Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. ducfocus

ducfocus Approved Member

transis nó thì nó phải sôi sôi , sì sì âm thanh chứ pác , cảm ơn pác nhiều em sẽ kiểm tra transistor như pác đã chỉ điểm

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

3. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

em có chú marantz SD-60, máy phát rất tốt tuy nhiên khi thu thì bị hiện tượng sau : Ở chế độ thu thường ko bật nút HX Pro thì tiếng thu rất bé, mức tìn hiệu L chỉ băng nửa kênh R, phải chỉnh nút rec balance gần 1 nửa mới cân nhau và mức tín hiệu thu được chỉ bằng 1/2 so với sounce. Khi bật nút HX Pro thì tiếng to hơn nhiều, kênh L và R gần như cân nhau và đạt 9/10 so với sounce. Tuy nhiên khi thu băng mặt A xong, quay lại mặt B thu, phát lại mặt A thì bị xì tiếng kiểu như lần tiếng của mặt B sang ( hiện tượng này chỉ sẩy ra khi trên đoạn băng cả mặt A và B đều được thu trên máy này ). Hiện tượng xì này nặng hay nhẹ cũng tùy thuộc vào việc bật nút HXpro hay không bật, không bật hxpro thì tiếng xì nhiều, mặt A và B hầu như lẫn lộn lên nhau, bật HXpro thì hiện tượng này rất ít .
    Em đã tháo kiểm tra trên bo mạch máy, tại khu vực '' Bias HX Pro OFF '' em chỉnh 2 chiết áp VR nhưng chiết áp cho kênh L ko có tác dụng, còn kênh R vẫn lên được một chút. em nghi do chiết áp này hỏng , em đã rỡ mối hàn con VR để ktra thì con này vẫn tốt.
    Vậy nhờ các bác khám bệnh cho em nó với ạ.

4. ducfocus

ducfocus Approved Member

Em thì chưa gặp trường hợp này lần nào , nhưng theo suy đoán bừa của em thì pác kiểm tra trục capstan sau có bị lệch không , và kiếm một băng chuẩn kiểm tra lại đầu từ có chuẩn không . nếu chuẩn rồi thì thôi, chưa chuẩn thì chỉnh lại đầu từ cho chuẩn rồi thử ghi lại . mạch chỉ cho tín hiệu âm thanh , không thể bị lỗi như pác vừa kể được . lỗi đó là do đầu từ gây nên . khi đầu từ ko chuẩn thì pác cũng ko thể lấy bias theo ý muốn được . hi vọng pác fix được lỗi

5. ducfocus

ducfocus Approved Member

cảm ơn pác maidanhan đã nhiệt tình giúp đỡ . để em kiểm tra toàn bộ như pác hướng dẫn xem sao . về việc đầu tư em chỉ có 1 cái aiwa thôi ạ , cái kia tháo từ máy kenwood đang hoặt động bình thường mang sang thử trên aiwa xem sao . khi thử xong cho nó về chỗ cũ lại .

6. Maidanhan

Dear bác

Bác làm thử vài việc để xem chính xác nó tại mảng nào thử nhé:
    Sang Recorder Head có 2 đường tín hiệu đến, một đường Audio (I) đang ghi và 1 cao tần ( bias II)

1. I đến qua tụ qua tụ hóa 4.7uF đến 10uF

2. II đến qua tụ rất bé vài chục pF

Bác ngắt I rồi thực hiện ghi 1 đoạn, cho phát lại có thấy biểu hiện như bác đã tả không ? Nếu có là do mạch Bias gây ra
    Nếu ngắt II rồi thực hiện ghi 1 đoạn, cho phát lại có thấy biểu hiện gì không? Ngắt ra thế này, không khác gì bác ghi trên Radio cassette Recorder thời trc có đầu từ xóa là nam châm vĩnh cửu, không có bias cao tần
    Như bác tả thì phần bias đang có vấn đề

Trc khi làm việc này, bác nên mở mặt trc của máy sao cho nhìn thấy hết phần cửa băng. Bác lật ngược máy nhin đc cả Roller trc,sau dây hàn đầu từ và thực hiện phát ghi, quan sát kỹ việc quay của Roller sau xem có bị đảo lắc khi ghi không. Việc lắc đảo này làm âm thanh phần ghi rất bị ảnh hưởng

