Giúp em chọn 1 Sound Card với

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by CADIC1008, 9/2/12.

1. ninjarua

ninjarua New Member

vậy giữa Juli@ và CardDeluxe thì mình nên chọn cái nào vậy bạn. tại giá 2 cái cũng gần bằng nhau. CardDeluxe 2nd: 3,4tr con Juli@ new: 3,9tr.
    mà 2 cái này out ra 5.1 dc hết k bạn????

2. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Em đã dừng lại ở RME 96/8, nghe hợp với tai em hơn cả. Toàn bộ số card cũ đã lần lượt ra đi, con bán, con tặng bạn bè. Và rốt cục thì em cũng đã phải nâng cấp cả CDP nữa - tốn kém quá!

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chúc mừng bác đã được một chặng đường,nhưng đừng quên nguồn PC,tiếp đất chống nhiễu và đặc biệt nên thử nghiệm một vài sợi dây nguồn hiend cho PC sẽ thú vị đấy,sau này máu nữa thì kiếm thêm DAC theo gu nhạc nữa là tuyệt vời

4. CADIC1008

Cảm ơn bác đã tham vấn!. Vâng, nhất định thời gian tới em sẽ thử. Vì cái PC vốn là "người vợ " thân yêu thứ 2 của em (Audio chỉ là thứ 3 thôi bác ạ). Nhưng tạm thời chưa thể thực hiện ngay được vì nhiều lý do. Khi nào bắt đầu "tập tiếp theo" chắc chắn em sẽ phải nhờ cậy thêm bác, mong bác sẵn lòng chỉ dạy. Em xin cảm ơn trước (đặt gạch) :D

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chẳng có gì để chỉ dạy đâu,chỉ là cùng nhau học hỏi mà thôi,mình cũng chẳng biết gì về điên tử cả chỉ ngọ ngoạy,học hỏi mà thôi,mình cũng ngồi trên PC rất nhiều,có những list nhạc nghe từ sáng đến chiều vẫn chưa hết

6. tienlap1976

tienlap1976 Advanced Member

mình đang ế con sound deluxe, vì chuyển qua 2 kênh.... bác nào quan tâm thì call mình. hàng sản xuất tại mỹ, chất âm rõ ràng chi tiết tiếng mid, teble,bass thi thôi rồi, âm hình rộng..... mình xài qua M-audio, và creative kg có cửa với em nó nhé....tks các bác...

7. xithau0502

xithau0502 Approved Member

Ban cho minh gia em no vao inbox hoac nhan tin sdt 0989696799
    Vi ol dtdd ko chat co dau duoc thong cam nhe

8. thuongshoo

thuongshoo Advanced Member

bà con cho mình hỏi là xài soundcard thì tiếng có ngọt được không? Mình đang xài carddeluxe nhưng âm thanh vẫn chưa đủ độ ngọt như hồi mình nghe amply đèn.

9. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Bác dùng sound card và amply đèn trên cùng 1 hệ thống là như ý ngay thôi. :mrgreen:

10. thuongshoo

thiệt tình là hỏi thử để biết đường nâng cấp. Trước đây mình có nghe thử amply đèn. Còn giờ thì đang xài dàn tự diy. Trước đây có người kêu mình mua đầu CD nhưng thấy đầu CD không tiện dụng bằng PC.

11. tuanj

tuanj Advanced Member

Soundcard thì em thấy mấy con Onkyo còn có vẻ ngọt ngọt chứ còn mấy dòng xuất thân hoặc dính dáng đến Studio : RME , Deluxe , Emu tiếng hơi khó mà mềm , ngọt được . Thế mạnh của bọn cardsound Studio là trung thực , cân bằng , chi tiết .
    Mà em thấy bác hỏi cũng ko chính xác vì bác so 1 dằng là sound card ( DAC) với đèn (ampli) thì làm sao so được . Ví như bác so sound card với Dac rời hay CDP thì còn biết đường mà trả lwoif

12. thuongshoo

ý mình là hồi xưa nghe nguyên 1 dàn CDP, đèn. Còn giờ thì đang xài soundcard+ pre opamp+ amply tự làm. Hiện tại âm thanh chưa ngọt. Dĩ nhiên là đầu tư nhiều thì tốt nhưng muốn xác định cái nào là nguyên nhân để dễ nâng cấp. Ví dụ, anh em có xài carddexue mà vẫn ngọt thì do cái pre+amply của mình rồi!==> cải thiện pre và amply.
    Nếu carddeluxe vẫn ngọt trên dàn của anh em thì mình sẽ tập trung vô pre+amply.

Mình mới bỏ tụ giữa pre và amply mà tiếng vẫn kiểu mềm mềm, vẫn chưa ngọt.

13. xuan_sgdii

xuan_sgdii Advanced Member

theo em bác nên chọn onkyo, nêu thêm khoảng 500k thì đầu tư luôn onkyo se 200 pci, hay trong tầm giá!

14. thuongshoo

là nói tui hả? Lúc đầu coi bài đánh giá bên voz nên chọn carddeluxe. Để xài 1 thời gian rồi làm thử xem sao. Lúc đầu xem đánh giá thì thấy cũng hơi ái ngại vì carddeluxe tới 6 lỗ, còn onkyo chỉ có 2 lỗ, có vẻ chuyên nghe nhạc hơn.

Hiện tại tui đã bỏ luôn cái pre-amply. Chơi thẳng soundcard ra amply mà vẫn hát rầm rầm. EQ thì chơi cái plugin graphic equalizer của foobar2000. Tuy nhiên vẫn chưa thấy ngọt lắm! Đã thay hoàn toàn điện trở màng than bằng màng kim loại, gắn thêm tụ nichicon, elna. Bước cuối cùng là thay diode. Nói chung, chưa làm nhưng nghĩ là vẫn sẽ không ngọt được.
    #######################################################################
    Sau khi thêm diode softrecovery thì âm thanh tách bạch hơn nhưng vẫn không ngọt. Lát gắn thêm tụ bypass diode xem sao.

