Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. mrloc80

mrloc80 Advanced Member

Dạ em vẽ qua để bác rõ ạ . Khi không cho băng thì vẫn bt ạ , khi em cho băng thì trục kia ko quay nên dẫn đến nhảy stop ạ . còn em cứ giữ play thì bằng vẫn chạy và phát tiếng bt cho dù trục kia ko quay . E cũng đã tháo hết dây memory ra để giảm lực , nhưng vẫn ko đc

Last edited: 14/7/17
  2. Zorro

Zorro Advanced Member

Như vậy máy bác bị bệnh đúng như em đã chẩn đoán, bác chịu khó làm như em đã hướng dẫn là được.

Chúc bác thành công.

mrloc80 likes this.
  3. mrloc80

mrloc80 Advanced Member

Dạ vâng em cảm ơn bác , mà em có thể mua dây ở đâu ạ , em chuyên chơi số , h mới qua analog nên cũng chưa biết gì ak

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Ở HN bây giờ thì em không rành, thời xa xưa thì em thấy ở phố Thịnh Yên gần ngã 3 Phố Huế có bán, bây giờ không biết còn không? Các bác chơi cassette ở HN chỉ giúp bác ấy với.

5. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thì hay rẽ từ Nguyễn Công Trứ vào Giời Plaza, có mấy dãy bán đủ thứ các cỡ. Tốt nhất là bác cầm theo dây cần thay cho chắc ăn.

6. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Giờ đây ở chợ trời Hà nội làm gì còn bán những thứ này ....

7. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

RA chợ, gặp KIm Anh Madame đeo kính, nhớ là đúng KIm anh, đệ bán hàng hộ lớm lớn tuôi là tìm cách ăn bẩn ngay nhé bác

8. mrloc80

mrloc80 Advanced Member

OK thanks bác

9. mapu2005

mapu2005 New Member

Đê Em đặt gạch bác.
    Vâng, cám ơn bác, em nghe thời gian nữa nếu tình trạng tệ đi thì em mang ra bác thợ.

10. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em cũng dang tìm mua dây cua roa dẹt (125mm) mà chưa kiếm được. Bác nào biết chỗ ở HP hoặc HN mách giúp em.
    Cảm ơn.

11. kimdung

kimdung Approved Member

Bác Zorro chẩn bệnh giúp em với.
    Con deck cỏ Onkyo TA-620 của em mới lượm về lúc đầu thì em lấy tín hiệu từ CD vào ngõ in của cassette và lấy tín hiệu sang amply đồng thời bật đồng thời hai phím play + rec thì đồng hồ vu kim vẩy và âm ly hoạt động bình thường. nhưng sau đó em mở máy tháo bộ cơ chỉnh lại hàng răng chìa cho thẳng hàng, tra dầu biến thế (xin của ông ngành điện) cho êm các thanh trượt đồng thời thay các dây curoa (lúc lượm về dây curoa bị nhão bộ cơ không hoạt động) thì khi lắp lại đồng hồ vu vẫn sáng nhưng không vẩy nữa và không có tiếng ra loa (kể cả khi cho play băng). Nó bị bệnh gì và có dễ trị không bác ? Cảm ơn bác nhiều.

12. nguyenha7940

Xem kỹ cái chốt gạt nối với bo mạch điện hoặc tiếp điểm trên phần cơ đã kết nối với bo mach chưa.... Có thể bạn quên động tác này

13. kimdung

kimdung Approved Member

Thanks Bác. Em làm theo bác như trong hình và đã ok.
    Bác cho xin hỏi thêm là sau khi thay dây curoa vào và khắc phục theo hướng dẫn của bác thì đã ok rồi nhưng tiếng bị kéo dài. Xin bác chỉ cho em cách khắc phục nhé. Thanks Bác!

14. nguyenha7940

Chúc bạn đã khắc phục được một sự cố. Lỗi này cũng hay gặp ở người ít sử lý các sự cố kiểu này....(tôi cũng không dưới một lần...)
    Còn tiếng bị kéo dài có thể do cái dây curoa nó gây ra vì sợi dây bạn mới thay hơi căng hơn sợi dây chuẩn.... Điều này khắc phục cũng đơn giản... trên hình bạn chụp bạn có nhìn thấy ở đít cái moto của phần cơ có cái lỗ tròn bịt cao su màu đen không. Đó là chỗ chỉnh tốc của moto cho chuẩn cho tiếng kêu chuẩn.
    Ngay cả khi máy mới xuất xưởng người kiểm tra test máy ban đầu cũng phải dùng đến triết áp này nếu tiếng phát ra chưa chuẩn...
    Bạn kiếm cái tô vít hai cạnh loại nhỏ đầu vặn chỉ khoảng 2 mm thôi cho vào lựa nhẹ cho nó vào được khe vặn bạn vặn nhẹ điều chỉnh sang phải hoạc trái cho tiếng kêu chuẩn là được( một chiều vặn tiếng sẽ nhanh lên một chiều tiếng sẽ chậm đi...)
    Chú ý khi vặn đừng để phần bằng kim loại của tô vít chạm vào vỏ của moto nhé. Vặn chỉnh khi đang bật play để nghe tiếng phát ra cho chuẩn nhé.... vặn tý một cho nó chính xác đừng có tham trong công đoạn này..... cố gắng làm tỷ mỉ thận trọng nhé....
    Chúc tiếp tục thành công....
    Mong giao lưu

