và Origin 6.0 điểm
    - Denon 3000 mod có điểm mạnh và điểm yếu (mỏng tiếng, sáng ) nhưng theo em thì do đặt kỳ vọng cao nên em nó đuối sức thôi, qua cuộc thi này S10 xx đã chứng minh được thiết kế tốt và khả năng mod để thay đổi là khả quan.
    - các bác có ý kiến về Maranzt và Micro Sk xin cho ý kiến tiếp!

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơn bác Ngọc vì đã kết âm thanh em Kenwood.

Cám ơn bác nhatminh và các bác đã ưu ái khen em Kenwood.

Lần trước giao lưu ở nhà bác hoangtrong xong, kế họach của em là sẽ mod mạch của em Kenwood này thêm một chút nữa, và thay một số linh kiện tốt hơn, nhưng đến sát ngày giao lưu, linh kiện thay thế vẫn chưa có nên em đành phải chỉ mod mạch không thôi.
    Ở nhà, em ít nghe CDP Kenwood này mà nghe bằng đầu CDP khác, vì Kenwood nghe không tốt bằng, nhưng sau khi mod thêm mạch, cái Kenwood kia đã nghe tốt lên rất nhiều, làm CDP kia của em cũng phải ganh tị :D .

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em, nếu lần tới có làm giao lưu nữa, các bác trong ban tổ chức nên có tường thuật trực tiếp lúc giao lưu, hình ảnh và các bài giới thiệu của từng máy, sau giao lưu nên có những bài viết cảm nhận, đánh giá về âm thanh của các máy, có thể sự đánh giá là chủ quan của mỗi cá nhân, nhưng nó cũng là một chia sẻ.

Zorro.

18. bv

bv Advanced Members

Sao các bạn không thử mod đèn lại cái Oppo để nghe nhạc lossless nhỉ. BV đọc review thấy cám dỗ quá!

Tube Modification for the Highly Acclaimed Oppo BDP-105!

RECENT FORUM THREAD POST (2.05.13)
    02-05-13: Talk2me
    I just got my ModWright a few days ago, and have to concur with all the great things said. And I was coming from a $18K GNSC modded Wadia S7i and a $32K Burmester 089 CDP. My ModWright 105 blows it out the door. Dan hit this out of the ballpark. It sounds organic, transparent and with that beautiful tube magic. The ModWright 105, IMHO, is the best sounding source I have heard in my system.

http://modwright.com/modifications/oppo-bdp83-and-bdp83se-mod.php

19. paul

paul Advanced Member

Cám ơn chi BV đã chia xẻ thông tin.Các bác khác sao ko biết nhưng thật lòng thì em đã được nghe OPPO (hình như là 95) mod rồi.Nhưng thấy giá tiền bỏ ra cao quá mà chất âm em hok khoái lắm.Với giá tiền đã lên cao thì em ráng gồng mình mod em Accu-DP75 luôn :D Cái này là tuỳ gu nghe.

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác Paul, cái Denon 3000 này mod có khác cách mod cái S10 của bác nhatminh không bác?

21. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Rất đồng ý với bác. Có lẻ muc tiêu chất âm anh em cần đạt được là tiếng dày, thực và sáng mà không chói loá, theo mình là..có nhựa trong tiếng violon, tiếng xừng xực của dây đàn guitar, tiếng khàn trong chất giọng của bà Trúc Mai.....
    Nhân đây xin cám ơn các bác Nhatminh, bác Việt và anh em đã cất công khuân vác đồ nhà để các tín đồ âm thanh có dịp lắng nghe và trải nghiệm chất âm các CDP khác nhau. Hy vọng S10 không bị thổi giá sau buổi giao lưu này. Suỵt...

22. KHANG Audio

KHANG Audio Advanced Member

Em mà có mod thì chơi kiểu bác Zorro là lành :lol: :lol:

23. paul

paul Advanced Member

Phần mạch giống S10 nên em cũng mod y chang S 10(có điều S10 đã thay hết các tụ hoá còn 3000 vẫn giữ nguyên tụ cũ chưa thay)Theo em vấn đề là phần nguồn và lọc nguồn của 3000 ko ngon bằng S10.Đây có thể là vấn đề chính :?:

