Giao lưu với bác Van Den Hul

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Aries, 16/11/06.

1. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Ông Van Den Hul trong " Vòng vây " của nhóm kỹ thuật VNAV

Attached Files:

2. nhuthungfoto

Người đầu tiên cụng ly chúc mừng Ông Van Den Hul

Attached Files:

3. nhuthungfoto

Ngay sau buổi hội thảo, Ông Van Den Hul dành riêng cho nhóm Đại diện VNAV phỏng vấn nóng ông tại chổ. Ông rất thích thú được trả lời những câu hỏi thật sự chuyên nghiệp của các Audiophile Việt Nam

Attached Files:

4. nhuthungfoto

Ông Van Den Hul luân phiên trả lời hai phóng viên Aries và Viagaless của VNAV

Attached Files:

5. nhuthungfoto

Sau buổi phỏng vấn Ông thân mật ngồi dùng bữa chung với nhóm tác nghiệp của VNAV

Attached Files:

6. nhuthungfoto

Với phong cách thân mật, dí dỏm Ông đùa quảng cáo cho tạp chí " Điện tử tiêu Dùng" và brochure của VNAV

Attached Files:

7. nhuthungfoto

Giây phút chia tay và chụp ảnh lưu niệm. Ông Van Den Hul đã để lại những cảm xúc và tình cảm tốt đẹp với nhóm đại diện VNAV cũng như tất cà những đại biểu trong buổi hội thảo hôm nay...

Attached Files:

8. kanemottohoshi

kanemottohoshi Advanced Member

Hay quá các Anh ha, nhưng sau cuộc phỏng vấn hình như Anh Via tặng Bác VDH cái necktie là kỉ niệm.

9. MinhHieu

MinhHieu Advanced Member

Sao vắng thế các bác?

10. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Nhìn các bác VNAV nhà mình rất phong độ, vui quá.
    Các bác post phần trả lời của ngài VDH lên ngay nhé.

11. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Ý bác là vắng khách quá hay bài tường thuật buổi giao lưu ít quá :roll:
    Em thì cho rằng cả hai luôn ạ. :p

12. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Em thì tò mò về nội dung các câu trả lời.

Không biết các bác nhà mình hỏi thì bác VDH trả lời như thế nào ạ.

13. Aries

Aries Advanced Member

MẠNG NGHE NHÌN VIỆT NAM - http://WWW.VNAV.NET

Những câu hỏi dành cho bác Van Den Hul ;-)

Dưới đây là một số câu hỏi và trả lời của bác VDH trong khi giao lưu với VNAV Team., được viết lại theo văn phong và cách xưng hô trên VNAV nhưng vẫn cố gắng đảm bảo truyền tải đúng nội dung mà bác VDH đã trao đổi.

1.Tại sao hầu như các dây loa không có bọc kim chống nhiễu điện từ hả bác ?
    Dây tín hiệu nhạy cảm hơn dây loa nên phần chống nhiễu điện từ rất quan trọng, VDH em cũng có một vài model dây loa bọc chống nhiễu rất tốt, tuy nhiên yếu tố giá thành là nguyên nhân chính các bác ạ.

2. Nếu có hai dây loa có cùng đường kính lõi nhưng có kết cấu đan dây khác nhau (a: song song) (b: tết với nhau) ảnh hưởng đối với âm thanh khác nhau ra sao?
    Ngoài yếu tố mỹ thuật thì việc tết dây theo kiểu b chống nhiễu RF (radio frequency) tốt hơn bác ơi !

3. Đối với VDH Cable, có thể dùng jack tín hiệu có kết cấu nối với dây dẫn bằng vít xiết chặt mà vẫn tạo được nối ghép hiệu quả không?
    Em cho rằng mỗi cách đều có những hiệu quả nhất định, tuy nhiên đối với dây VDH sợi carbon của em thì đố các bác hàn được đấy ;-), trong điều kiện khí hậu tốt, ít bụi bặm thì giải pháp siết dây là ngon bổ rẻ nhất, còn nếu hàn được thì quá tốt nhưng mối hàn phải đảm bảo chất lượng. Để tăng cường và bảo vệ tiếp xúc giữa các đầu giắc nối và dây dẫn với nhau thì tụi em cũng cung cấp một loại dung dịch (solution) đặc biệt.