Last edited: 25/7/17
  15. kimdung

kimdung Approved Member

Thanks Bác rất nhiều! Hiện em đang ở cơ quan. Tối về có thời gian em sẽ tiếp tục. Kết quả em bảo sau.

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác đã khắc phục xong. Bệnh này nhiều bác hay gặp phải vì chưa kinh nghiệm nhiều. Đơn giản đó là công tắc cơ học chuyển Playback/Record trên board mạch.

Bác chưa vội chỉnh tốc độ motor capstan như bác nguyenha7940 hướng dẫn, mà trước hết bác kiểm tra xem dây curoa có bị dính dầu mỡ vào không? thứ 2 là xem thử volant capstan có bị nặng hay không? vì bác đã tháo bộ cơ ra tra dầu mỡ, có thể bị sai sót đâu đó làm kẹt và nặng nên tốc độ bị chậm cũng nên. Phải tìm đúng nguyên nhân gây ra rồi khắc phục chứ chưa vội chỉnh tốc độ motor, vì khi đã chỉnh rồi, rất rất khó chỉnh tốc độ về đúng như ban đầu, ngay cả với người có nhiều kinh nghiệm về casstte.

17. kimdung

kimdung Approved Member

Thanks Bác! Xin hỏi bác "volant capstan" là gì và có phải cái bánh đà to tiếp nhận động năng đầu tiên từ motor không? Cái bánh đà này (theo cách gọi của em) thì khi thử quay tay thì hơi nặng (khi không có dây curoa). Khi mắc dây curoa vào thử tay thì thấy nặng. Nếu phải cái này thì khắc phục thế nào? xin bác chỉ cho cách giải quyết. (Dây curoa mua ước lượng vì dây cũ theo máy không còn. Dây mua có chiều dài trong lòng 8 cm, (dùng que tăm kéo hai đầu dây rồi áp lên thước)). Xin hỏi thêm Bác: mặt dưới của cassette có gi thông số "27/70069" thì có phải là năm xuất xưởng không? nếu đúng thì đồi cũng sâu thật- Vintage