7. tuanthuy87

Cảm ơn bác Madanhan đã quan tâm giúp đỡ, em đã kiểm tra phần roller cả trước và sau khi chạy hay ghi băng đều không có hiện tượng rung lắc gì cả. Em cũng nghĩ có thể đo cụm đầu từ bị lệch path tape nên mới có hiện tượng như vậy tuy nhiên nếu do bộ cơ thì việc sử dụng nút HX Pro như máy của e thì cũng không thể ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ghi. Hơn nữa vì do tất cả sơn quoét trên các ốc định vị của máy vẫn còn nguyên nên e không nghĩ là đo lệch path tape nữa mà có thể khẳng định là do mạch điện.
    Khổ nỗi là vấn đề về mạch điện thì em... cực xxx, như bác hướng dẫn cắt mạch trên với em thấy không hiểu làm từ đâu, và làm như thế nào. Vậy e xin mạn phép đưa hình của main trong máy nên nhờ bác giúp em nên thịt em nó ở đâu, đo đạc và tiến hành như thế nào . Em xin trân thành cảm ơn!

Attached Files:

8. tuanthuy87

Đây là khu vực bias HX Pro off : chiết áp VR cho kênh L bị mất tác dụng :

Attached Files:

9. Maidanhan

Dear bác
    Phần ktra cơ khí đê phòng hờ mang búa đi giết gà vì bác có noi đến việc lẫn kênh R,L: Góp ý một lúc nhỡ do Roller góp phần gây nên thành không hay, bác mất t/g vô ích

Làm gì có ai giỏi về mạch điện, bác ạ. Bác bình tĩnh mà làm, thợ ít nhận cassette lắm, mà cái ít nhất cũng tầm 20 năm tuổi, có thân khắc có bệnh, bác ạ.

Việc đầu tiên là bác xem con trở VR kia là bao nhiêu, bác mua 1 cái xịn chút ( VR mini ngon cỡ 10K ) cùng giá trị, nhấc cái VR của kênh tốt ra đo xem 2 nửa lần lượt là bao nhiêu, bác xoay cái mới kia đúng như vậy rồi hàn vào. Thử lại rồi tính tiếp

Nếu bác có 2 Deck, trc mắt bác nên để con SD60 chỉ phát đừng nóng vội, tôi nhiều máy lắm, vừa rồi phải chuyển bớt về Hải Phòng 18 cái, vợ kêu quá, tôi có thể cho bác mượn 1 cái để thu tạm cho đỡ buồn. Tháng 1 là tháng ung dung, tháng 2 nhàn tản, tháng ba lười làm, bác mà tuổi Thân, Tỵ, Hợi tháng này càng không nên vội
    Thế bác nhé

10. tuanthuy87

Thank bác , em cũng có hai cái deck, 1 cái sony chuyên để thâu băng, tiếng thì ko bằng chú marantz này được, hiện tại đểthu bằng sony và phát bằng Marantz. Mấy cái deck này kén thợ sửa quá, về khoản cơ thì mình còn chọc ngoáy được chứ động tới thằng mạch điện tử thì chắc phải kiếm bác thợ nào thôi.
    Dù sao e cũng xin cảm ơn bác, chúc bác một năm mới an khang thịnh vượng và gặp nhiều may mắn !

11. cubigis

cubigis Approved Member

Chào cả nhà, giúp dùm em với, em vừa mới mua được em deck sony k222esj , sao mà phát nghe bí bí tiếng tối lắm, chẳng thấy tí trép nào là vì sao vậy, hay đầu từ bị mòn, có cách nào chỉnh không hay mua đầu từ mới , nếu mua thì mua ở đâu, giúp em với ạ, em xin cảm ơn nhiều

12. Quangteo

Quangteo Advanced Member

E có TEAC f500mk2 tốc độ hơi chậm, e check thấy dây belt có vẻ hơi rạn. Dây belt có dễ mua và thao tác thay thay có phức tạp không các bác nhỉ? Thay liệu có hết? Tks.