4. Cách phân biệt các loại dây VDH, hiện có nhiều dây nhãn VDH bán lẻ theo mét trên thị trường, làm cách nào phân biệt hàng chính hãng và hàng nhái?

Cái này đau đầu lắm các bác ạ, đây cũng là mục đích chính trong chuyến đi thăm VN của em lần này: sự hiện diện của em đảm bảo cho DPN Co. và các đối tác cũng như khách hàng của VDH tin tưởng về những sản phẩm chính hãng VDH.

Các bác lưu ý một điều là công ty VDH chúng em không bao giờ sử dụng nhựa PVC trong các sản phẩm audio cable của mình vì món đó độc hại lắm, mà chúng em sử dụng lại vật liệu tổng hợp có tên là HulliFLEX – Flex có nghĩa là linh động còn Hull là tên họ nhà em đấy ;-) Van Den Hul

Do vậy, loại vật liệu này mềm mại, dễ uốn và khả năng bám dính kém, các bác mua dây VDH mà cào vào dòng chữ trên dây vài lần là nó bị nhòe hoặc bay mất tiêu, khoan đã, nhiều bác sẽ tưởng đó là dây VDH nhái nhưng sự thật thì ngược lại.

14. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Rất thú vị, còn tiếp không các bác?

15. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Ừ nhỉ, chẳng nhẽ chỉ có một mình VNAV đặt câu hỏi thôi sao :roll:

16. Aries

Aries Advanced Member

5. Theo khảo sát của VNAV.NET, rất nhiều audiophile Việt nam ưa chuộng dây VDH Magnum, Jubilee, Inspiration… vậy đâu là yếu tố kỹ thuật góp phần thành công của cho các model dây này ?
    Đó cũng là niềm vinh dự cho Cty VDH, và chúng em đã phải cố gắng rất nhiều cho những sản phẩm “thành danh” như vậy bằng cách thực hiện đúng 5 nguyên tắc về chất lượng chế tạo và thẩm định.

6. Câu hỏi vui: bác thích màu vàng hay vàng nhạt phải không ?, thậm chí áo bác mặc hôm nay cũng màu vàng luôn !
    Em là người khoái màu sắc, và em chọn màu sắc chủ đạo cho VDH Cables là màu vàng, vàng nhạt hoặc tiết dê ;-), em ghét dây màu đen vì nó có thể làm cho các bác cắm lộn khi giàn máy bị khuất trong chỗ tối.

7. VDH cable dùng cấu trúc Carbon mạch thẳng (Linear Structured Carbon) ngoài việc truyền dẫn tín hiệu thì còn có tác dụng bảo vệ thương hiệu VDH ? bác có nghĩ như vậy không ?
    Đương nhiên rồi các bác ơi !

8. Được biết VDH có những sản phẩm cable và interconnect dành riêng cho DIY, vậy bác có recomment gì đối với các DIYer, và việc hỗ trợ DIY có ảnh hưởng đến thương hiệu VDH không ?
    Em khoái và trân trọng các DIYer, như các bác đã thấy em và Công ty VDH trưởng thành từ những sự tìm tòi tương tự, hôm qua em lượn ở chợ Nhật tảo có nhiều bác ngạc nhiên vì em không ghé những cửa hàng lớn mà sà vào chỗ bác Long đang lúi húi hàn hàn vặn vặn… em cho rằng một nhà kinh doanh hàng audio tốt phải là người làm dịch vụ khách hàng tốt, có thể hướng dẫn khách hàng từ những điều nho nhỏ như siết 1 con ốc.
    Dây của em các bác cứ DIY xả láng, chả ảnh hưởng gì sất đến thương hiệu VDH vì thị trường đã phân khúc cả rồi, ai xài món gì tự họ sẽ biết.