18. nguyenha7940

Nó chính là cái bạn mô tả. Mình tưởng bạn dầu mỡ hết phần cơ rồi...
    Nếu bạn chưa vệ sinh đến phần này và khi quay volang trục cuốn băng này hơi nặng...( hơi nặng hơn bình thường so với khi quay khối lượng của cục volang này thì cần làm vệ sinh nốt cho nó ngon và khi làm vệ sinh phần này bạn phải cẩn thận khéo tay thì mới được... còn nó quay hơi nặng lúc đầu sau quay bình thường, có thể tạm tháo dây curoa ra cho nó quay tự do khi volang đó quay không có lực cản thôi tác động lực thì không cần thiết phải tháo ra làm vệ sinh phần này...)
    Còn muốn làm vệ sinh thì bạn nhìn thấy thanh kim loại chặn ngoài volang này tìm vít bắt vào khung tháo ra nhẹ nhàng tháo thanh kim loại đó ra hở được phần volang. Chú ý xem có tấm đệm giữa đầu trục với tấm kim loại không thì giữ lại làm vệ sinh tấm đệm chỗ đầu trục của volang đó tỳ vào để xong thì lắp lại
    Quay phần cơ ra đằng trước tìm đến đầu trục castang tại đây sát khung máy đầu trục castang có một gioang nhựa chốt đầu trục tháo nhẹ để gioang này trồi lên khỏi rãnh của trục castang lúc này mới có thể tháo volang cùng trục castang ra được. Chú ý không cẩn thận rất dễ rơi mất cái gioang nhựa này nhé chỗ giáp ranh gioang nhựa này hay bị bẩn do mạt băng quấn vào nên chú ý làm sạch vị trí đó. Trục castang tại vị trí này nó được đỡ bằng bạc đồng lúc này thử luôn giữa trục và bạc còn tốt không có bị dơ bạc không...( thực tế ít có nhưng cứ thử luôn cho an tâm) sau đó bạn có thể kéo volang từ phía sau rút hẳn trục castang ra làm vệ sinh trục bạc cho sạch cho dầu vào lỗ bạc rồi lắp lại theo trình tự ngược lại là xong. Còn có thể bạn không cần tháo hẳn ra làm gì lâu công bạn có thể vệ sinh trục khi không cần tháo ra bằng cách xem chỗ gioăng nhựa như tôi nói có bẩn không thì lau chùi nhặt hết cái bẩn bám vào rồi có thể lấy ít dầu hỏa cho vào chỗ trục castang và bạc quay cho cái bẩn từ trong có thì bin cuốn ra ngoài lau hết nước dầu bẩn đó đi làm vài lần cho sạch thấm khô dầu hỏa rồi cho dầu máy khâu bạn có vào đó quay nhẹ nhàng là được
    Lắp lại đầy đủ lắp dây curoa vào chú ý đừng để dây curoa dính dầu nhé. Dính dầu thì phải lau thật sạch dầu trên dây curoa đi nhé. Chú ý những vị trí mà dây curoa chạy tỳ vào cũng không được dính dầu có phải lau cho thật sach hết dầu đi nhé. Bắt dây curoa vào xong thử ấn nhẹ dây curoa xem nó phải hơi võng xuống thì chuẩn còn ấn mạnh nó mới võng xuống thì dây curoa hơi căng kiếm được dây dài hơn tý thì tốt hơn nếu dây curoa không bị căng quá đã làm vệ sinh như hướng dẫn rồi mà tiếng vẫn sai tiếng thì điều chỉnh nốt như hướng dẫn phần trên
    Nếu xó thể dùng cật tre vót thành tô vít để chỉnh triết áp trên là tốt nhất...
    Chúc thành công...

19. kimdung

kimdung Approved Member

Thanks Bác rất nhiều! công đoạn này chắc phải để chờ đến ngày nghỉ cuối tuần cho thư thời gian.

20. Maidanhan

Dear bác

Tôi có mấy con Radiocassette Recorder rất xưa và đẹp , hiện có 1 cái bị phần cassette play chỉ ra 1 kênh, line in vẫn đủ. Tôi rút thiếc, lật cái chuyển mạch ra vệ sinh rồi mà vẫn bị, xịt RP7 bằng Air Pumper vẫn bị, theo bác lối nằm ở đâu
    Còn 1 cái bâm Play tiếng rất bé, mất mát là chắc chắn rồi. Nếu chuyển sang Radio tiếng cũng bé, nhưng cho cái casstte in, bấm REC thì tiếng Radio cực kỹ hay, tương tự Line in, bấm REC có băng, ( Pause On ) tiếng rất tốt.
    Theo bác mất mát này nằm ở Pin nào của chuyển mạch REC/PLAY ?

Bác giúp tôi tìm pan, có gì khó nói ta trao dổi qua PM dc không? Tôi muốn đèn hóa máy chú này để đi đâu cầm đi nghe cho tiện. Mắt tôi cận nặng, không soi đc các tiếp điểm cơ loại nhỏ trên Radiocassette Recorder đời xưa

21. nguyenha7940

Cái này do chuyển mạch của máy bạn gây nên rồi....
    Máy của bạn bao tuổi rồi..... và cái chuyển mạch đó nó bao lần hoạt động rồi giờ nó đòi nghỉ hưu thôi....
    Nhưng tiếng bé một vế thì cũng có thể sử lý được nhưng chấp nhận hy sinh một số tính năng....( loại bỏ cái chuyển mạch trên ...) nếu chấp nhận vấn đề đó mình có thể chỉ cho bạn....
    Mình cũng chỉ có thể chỉ cho bạn thôi vì hình như bạn ở tận Hải phòng còn mình Hà nội nên cũng khó giúp trực tiếp được...
    Vậy giao lưu qua mạng nhé....

22. Maidanhan

DEar bác
    tôi ở cả HNI và HPG
    Bé cả 2 vế là do mất mát khi PLAY qua contact chuyển mạch PLAY/REC bác ạ. Tôi không làm đc đồ bé quá, do mắt cận nặng
    Tôi nói 2 ca :

Ca 1: chắc chắn do chuyển mạch Tape/Radio/Line gây nên. Tôi đã bật cả cây chuyển mạch ra, các miếng contact mạ bạc sáng choang, xịt RP7, đóng lại vẫn bị nấc cassette, x=e rằng 1 chân nào đó của contact bị ngắn, lúc đẩy về vị trí Tape, 1 vế không với tới má điện tiếp xúc bảng mạch

Ca 2: Chắc chắn do contact PLAY?REC gây ra tại điểm mát chung khi cần kéo gạt đi gạt lại, do vậy khi cho Tape vào và bấm REC and Pause, 1 điểm mass đâu đó đc gạt vào nên tiếng rất tốt. Sau khi bắt IC công suất làm việc như mạch truyền đạt, không khuyeesch đại, tôi ghép tạm tube vào, tiếng hay tuyệt vời với kết cấu thùng loa hở.

