giúp em chỗ mua ắc quy+ inverter ở Hà nội

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Candino, 15/6/10.

1. phuctx

phuctx Advanced Member

Bác mua máy phát tàu là dính chưởng rồi ...chơi UPS true sine là ổn nhứt ...em chơi năm nay là năm thứ 4, chạ thấy vấn đề chi kạ ...

2. gacon

gacon Advanced Member

để em sang mục rao vặt rao bán máy phát mới 99,999999% vậy :mrgreen:

3. phuctx

phuctx Advanced Member

Đảm bảo với bác: sang năm bác thuê sumo giật máy nó cũng ko nổ ... :lol:

để em sang mục rao vặt rao bán máy phát mới 99,999999% vậy :mrgreen:[/quote]

4. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Hôm qua em hỏi giá bình ac qui như sau:
    Bình Vitalize loại kín khí dùng cho VT 100Ah: 2,8T
    Đắt quá các bác nhỉ :( . Nhưng mà dùng loại này thì yên tâm

5. 2988

2988 Advanced Member

Nhà em 3 tầng đều có người ở, dùng 3 bộ này chắc toi :(

Có người gợi ý em phương án sau: mua bình acquy xe máy (12v 5AH), 1 hoặc 2 bình cho 1 tầng + quạt/đèn 12v, vừa có thể linh hoạt tăng giảm cho từng tầng khi cần thiết, vừa dễ thay thế khi hỏng, chi phí không đắt (nếu tính ở mức sử dụng vừa phải: nhu cầu quạt mát là chủ yếu, mất điện trong thời gian ngắn 4-5h). Vào mùa thừa điện, các bác có thể lấy mấy cái bình đó dùng cho xe máy, coi như xạc định kỳ luôn.

Em ko biết công suất quạt 12v đang bán ở chợ như thế nào, chắc xung quanh 10w.

Các bác xem có khả thi không để em tiến hành.

6. phuctx

phuctx Advanced Member

Mua 15 mét dây làm dây kéo dài bác ơi ... ai lại làm tận 3 bộ làm chi ...

7. Супер

Супер Advanced Member

Em vừa thử cắm liểu cái Vector 750W.
    Tải gồm có :
    1 quạt Panasonic
    1 bộ Pre , Pow Accuphase kéo Tannoy 12"
    1 bộ Teac T1 , D1

Thật bất ngờ là chạy ngon lành và quạt cũng không kêu gì hết ( mặc dù xung vuông 60Hz :roll: )

Em tiếp tục thử cắm vào cái LCD Sony 46" 100Hz thì nó kêu o o. :roll:

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Hôm qua em mua 2 cái quạt 12V. Giá thành 200k/cái. (Cánh lớn. Loại nhỏ có 100k/chiếc)
    Em mua thêm 2 bình accu cho xe máy. Giá 250k/cái
    Tổng cộng: 450k/bộ.
    Quạt chạy phần phật. Thế là đỡ lo được tị tì ti.

9. regular

regular Advanced Member

SD hết điện Sạc lại bằng cái gì nhỉ? Gắn vào xe máy àh? :lol:

10. tai_trau

tai_trau Moderator

SD hết điện Sạc lại bằng cái gì nhỉ? Gắn vào xe máy àh? :lol:[/quote]
    Dạ, cái Lioa đời ơ kìa nhà em có 2 ngõ sạc, cho 6V và 12V. :mrgreen:

11. Candino

Candino Advanced Member

Thế ra bác đã mua rồi à?
    Em nó chạy được mấy tiếng hả bác?

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Em mua rồi, hôm qua chạy 3-4 tiếng gì đó thì có điện nên em chưa biết cụ thể em nó chạy liên tục được mấy tiếng. Thấy vẫn chưa có dấu hiệu xuống sức (accu mới mà lị).

13. Cominup

Cominup Advanced Member

Thế lúc đấu nối có phức tạp không anh? Chỉ sợ mất điện lúc ko có mình ở nhà, chị em lại chả biết mở thế nào thì toi.