9. Bác có dự đoán gì về thị trường audiovisual ở Việt Nam trong vài năm tới ?
    Em chưa thể trả lời câu hỏi này, tại thời điểm này.

10. Thông điệp mà bác muốn gửi đến các audiophile Việt Nam nhân chuyến viếng thăm lần này ?
    Câu hỏi thú vị quá ha ! em mong rằng các bác hãy luôn luôn giữ niềm đam mê của mình, tìm tòi khám phá những công nghệ, kỹ thuật mới mà không sao lãng âm nhạc, các bác hãy tránh xa những hệ thống audio kiểu PA-phát thanh công cộng hay vũ trường vì sớm làm hỏng lỗ tai mình đấy, thay vào đó thì các bác nên vào rừng chơi, nghe gió thổi, suối reo chim hót để cảm nhận những âm thanh trung thực nhất của tự nhiên, nói chung là luyện tai ạ ;-)

11. Bao giờ thì bác “tàu lượn” ?
    Em sang Thái lan chuyến bay lúc 12h trưa ngày 23/11/2006 – có nghĩa là lúc các bác đọc những dòng này thì em đang rung đùi ở nhà chờ phi trường Tân Sơn Nhất rồi đấy ạ ;-) Nói nhỏ nhé: bà xã em người Thái nên em rất đồng cảm với châu Á ;-)

17. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Nghe cái ông thông dịch viên Aries này mà chết cười :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

18. Aries

Aries Advanced Member

12. Con đường nào đưa bác tới thế giới âm thanh ?
    Vinh dự và tự hào lắm các bác ạ ! Em được như ngày nay chính là nhờ vào cụ thân sinh ra em: cụ đã truyền cho em niềm say mê âm nhạc từ thủa ấu thơ, cụ dạy em những điều cơ bản về âm nhạc và cuộc sống, lớn lên em mới hiểu rằng “music is not only bussiness” mà lớn hơn rất nhiều…
    Từ niềm say mê âm nhạc do cha truyền lại, em mới tìm tòi cách cải thiện chất lượng âm thanh - improve sound quality, em không phải là kỹ sư âm thanh ngay từ ban đầu mà làm trong lĩnh vực Vật lý và Hoá học nhưng em đã học tập không ngừng trong suốt 69 năm qua ;-), không biết lúc nào sẽ về hưu đây ?
    Các bác ngồi phía dưới làm ơn giữ trật tự cho em nhờ tí, sinh viên đi học mà hay nói chuyện riêng trong lớp thì kết quả học tập ra sao các bác cũng biết rồi đấy !

19. Aries

Aries Advanced Member

13. Nhiều hãng sản xuất loa như Tannoy… dùng dây của bác trong các bộ phân tần thụ động của họ, Lâm Hòa Thượng em đoán không chỉ đơn thuần về kinh doanh mà họ phải có sự đồng cảm với bác về mặt âm nhạc và nhạc tính. Mặc dù loa Tannoy rất là khó trị !
    Bác nói chí phải ! Còn việc loa Tannoy khó trị thì cóc phải lỗi của em đâu nha !
    Bật mí cho các bác biết thêm là B&W, Spendor, Sonus Faber, Gamut và thậm chí Vivid Audio của Nam Phi cũng xài dây của em trong loa của họ đấy ;-)

20. Hincaca

Hincaca Advanced Member

Híc cái bác Vandelhul_aries này hóm hỉnh thật! Hay quá còn nữa không bác!?

21. Music_addicted

Music_addicted Advanced Member

Vote bác Aries 5 sao cho tài dịch thuật của bác!