13. Johnie

Johnie Advanced Member

@Quangteo: Em chưa được sờ cái teac f500 của bác nên không biết thay dễ hay khó, nhưng dây belt rạn thì nên thay rồi. Bác ra chợ Giời (nếu ở HN) hỏi mua là có. Nhớ mang cái belt cũ đi làm mẫu. Cứ thay cái đã, nếu không cải thiện mới nghĩ đến các chuyện khác.

14. Johnie

Johnie Advanced Member

Treble thiếu thường liên quan đến đầu từ:
    - Bẩn: vệ sinh;
    - Lệch: cần căn chỉnh lại ốc azimuth cho chuẩn;
    - Mòn: thay
    Bác làm lần lượt xem sao nhé.

15. minh12345

minh12345 Advanced Member

Lại nhờ các bác trên nay 1 lần nữa về con tascam 234 của em.
    Khi ghi mặt A của băng catsette , em lộn mặt B chạy thử thì lại nghe thấy tiếng hát nhéo nhéo kiểu như hát ngược của mặt A đã thu, nhưng không rõ lời. Trước thì thu em đã thử xoá cả 2 mặt.
    Các bác bắt bệnh giúp em với.
    Cảm ơn các bác nhiều nhiều

16. Maidanhan

Dear bác

Mình có nhiều kỷ niệm không vui về con và người về máy 234. Hôm trc có hướng dẫn 1 cậu em rất trẻ (23 y o ) nhưng lại thích chơi cassette mới quen về máy này đến nhà, nói có gì lên đây mà Sharing. Chắc cậu đó chưa đủ tự tin

Bác bấm chọn của thu của cả 4 kênh ( 4 LED sáng đỏ lên ), vặn REC VOLUME của cả 4 kênh này về nhỏ nhất, cho bấm máy chạy chế độ thu. Khi ấy từ xóa sẽ xóa cả 4 kênh theo chiều A. Xong xuôi, bác lau từ, làm tương tự như trên theo chiều B. Khi ấy cả 2 mặt 2 tracks truyền thống ( trên các deck khác hay dùng ) của Side A và B mới hết tín hiệu thực cũ. Cái này do khác biệt về 4 track liên hoàn trên mặt từ gây nên, nếu blank tape chưa thu lần nào không cần làm việc này.Nếu băng đã thu trên máy này bị lẫn kênh, cũng thực hiện tương tự để xóa hết các vương vấn cũ trc khi làm lại từ đầu

Lúc này bác mới nên tiến hành thu. Có 2 mode thu.

Mode1: Thu 1 lần 4 tracks tức : Kênh 1,2 thu 1 chương trình, kênh 3,4 thu một chương trình khác biệt. Khi băng hết bác có 01 Tape với 1 chiều duy nhất vừa thu gồm 2 chương trình tách biệt nhau ở chát lượng cao và chỉ chạy 1 chiều duy nhất này mà thôi

Mode2: Thu lần 1 chỉ kênh 1,2 cho SideA ( 2 LED đỏ tương ứng báo sáng ). Hết sideA là CT 1
    Đưa SideB vào thu kênh 3,4 ( 2 LED đỏ tương ứng báo sáng ). Hết sideB là CT 2

Bác cần thay Roller đi vì khi sẽ có thể mắc bệnh là Play không méo nhưng khi REC sẽ méo ngay ỏ méo về cuối

Máy này rất cao cấp có sẵn mảng DBX một kiểu trợ giúp băng của bác thu sao laki sẽ chất lượng không cao nếu thiếu modul này
    Bác có thể bỏ toàn bộ DBX và Dolby đi mà không ảnh hưởng gì vì chúng Line up dưới dạng MOdul cắm rút độc lập
    Bác nên chới máy này băng cách mua 1 máy thật tốt, tìm máy hỏng điện để mua làm dự phòng đầu từ do Head của nó không thiết kế tương thích Metal nhưng chơi băng Metal cực hay với tốc độ lớn, Từ Permalloy rất dễ mòn khi cọ băng Metal nhiều

Nếu bác có điều kiện sao các DVD Audio only dis ra tape format, các đĩa giao hưởng 5 kênh bác setup để center và Woofer ra loa Front, bác thu qua decoder dùng đèn xuống 4 kênh Mode1, bác sẽ chìm trong xúc cảm của công nghệ nghe nhạc và nghệ thuật hàn lâm

