Giúp đỡ nguồn điện

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by tquocnguyen, 2/9/16.

1. tquocnguyen

tquocnguyen Advanced Member

Em chào cả nhà, nhờ mọi người giúp em vấn đề nan giải:
    Em đang xài cpd nad c542, pre nad 1000 pow nad 2700 và loa celestion cs8 , loa và tín hiệu diy quân sự đồng nguyên chất mạ niken.
    cách nhà em 1 căn có cơ sở hàn tiện, em đang xài Ổn a1po lion 10kva cho cả nhà.
    Tình hình là ban ngày khoảng 7h sáng đến 6h chiều(cơ sở han tiện hoạt động), là dàn máy em ra bass rất yếu, còn sau khi cơ sở hàn tiện nghỉ làm thì bass rất dày và gọn.
    Em đã thử ko dùng ổn áp tình hinh vận ko cải thiện bass vẫn yếu(loại trừ ổn áp hư từ đây)
    Vậy em nên đầu tư vào nguồn điệnn thế nào bây giờ? Mua lọc điện và bacl ko? Hay chỉ mua lọc điện vì em xài 200v cho cả dàn máy. Hay là phương án nào bây giờ, em rối quá, nhờ mọi người giúp em với, hic
    Ps: em dùng marantz pm80a xài 100v vẫn bị giống như trên,
    Nguồn điện nhà em chắc có vấn đề 2 thật rồi

Tags:
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Tốt nhất là tránh voi chẳng xấu mặt nào, còn nếu muốn sống chung với voi thì làm dây nối đất thật ngon nếu ok rồi thì tốt, chưa hết thì kết hợp dùng thử BACL > 3 KVA.

Ổn áp không có tác dụng với hàn điện đâu bác. Điện lên xuống từ từ như thấp điểm mạnh cao điểm yếu thì còn tác dụng, chứ hàn điện loẹt xoẹt liên tục thì ổn áp không tác dụng, ổn áp xoay mãi rồi nhão rồi sẽ mau hỏng thôi. Bác đo điện ban ngày và buổi tối cao thấp khác nhau nhiều không. Có khi nào ổn áp của bác có vấn đề, điện vào mạnh điện ra mạnh, điện vào yếu, điện ra yếu, nếu vậy thì bác phải điều trị cái ổn áp trước đã.

3. nhatle

nhatle Advanced Member

Nguồn điện nhà em cũng chẳng khá hơn, em cũng phải dung ổn áp 7.5KA, có khi đo nó còn có 217-218 V. Đang loay hoay làm cọc nối đất nhưng thấy nhiều ý kiến phài có trở nối đất <=4Ohm nên cũng hơi lăn tăn :). Mới mua cây sắt V mạ kẽm & dây sáng nay, chắc ngày mai mới làm được :-(

4. tquocnguyen

Ngày mai em mang cái ổn áp ra đo lại, tự nhiên dàn máy lại bị thế buồnn thật
    đó.

5. nhatle

nhatle Advanced Member

Em chờ kết quả kiểm tra ổn áp của bác, có khi cái của em nó cũng có vấn đề :)

6. hoangtrong

Trớc đây em có cái ổn áp 10 KVA của Lioa cũng tốn một mớ tiền, áp phê khi vào buổi tối điện yếu, máy lạnh mau lạnh hơn. Nhưng một thời gian sau, gần nhà mở 1 xưởng ô tô làm điện đồng sơn ... nó hàn điện liên tục, ổn áp xoẹt xoẹt một thời gian sau đuối, nhão, điện ra yếu, đi bảo trì tại hãng Lioa, về một thời gian nó cũng vậy, đem cho cậu em làm chung, nó ở quận ven điện mạnh yếu theo giờ thì OK. Lấy ổn áp để trị hàn điện là tự sát. Lúc đó nên dùng BACL, đằng sau BACL mới nên dùng ổn áp.

Bây giờ điện mạnh, xưởng dẹp, em mới yên thân :D

7. nhatle

nhatle Advanced Member

Em thì không bị xưởng hàn, nhưng chắc do đường dây cấp điện lực nó không đủ tải bác Trọng ơi.
    Đau khổ nè :mrgreen:

Attached Files:

8. hoangtrong

Hơi thấp một chút nhưng nhiều người cũng mơ ước đấy, ở gần nhà có 1 bác ngày 210V, tối chì còn 205V hay thậm chí chỉ còn 200v thôi, amp đèn nghe xìu!