22. nonew

nonew Advanced Member

Bác Aries dịch hết sức dí dỏm nhưng rất chính xác.
    Em xác nhận, buổi hội thảo rất đông nhưng chỉ có VNAV là độc quyền phỏng vấn. Em còn lo là Bác Van Den Hul tối về phải kiếm mì gói ăn thêm vì bận trả lời liên tục các câu hỏi của VNAV Team kể cả lúc đã nhập tiệc.

23. tdminhhieu

tdminhhieu Advanced Member

Úi em thích nhất cái phần - cào cào chữ trên dây bay mất ... lại là dây xịn.
    May ơi là may, tưởng rằng mấy tiền toi cho mấy anh làm dây nhái. Hí hí

24. nhuthungfoto

NHỮNG HÌNH ẢNH BÊN LỀ HỘI THẢO
    Lần này công ty DPN tổ chức hội thảo rất chu đáo, ngoài khu triển lảm các loại dây dẫn, jack Van Den Hul, khách đến tham dự còn được chiêm ngưỡng những bộ dàn phục vụ cho mọi nhu cầu nghe nhìn cao cấp. Bước vào sảnh lớn bên phải là phòng home theatre với hệ thống Pre Power THX NAD và Bộ Loa series iQ KEF. Muốn thưởng thức Karaoke thì ngay bên cạnh có hệ thống Loa BIK ( nhản hiệu loa danh tiếng của Nhật nay đã có mặt ở VN ) và amply Mix karaoke Auvitech Electronic

Attached Files:

25. Aries

Aries Advanced Member

14. Bác có thể cho biết thêm một ít thông tin về vật liệu và kỹ thuật chế tạo của VDH cable không ?
    Về lý thuyết, độ tinh khiết của vật liệu do con người chế tạo có thể đạt chính xác tới 1 phần triệu, tuy nhiên trong thực tế không phải hãng nào cũng làm được. Em khoái con số trung bình 99,9999% hơn, nó có tính thực tế và dễ thuyết phục như vàng bốn số chín của các bác. Do đó, việc còn lại là chúng em tập trung vào các kỹ thuật làm vỏ bọc (shield) và chống nhiễu.
    Chúng em đã gặt hái một số thành công đáng nể, tỷ dụ mới đây em có dự án truyền tải tín hiệu từ nhà anh Ba (Trung Quốc) sang bên nhà anh Hồng (Hongkong) với độ dài 350km, các bác không thể tin được rằng với một khoảng cách xa như vậy, toàn trong môi trường nước biển với độ ăn mòn hóa học cao mà tín hiệu vẫn ngon lành (maitaining the same sound quality). Bí quyết ở đâu thì các bác đã nhận ra.

Em thấy độ dẫn điện tốt (conductivity) rất quan trọng nhưng không phải là điều cốt tử trong thế giới audio bởi vì đa số các trường hợp thì cấu trúc dây lại quan trọng hơn. Chính vì lẽ đó, xin các bác cho em lan man về kỹ thuật tí nữa rồi các bác thưởng thức bữa tối sẽ ngon miệng hơn, tụi em đã phát triển và áp dụng 2 công nghệ mới về cấu trúc gọi là Fusion (Hợp nhất) và Tunnel (ống).

Fusion là một tổ hợp vô định hình của ba kim loại: đồng, kẽm và bạc để xóa nhòa đường biên giữa các tinh thể vật liệu làm cho âm thanh truyền tải được tự nhiên và ít tạp âm.

Tunnel: kỹ thuật này cho phép dây của tụi em có thể truyền tín hiệu với biên độ thấp và độ phân giải cao theo 3 trục hình ống…

Ngoài ra em cũng khuyến nghị các bác rằng dây đa lõi xài ngon hơn, linh động hơn so với dây đơn lõi, đơn giản về mặt cơ học đã thấy nó dễ uốn hơn. Nếu dây đơn lõi mà các bác táy máy uốn đi uốn lại là dễ tèo lắm.

Share This Page

Loading...