24. Quoc-Huy

Quoc-Huy Advanced Member

Từ hôm giao lưu xong, nhiều việc quá nên em chưa có điều kiện lên đây cảm ơn các bác, đặc biệt là bác Khang Audio, anh Nhật Minh, anh Paul, anh Hoàng Trọng...Các bác đã setup một buổi giao thật lưu vui & ý nghĩa. Lần đầu tiên em được tham gia 1 buổi nghe mà có nhiều CdP upgrade và nhiều DiYers như vậy, việc này đến với em là một sự tình cờ khá thú vị khi mà trong đó có cả phiên bản upgrade của Denon S10. Em mang S10II đến với buổi giao lưu mục đích là để các AE và bản thân em có cái để so sánh, trãi nghiệm như là một phiên bản mẩu (hãng nó làm ra như vậy chứ em có can thiệp gì đâu mà đòi thi :mrgreen: ) bởi vì trước khi dùng S10II thì em cũng đã có tgian gắn bó với S10 khá lâu, đây cũng là lý do chính mà vì sao em cứ nhất quyết đòi nghe cho được S10 upgrade đó anh Trọng :).
    Tuy còn nhiều nhận định trái chiều, nhưng trước tiên em rất cảm phục lòng đam mê của các anh, đã mạnh dạn cá nhân hoá sản phẩm của mình qua việc DiY. Ở bản thân em và nhiều anh em khác có thể sẽ rất cân nhắc hoặc sẽ lựa chọn những sản phẩm có giá thành rẻ mà DiY nhưng sau buổi giao lưu thì quan điểm đó đã không còn phù hợp nữa. Em không thích các cách tính điểm hay xếp hạng CDP trong những buổi giao lưu như thế này bởi vì như vậy sẽ rất chủ quan cảm tính (9 người 10 ý mà). Cốt yếu của việc DIY là đáp ứng nhu cầu nghe của chính chủ nhân cùng với bộ dàn của mình đã là một thành công rồi :)

25. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Xin lỗi các bác mãi tới hôm nay em mới vào đây chia sẻ với các bác về buổi giao lưu này. Buổi giao lưu này cái đựợc lớn nhất chính là giao lưu, gặp mặt, nói chuyện vui vẻ. Còn về mặt thẩm âm thì thành thực em đành phải nói là chưa đạt vì:
    - không gian mở của quán cho mọi người vào, hôm đó có những người tham gia giao lưu và cả những người chỉ ngẫu nhiên tới quán thưởng thức cafe và nước uống, họ cũng biết có giao lưu CDP tại quán này. Do đó khó trách họ được, đôi khi không khí khá là náo nhiệt, còn thường thì ...hơi ồn cho test âm thanh.
    - Xin lỗi bác Việt chủ quán, em cũng xin phép nói thẳng bố trí loa bị lệch so với không gian ngồi của khách dự giao lưu, và một hàng cột đã giảm đi rất nhiều khả năng cảm nhận yếu tố không gian sân khấu do bộ dàn tái tạo, trong đó có CDP. nếu mà quán của bác Việt dời được các cột gạch ra chừng 1,5 hay 2 mét cho ngang bằng với bục kê bộ dàn thì hay. Hay hơn nữa là bác làm vách gỗ hay vách kính và rèm có dây kéo thả từ trên xuống khi mở âm lượng to những lúc giao lưu, tạo không gian thưởng thức âm nhạc khá riêng biệt, ngăn cách với phần sân vướn còn lại thì rất hay.
    - ampli không cố định volume, thay vì tắt amp khi thay đầu CD, chúng ta tiết kiệm thời gian vằng cách khóa Vol rồi lại mở nút Vol lên lại, việc canh chỉnh bằng tay không chính xác, nên lúc nghe hơi lớn ở CDP này, lúc nghe nhỏ ở CDP khác, khó so sánh. Điều này cực kỳ quan trọng vì trong không gian mở và có độ ồn thì ở mức vol nhỏ, những phần tinh tế nhất thường bị mờ đi trong tiếng ồn, hay chỉ có thể tới hàng ghế đầu. Rút kinh nghiệm như lần đầu ở nhà em, chúng ta nên cố định volume amp trong lần tới, mới dễ so sánh.

Hy vọng sớm có cuộc giao lưu tiếp theo trong điều kiện tốt hơn, để ngoài giao lưu, chúng ta có thể lắng nghe tốt hơn và rút tỉa được kinh nghiệm hay cho bản thân qua việc chơi đầu CDP.

Share This Page

Loading...