Bác nên đo bằng đồng hồ tốt xem cái hiển thị này nó chênh với điện áp thực là mấy volt, hên sui lắm, có cái chính xác, có cái cao hơn hay thấp hơn 1-2 hay 3 v.

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Chưa tới 2%, không sao đâu bác ;) Vô đầu CD hay amp bán dẫn thì còn lệch nhỏ hơn nữa (sau biến áp cách ly, lấy áp nhỏ ra nắn lọc thành DC), chưa kể tới mấy mạch ổn áp trong máy cho mấy chỗ nhạy cảm.

Em nghĩ vấn đề chính là có đủ dòng không thôi. Áp vậy chẳng sao. Xuống cỡ còn 205V mới có sao thiệt :D Trước nhà em cũng bị xuống 205V nghe đèn đúng là xỉu - cao áp 285V còn cỡ 265V.

10. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Trường hợp của bác em nghĩ dùng một cái UPS online công suất chừng 3 KVA hoặc kinh phí dồi dào thì mua cao hơn. Cái này điện sạc xuống bình ắc quy, rồi từ đó dùng biến tần để tạo ra điện sạch trở lại. Nó giống như cái hồ nước, bất kể nước bên ngoài chảy vào lúc mạnh lúc yếu lúc cà giựt thì cũng không ảnh hưởng đến việc cấp nước dùng cho toàn bộ hệ thống trong nhà.

Có loại UPS còn có tính năng biến tần từ 50 Hz sang 60 Hz để chạy với các máy của Mỹ.

Việc dùng UPS thì có nhiều quan điểm khác nhau. Nhưng ít nhất khi mà điện vào nhảy cà tưng theo nhịp thợ hàn như vậy, thì chắc chắn dùng UPS phải tốt hơn là không dùng. Hoặc đến đêm điện ổn định thì bác có thể rút ra để đối chiếu.

11. dunghd

dunghd Advanced Member

Trường hợp của bác chủ thớt giống em khi trước, mỗi khi chúng nó hàn lẹt xẹt là thôi rồi. Tuy nhiên em đã khắc phục được. Điện áp yếu lên xuốn liên tục ko phải do máy hàn. Bởi vì công suất hàn rất bé so với cs của MBA của ngành điện. Nguyên nhân chính ở đây là hệ thống điện hạ áp tại chổ bác vận hành lâu ngày chưa được mấy bác điện lực vệ sinh bảo dưỡng các mối nối, kẹp cực nên khi có phụ tải hút điện mạnh như hàn thì các mối nối, kẹp cực phát nhiệt sinh hồ quang tiếp xúc làm điện áp dao động lên xuống liên tục. Bác chỉ cần yêu cầu ngành điện vệ sinh bảo dưỡng hệ thống hạ áp chổ bác. Bố trí lại phụ tải sinh hoạt cho phù hợp. Bác cũng cần thay mới kẹp cực và đường dây vào nhà bác. Nếu bác thực hiện đúng như vậy, em bảo đảm với bác là điện sẽ êm như cái nhíp, cho dù chúng nó có hàn thế nào đi nữa.

12. tquocnguyen

em đo ổn áp rồi điện áp lên xuống không đáng kể, nói chung là không phải do sụt áp rồi. Chắc dòng điện nhà em bị nhiễu,em định dùng lọc điện cho pre pow , cdp và cái dac onkyo thôi chắc 1kva là đủ

13. nhatle

nhatle Advanced Member

" uxom1 đã viết:
    ổn áp stada nhà em mới mua sao điện áp nó nắn toàn 222-225V các bác nhỉ? có thể chỉnh thành 210V được không ạ? cách chỉnh như thế nào? mình có tự chỉnh hay phải gọi thợ ạ? có dễ chỉnh không ạ?
    vì điện 100V nhà em nó ra 110V nguy hiểm quá :x "

"Chỉnh cái này đơn giản thôi bác ah, không cần phải mang ra thợ làm gì cho mệt vì phải vác đi bác lại với lại bị mất tiền vô ích. Bác mở vỏ máy ra nhìn trên mạch điều khiển của nó có 1 cái chiết áp nho nhỏ, sau đó bác dùng tuốc nơ vít chỉnh từ từ ( bác để ý đồng hồ ở đầu ra ổn áp nhé, nếu bác dùng đồng hồ vạn năng đo đầu ra là chuẩn nhất chứ cái đồng hồ báo áp ra trên ổn áp đó nó không chính xác lắm với lại thang đo của nó không mịn nên lên xuống vài vol bác không nhìn rõ đâu ). Vặn không đúng là bác sẽ nhìn thấy điện áp đầu ra nó cao dần lên ngay, khi đó chỉ vặn ngược chiều lại là được thôi. Nhớ cẩn thận điện đóm vì bác đang thao tác trên máy sống nhé. Chúc bác thành công"
    --------------------------------------------------------------------
    em mới đọc được cái này của 02 bác trên diễn đàn :) . Người xuống thì bắt nó lên, người lên thì phải bắt nó xuống.