Chúc vui, các dòng sau không dành cho bác

P/S : L..c có thể tham gia vào các mục cassette 234, có thể phê bình, có thể chỉ ra giới hạn những vô lý, nhưng không đc lôi anh vào các hiểu lầm. Thực tế anh đã từng bị hiểu lầm như vậy

17. nguyennhi

nguyennhi Approved Member

Em có cái Tape deck Yamaha -K1 , máy mới bị hiện tường ko tua được (cả 2 chiều) , phát vẫn bt . Các bác có kinh nghiệm , phán giúp em bị bệnh gì ạ . Tks all

18. tai_trau

tai_trau Moderator

Cách đây mấy năm con k1 của em cũng bị vậy. E chả chọc ngoáy gì mà vác đi sửa luôn. Mất 200k. E cũng ko hỏi là máy bị sao. :x :lol:

19. nguyennhi

Bác tai_trau sửa ở đâu vậy ? Tks bác

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạ hình như địa chỉ là 92E hai bà trưng, hn bác ạ.

21. nguyennhi

Tks bác tai em xử lý đc rồi ạ !

22. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Cái của bác khả năng nhiều là hỏng sensor counter, chứ V7000 bị motor reel thì phần lớn vẫn tua được, chỉ play mới bị dừng thôi. Bác gọi cho em theo số này em sẽ hướng dẫn bác kiểm tra. 0942436566.

23. Johnie

Johnie Advanced Member

Em vừa điều trị được bệnh nhai băng của em Nak BX-300.
    Em BX-300 của em là hàng xách tay Mỹ điện 120v, rất đẹp, vậy mà cứ băng CrO2 hay metal cho vào là chơi cứ lo ngay ngáy vì có thể nhai băng bất cứ lúc nào. Chỉ có băng normal, thường dày hơn, thì rất ít bị.

Em hỏi các bác thợ thì người phán là bệnh hai capstan bị lệch tốc độ, rồi bị lệch tape path, rồi bánh tì bị chai etc. đủ cả, trong khi em này phần transport rất ngon, tape path thẳng tưng, bánh tì cả hai bên cao su còn đen xì, mềm mại chưa bị chai.

Cuối cùng em phát hiện ra là thế quái nào mà chẳng thấy cái back-tension belt biến đi đằng nào mất. Thậm chí không còn dấu vết, (vì máy để lâu không chơi có thể belt lão hóa đứt rơi xuống, mở máy ra là thấy). Em chế tạm một cái belt thay thế từ dây chun (hơi lởm), hồi hộp nhét cái băng Metal vào, bấm play và ngồi rình chờ tiếng cắn băng rột roạt quen thuộc. Nhạc cất lên rồi, lùi ra xa nghe tí, chưa thấy cắn băng nhỉ, lùi hẳn lên ghế ngồi nghe, ha ha vẫn chưa sao. Bèn đi lấy chai bia nghe cho thích, hết hai chai cũng vẫn chỉ thấy nhạc.

Mà nhạc có vẻ hay hẳn lên. Chắc vì có back-tension nên mặt băng rất căng áp sát vào đầu từ, không lỏng lẻo như trước.

Mấy ngày rồi, vẫn không cái băng nào bị chén.

Chắc đúng bênh rồi. Giờ nghĩ cách chế cái belt cho bền hơn cái dây thun kia là yên tâm nghe vài năm.
    Báo cáo hết :)

24. Maidanhan

Dear bác

Tôi cung đang bi 1 chú ăn băng, háu ăn lắm, băng nào cũng ăn, chán chuyển về HPG, để nhân việc này check lại xem sao, nhưng Pioneer CT-A7 có dùng belt cho việc back-tension, chắc chỉ quan tâm đến việc back-tension, chi tiết ra sao tính sau vậy

25. Johnie

Johnie Advanced Member

Vâng bác. Em xem qua specs thì thấy Pioneer CT-A7 của bác cũng có cơ chế chống trùng băng (Tape-slack Takeup) giống như Nak B-300 của em. Bác kiểm tra xem ạ.

Share This Page

Loading...