15. kthien

kthien Advanced Member

Chào các bác em chơi nhạc lossless bằng máy tính bàn em chạy card onkyo SE200PCI ngon cực đỉnh luôn chuyên nghe nhạc 2 kênh, theo cẩm nhận của em và một số bác tets mù thì CD tầm 15T đổ lại không phát hiện được, nghe nhạc 2 kênh rất ngọt, bass rất hay. nhưng các bác phải cài đặt thêm ASIO4ALL v2 nó sẽ chậy chế độ Envy24 Family Audio controller WDM giải mã 24Bits hoặc 32 bít. nếu các bác có điều kiện xuống em nghe. thân

16. slaughter

slaughter New Member

Chào CADIC1008, mình đã dùng cả 3 sound card mà bạn hỏi. Theo mình thì ngoại trừ Onkyo SE-90 tiếng hơi có màu, còn 2 thằng kia đều ngon.
    Một điểm trừ nữa cho Onkyo là driver không hỗ trợ ASIO native, mặc dù các cao thủ thường nói rằng WASAPI-event style không khác gì ASIO nhưng không có nó vẫn thấy thiếu thiếu :) Cái này là sở thích cá nhân thôi, bạn có thể bỏ qua cũng được.

Driversupport của ESI và M-audio cực tốt, nhỏ gọn và chạy vô cùng ổn định. Khi có gì lăn tăn, bạn e-mail hỏi, hãng nó reply ngay, rất tử tế và chuyên nghiệp.
    Onkyo thì chưa thử e-mail support, vì không biết tiếng Nhật, và cũng lười (chẳng nhẽ hỏi nó sao mày không có ASIO sợ nó chửi :D

Và nếu chọn giữa ESI Juli@ và M-audio Delta Audiophile 192 thì mình sẽ chọn ESI Juli@ vì 2 lý do:
    1. Giao tiếp của Juli@ ngon và chắc chắn hơn cái bó cable break-out lằng ngoằng của M-audio. Bó cable của M-audio nó cứ tạo cho mình cảm giác nếu gắn mấy sợi dây vào, nghe lâu ngày nó kéo trì xuống dễ dứt bên trong lắm (cảm giác cá nhân vậy thôi) Với khi ta mất cái cable break-out của nó thì có mà khóc tiếng mán, cái cảd giảm giá trị mấy chục % như chơi ấy chứ. Juli@ thì không bị vụ này, lại còn đổi qua lại được giữa các loại out: balance và un-balance nữa chứ, cực kỳ tiện lợi và pro.
    2. Juli@ đẹp hơn M-audio 192 nhiều, 1 con trắng như tuyết và linh kiện nhìn sướng mắt, một con xanh lè lè và hơi lèo tèo.

Trên đây chỉ là ý kiến cá nhân, nếu bạn thích hãng M-audio hơn thì vẫn ok, vì tai trâu như mình thì mình thấy 2 cái đấy nghe hay như nhau, khó phân biệt lắm.

17. sytb75

sytb75 Advanced Member

Chào các bác! em cũng nhờ các bác cao thủ tư vấn giúp em 1 sound card cho PC nhà em với,tên em nó đây ạ: DELL OPTIPLEX 320 chính hãng. cái loại mà ngon - bổ - rẻ ý :) (chuyên nghe nhạc vàng và trữ tình) Thanks!

18. dapxichlo

dapxichlo Advanced Member

Tầm tiền này làm em Moli Musiland giá ở HN khoảng 1,4tr nghe cũng ổn trong tầm tiền đấy bác

19. lubodl

lubodl Approved Member

Đồng ý với Bác Audiy 2 ZS nghe cũng ok quá luôn, âm thanh hay còn phụ thuộc nhiều vào chất lượng nhạc mà bạn có, Soundcard có hay đến đâu mà chất lượng bài hát ko nguyên bản thì có tiền núi bỏ vào cũng không ra được chất âm như ý. chỉ là ý kiến cá nhân thôi....

20. dinhhuy1979

dinhhuy1979 Approved Member

Một phiếu cho M Audio với chất âm mộc mạc, đầm ấm 8)

21. S_Natural

S_Natural Advanced Member

Tiếng của Carddeluxe trầm và đục chứ không ngọt ngào đâu bác ơi, bản thân nó đã vậy rồi bác có mod cũng không hiệu quả đâu.

22. Lockheed Martin

Lockheed Martin Advanced Member

ESI Juli@ đi bạn, xài con D/A AKM với SNR 124dB cho tiếng chi tiết tách bạch len keng như ý của bạn luôn, driver thì cập nhật thường xuyên, không sợ lối thời (mình còn dư một con).

Thân.

23. longbungbu

longbungbu Advanced Member

Em refer lynx L22 bác ạ. Phần digital ra cực tốt

24. CADIC1008

Topic em lập lâu rồi hôm nay được các bác đào mộ lên tự nhiên thấy vui vui. Em cũng đang xài 1 card Lynx (cỏ hơn của bác nhiều), công nhận là rất hay, nhưng hơi bất tiện ở bó cable break out (em chỉ sợ chuột xơi mất nên toàn cất trong box, lâu lâu mới bỏ ra nghe cho đỡ nhớ- chủ đạo vẫn là RME).

25. sangcoi

sangcoi Advanced Member

Ông em tư vấn cho anh em trong Nam ngoài Bắc các loại amply mỗi anh trả tư với vấn được con nào CHÁN :(

Share This Page

Loading...