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Em mua 2 cái kẹp đầu accu giá 5k. Thế thôi. Hoặc bác kẹp sẵn lúc nào mất điện thì chị nhà bật quạt lên như bình thường.
    Dễ thế mà kô biết mở thì bác mua amply vô địch khác về sử dụng cho tiện. :mrgreen:

15. Cominup

Cominup Advanced Member

Đc thế thì còn gì bằng :lol:

16. 2988

2988 Advanced Member

Chính vì lý do này mà em không mua dây dợ kéo lên kéo xuống, phức tạp quá thì phụ nữ ở nhà không biết cách dùng.

Các bác nhà ta giỏi DIY, theo em nên làm thành một sản phẩm hoàn chỉnh cho dễ dùng, vd: làm giá (hộp) gỗ, trên để quạt, dưới để acquy, câu thêm cái cần cao cao để treo đèn, đấu nối gọn gàng, công tắc đầy đủ, làm thêm bánh xe nếu cần thiết... Vợ con ở nhà chỉ việc mang ra dùng hoặc cô em hàng xóm ới một tiếng là anh đã có mặt.

Bộ xạc thì quá đơn giản. Cơ mà em chưa biết mua ở đâu. Bác nào chỉ giúp với.

Thanks bác Taitrau đã cho thông tin, em theo phương án này.

17. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Bác mua ở đâu mà đắt thế :mrgreen: em mua 150Ah/12V hàng korea mới tinh (là khi giá nó đã lên mấy hôm rùi) cũng chỉ có 3T tròn trước còn rẻ hơn. Loại 100Ah/12V khô Korea cũng chỉ có 2T thôi.

18. duongmt1980

duongmt1980 Advanced Member

Chào các bác!
    Em cũng mới sắm 1 bộ. Bình Vitalize 12V-100Ah+ inverter Đài Loan. Bình Vitalize loại này đắt vì nó là bình viễn thông dung dịch phía trong là Gel nên độ bền cao và an toàn. Còn loại bình acquy kho trên thị trường quảng cáo của Hàn Quốc , Nhật bản chỉ là bình kín khí thôi, phía trong của nó là dung dịch axit lỏng như bình thường. Em dùng bộ này ngon ơ. Loại này Sin Wave nên em chạy quạt cả ngày không vấn đề gì. Tối mất điện, em chạy 2 quạt bàn(60W)+ 2 máy tạo ẩm cho mát + 1 tivi 29" Panasonic CRT + 1 đèn tuýt 1m2. Em chạy từ 22h đến 4h sáng mà thấy đèn báo trên Inverter báo Pin vẫn còn 60%. Ko hiểu nếu chạy hết Pin thì có lẽ được 8h-10h cũng nên. Thật không bõ công hì hục vác em nó về.
    TD.

19. jack&cable

jack&cable Advanced Members

Em nghe các bác xui nên cũng liều mình 1 phen . Xạc + Inverter 1000 giá 2T , sau đó chạy xuống Hai Bà Trưng mua cái bình Korea 70Ah giá 1t550 , Tc 3t550 , chạy 2 quạt và 2 bóng đèn tiết kiệm điện 11W cũng được gần 10h .

Giải pháp này đỡ ồn ào .

20. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Hôm qua em hỏi giá bình ac qui như sau:
    Bình Vitalize loại kín khí dùng cho VT 100Ah: 2,8T
    Đắt quá các bác nhỉ :( . Nhưng mà dùng loại này thì yên tâm[/quote]

Bác mua ở đâu mà đắt thế :mrgreen: em mua 150Ah/12V hàng korea mới tinh (là khi giá nó đã lên mấy hôm rùi) cũng chỉ có 3T tròn trước còn rẻ hơn. Loại 100Ah/12V khô Korea cũng chỉ có 2T thôi.[/quote]
    Đúng là nó lên giá thật đấy bác. Mấy hôm trước chỉ có 2,3T thôi. Với lại loại này cũng đắt hơn loại khác cùng dung lượng trên thị trường vì nó là bình dùng trong Viễn thông cho phép phóng điện sâu hơn những bình dùng cho ô tô xe máy vì loại này chịu được dòng khởi động tức thì cao. Vẫn còn 1 loại nữa dùng công nghệ khác với thằng Vitalize này cũng chỉ 100Ah nó báo giá là 3T cơ :(

21. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Em đồ rằng inverter của bác không phải là loại true sin rồi vì loại sóng sin chuẩn này toàn là hơn 2T/ cái . Nếu bác may mắn mua được hàng sin chuẩn thì cho em xin cái nhãn hiệu để em cũng đầu tư 1 cái bác ah.

22. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Em vừa làm một bộ Hồ Điện (2.7 T) và một acquy Atlas 70 A.h (1.5 T). Về em thử quạt, xem TV CRT bình thường, cắm điện được khoảng 2 tiếng thì bộ kích báo acquy đầy. Chỗ em ít khi bị mất điện nhưng em không muốn bỏ lỡ một số trận đấu cúp bóng đá thế giới. Vì acquy hơi bé nên em dự định nếu mất điện sẽ chạy một quạt cho trẻ con còn em xem TV và dùng quạt sạc :D. Lưu ý đến vấn đề an toàn, em tiến hành như sau:
    - Sau khi đấu acquy em lấy băng dính, ny lông bọc hai cực
    - Mua một hộp nhựa có nắp đậy, có bánh xe (60k) để đặt acquy vào
    - Mua một cái giá để bát đũa bằng nhựa lắp ghép được (50K) để làm khung
    - Đặt nắp hộp nhựa nên khung, sau đó đặt bộ kích điện lên nắp
    - Thêm một vài tấm thảm che bốn phía
    - Mua một ổ cắm nối dài dây dài tới 5 m (40K) để khi cần nối vào phòng ngủ

Tạm yên tâm khi sử dụng các bác ạ

Attached Files:

23. mrsmall

mrsmall Advanced Member

Em thì chịu khó hàn, kẹp một tẹo: E dùng Acc khô 55A của Korea (cho oto), mua 6 cái cổng cắm AV (loại lởm, nhà em chỉ cần 6 ổ là thoải mái) vặn vào cái bản phóc và bắt ốc vào acc, hàn đầu (+) vào lõi, đầu (-) bên ngoài cho tất cả 6 cổng kiểu mắc nối tiếp. Quạt và đèn 12V em đều làm dây có đầu jack tín hiệu lởm chợ giời (bác nào lười mua thì dùng luôn dây audio đang dùng --> được 2 dây liền :lol: ). Còn cái quạt tích điện 12V nhà em hỏng acc, em chế cái ổ cắm ngay tại thân quạt, làm sợi dây tín hiệu AV 2 đầu ---> Chạy 220 cũng được và chạy 12v cũng ok, gọn gàng, tiện lém!
    Như bác mà 3 tầng đều cần, theo em bác đi dây cho 3 tầng và làm ổ cắm kiểu này ở từng tầng cũng tiện. Vợ con ở nhà muốn dùng chỉ việc cắm vào là xong, ko sợ nhầm cực gì hết.

24. Sơn Halida

Sơn Halida Advanced Member

số 1 Vân Đồn, p. Trần Phú, tp Móng Cái, Quảng Ninh
    Theo em cứ đầu tư cái máy phát cho nó lành, dùng bình ắc quy em nghĩ tuổi thọ cũng không được lâu lắm chắc chỉ được khoảng 2 đến 3 năm mà công suất không lớn lắm nên không sài được nhiều đồ. Nếu những ngày mất điện đến 12 tiếng thì bình nào chịu nổi, chắc không kịp nạp :lol: Em đầu tư cái máy Honda Japan cũ (rate power 2000W) để trên nóc tầng 4 cũng không ồn lắm, dùng cả điều hòa, tủ lạnh, ti vi, nếu nấu cơm thì tắt điều hòa, thỉnh thoảng nổi hứng còn nghe nhạc được :lol:
    À quên em dùng điều hòa inverter :lol:

25. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Chỗ em họa hoằn lắm mới mất điện nên giải pháp Accu + UPS cũ đâm ra hiệu quả. Accu đi mua 80Ah ~ 1.6T + sạc anh Ba 400k + UPS APC cũ đi xin => cắm quạt DC12V chạy cả ngày vô tư, muốn chạy quạt to + xem TV em nối qua UPS chạy được 6-7 tiếng vô tư :mrgreen:

Share This Page

Loading...