14. dunghd

dunghd Advanced Member

Nên dùng cái tối thiểu 3kvA bác ah. 1kva có thể ko đủ, hơn nưa sau này phụ tải sau nó phát triển liên tục.

15. thieudn

thieudn New Member

Em chào cả nhà, do bất cẩn nên em đấu nhầm điện con Pre Accuphase C-275 dẫn đến 2 cục biến áp nguồn bi cháy. Em nhờ các Bác trên diễn đàn mách bảo chỗ sửa hoặc tư vấn cho em cách xả keo mà hãng đã đổ vào hộp biến áp để làm lại.
    Kính mong các Bác chỉ giáo , đây là số liên lạc của em 0913189966
    Cảm ơn bác rất nhiều

16. liu tiu

liu tiu Advanced Member

Về nguồn điện ! Đây là vấn đề sống còn . Nếu điện áp đủ , sạch ...cho chúng ta âm thanh chuẩn nếu điện áp có vấn đề ... Âm thanh có vấn đề ngay! Mạn đàm với các bác chút, em cũng đã dùng biến áp tự ngẫu, biến áp cách ly, ubs online! Nhưng cuối cùng bỏ hết! Nhưng may mắn là điện khu nhà em tốt thường từ 220 - 225 v. Trước đây em chơi đồ 120 v nên phải dùng BACL nhưng sau đó chuyển điện 220 thì bỏ luôn, và thấy hay hơn hẳn! Còn chung quy lại thì phải có lọc điện vì điện của VN ta o được sạch sẽ cho lắm ! Vì nhiều người vất rác ra đường quá! Còn vấn đề nữa là tiếp địa phải tốt. Trên đây có bác nói về tiếp địa. Thực ra rất đơn giản bác nào cần em tư vấn cho xin mỗi ly cafe sáng thôi! Hi hi chào các bác!

17. liu tiu

liu tiu Advanced Member

Em đang dư con BACL nhật xịn điện vào 220 v ra 110, 220 v nó là 6 kva bác nào có nhu cầu alo nhé. Theo em nó là công xuất tương đối lớn rồi đáp ứng cho bác nào cần công xuất lớn và nguồn điện o ổn định, tiếp thị chút!!!!!!

18. nhatle

nhatle Advanced Member

-------------------------------------------
    Bác chia sẽ cái tiếp đia đi bác, còn cafe thì bác đưa số TK để em chuyển ly cafe qua cho :D

19. dunghd

dunghd Advanced Member

Chuyện tiếp địa đơn giản có gì đâu phức tạp, bác cứ mua 2-3 cọc đồng hoặc cọc thép mạ kẽm v, dài 1,2m đóng xuống đất, bắt dây liên kết các cọc bằng bulong đến cọc trung tâm, từ đó đưa dây đến thanh nối đất tổng của bộ dàn ( gọi là ground bar). Từ đây bác nối các cọc nối đất của âm ly hoặc cọc đất dây nguồn ba chấu là ok.

20. nhatle

nhatle Advanced Member

Phức tạp ở chỗ là nhiều nhà bây giờ không có đất để đóng nhiều cọc bác ui, đóng được 1 cái là may rồi . Vừa rồi vất vả lắm e mới đóng được 1 cây V 2.5m, chắc cũng không đúng quy chuẩn nhưng thấy an tâm hơn :lol:

21. tquocnguyen

Em ở lầu 2 bác ui, với lại khi em gắn cáp tivi vào thì dàn máy tính em ko tê, còn mở ra thì lại tê nhưng chỉ pc thui chứ mấy ampli, cdp ko tê đâu

22. thieudn

thieudn New Member

23. tquocnguyen

Em mua cục lọc điện tdk 50 ampe cho cả dàn máy rồi các bác. Giờ dàn máy thân yêu em ban ngày hót hay như ban đâm rồi

Share This Page

Loading...