Bởi lẽ này, tôi mới nhờ bác giúp

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác chưa cần phải tháo trục capstan và volant ra đâu. Trước mắt bác lấy tay lắc volant theo chiều dọc của trục, xem thử có độ dzơ không, nếu không có thì bác xả con vít nhựa ngay sau trục capstan, nằm trên tấm thép chặn giữ volant đó ra 1/2 đến 3/4 vòng sao cho khoảng dzơ 0.3 đến 0.5mm là được.

Còn dây curoa, nếu không còn dây cũ để đo, bác dùng 1 sợi dây lồng vào đo tổng chiều dài, rồi chọn dây curoa có chu vi ngắn hơn 5-7% là được.

Các số trên là mã thông tin gì đó của hãng thôi, chứ không phải năm sx đâu, vì máy này sx khỏang cuối năm 1970, nên số 27 hay 69 không phù hợp xét trên Tây lịch hay Nhật hoàng lịch bác ạh.

24. nguyenha7940

Nếu bạn ở Hà nội mà gần nhà tôi mong giao lưu...
    Còn như mình nói ngay từ đầu là cái chuyển mạch nó đòi nghỉ hưu mà.....
    Bạn đã tháo hẳn cái chuyển mạch ra thì bạn nhìn thấy rồi đấy những lá đồng bé tý. Những cọc tiếp điểm bé tý. Dãy chân tiếp điểm không biết bao nhiêu chân. Và cái lo xo đẩy lá tiếp điểm cũng bé và mỏng.... không hiểu lực đẩy đè tiếp điểm là bao nhiêu. Lực lớn quá thì tiếp điểm dễ hỏng lực bé quá thì tiếp điểm tiếp xúc không tốt...
    Vậy nên người ta sau đó mới cho ra đời các con 4066, 4052 ,9164... Ngày xưa khi mà mình tiếp xúc với mấy con đó mình thấy quả là tiến bộ về kỹ thuật....
    Nay bạn muốn cho cái casset đó của bạn hoạt động như mình nói có thể phục hồi nhưng sẽ phải hy sinh một vài chức năng là vì vậy....
    Còn bạn cũng sinh sống ở Hà nội và máy của bạn cũng ở Hà nôi nữa nếu nhà bạn gần nhà mình thì mong giao lưu. Nhà mình ở gần vườn hoa 1/6 quận Đống Đa ....
    À bạn nói bạn cận nặng phải đeo kính cận. Không nhìn được các vật nhỏ.... Còn mình giờ muốn làm được đồ điện thì phải đeo kính lão.... Toàn CON ĐÒ XƯA ĐÃ GIÀ RỒI có phải không bạn...

25. Maidanhan

Dear bác
    Không phải hy sinh gì đâu bac ạ, tôi tính rồi, chỉ cần mò ra vị trí của Tape trên cần chuyển mạch, sẻ lần ra vế trái đang mất Tape, hàn thẳng chaan mất này ra 1 chuyển mạch mono khác, như vậy khi đây về Tape, đẩy thêm contact mono kia là ổn. Do ít kinh nghiệm với chyển mạch cũ, mắt cận nặng không dám làm bừa, nhơ hỏng không có đồ thay bác ạ
    TC9164 là chuyển mạch hay nhưng điện trở dẫn vẫn khoảng 40 OMH bác ạ, tôi không hâm mộ vụ Soft Switching lắm, bác nghe cùng 1 CD trên VICTOR 70 ( 3MD, 3CD.1Cassette, 1Radio ) vơi AIWA CS75, Radiocassette Recorrder, âm thanh cái sau hơn hẳn 1 đẳng cấp. Cơ của Radiocassette Recorrder xưa không khác nhiều cơ các Deck đắt tiền dùng Single Casptant, bác biết điều đó lâu rồi còn gì

Vâng đồ xưa già và tốt đành phải tận dụng bác ạ
    Tôi ở Từ Sơn, đi làm về rất muộn, bác Cup hẹn gặp mấy lần mà no tỉme, kể cũng ngại. Hẹn sớm gặp bác để hỗ trợ

Last edited: 26/7/17

Share This Page

Loading...