Góc tám của thuyền viên ST70 MKII

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tranguyennguyen, 30/9/11.

1. kirato

kirato Advanced Member

Ngày lễ bác New đi thủ đô, đã quá có cho em đu cánh máy bay không, để em còn offchai với các bác thủ đô nhể

2. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Em không nghĩ định luật bảo toàn năng lượng có vấn đề, mà là cách ghi của biến áp có CT.
    Biến áp có CT nắn đèn thì mỗi vế chỉ chạy nửa chu kỳ, cho nên so với nắn cầu diode thì một nửa cuộn kia coi như bỏ không. Có lẽ tiết diện dây phần thứ cấp vẫn đủ, nhưng sơ cấp chỉ tính cho trường hợp nắn đèn. Nếu bác dùng nắn cầu diode với điện áp gấp đôi với dòng danh đin ghi trên biến áp thì nguy cơ cuộn sơ quá tải là rất cao..
    Ngoài ra em không hiểu chỉ số 1,6 của bác. Nếu nắn diode tụ lớn thì Vdc=căn 2x Vac, dòng giảm tương ứng.
    Nếu nắn đèn + choke + tụ thì Vdc=1,1 x Vac, dòng giảm tương ứng
    Xin ý kiến của bác

3. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Haha ra Hàng lược làm dĩa luộc nhé rồi thẩm âm mới chính xác ...

4. metalhead

metalhead Advanced Member

1. Em chưa nói đến phần sơ cấp, chỉ nói riêng phần thứ cấp: nếu giả sử như bác nói thì nắn tia chỉ dùng 1/2 cuộn sơ cấp, nghĩa là công suất AC tiêu thụ Pac = Iac x Vac; trong khi đó phần DC (sau mạch nắn lọc) lại thu được Pdc = Idc x Vdc = Iac x 1.4Vac = 1.4Pac => không hợp lý (với nắn tia: Vdc = 1.4Vac, Idc = Iac)
    2. Chỉ số 1.6 cũng như công thức tính dòng áp trong các trường hợp em tham khảo ở đây: http://www.hammondmfg.com/pdf/5c007.pdf

5. tranguyennguyen

Em sợ có sự nhầm lẫn giữa giá trị đỉnh peak và hiệu dụng av.
    Theo trang tham khảo của bác em thấy có mấy vấn đề:
    - Không nhìn thấy giá trị 1,6 trong trường hợp nào,
    - Trong sơ đồ nắn cầu toàn chu kỳ thì Idc=0,9 Iac, Vdc=0,9Vac tức là họ đã tính đến hao phí và sụt áp trên diode.
    Nên em đồ rằng đây là các công thức thực nghiệm đơn giản hóa, có tính đến diode, choke, tụ và không đúng trong nhiều trường hợp.

6. audiofind

audiofind Advanced Member

Trong tài liệu của RADIOTION DESIGNER'S HANDBOOK 4 (rdh4) chương 5 - TRANSFORMERS AND IRON-CORE CONDUCTORS của RCA- Mỹ (Radio Corperation of America), nó tính thế này, mời các bác tham khảo:
    Dòng qua cuộn thứ cấp :

1 Ví dụ cụ thể với đèn nắn là 6X4 và lọc bằng tụ, nguồn đôi 300-0-300V. Dòng DC là 60mA.

Dòng DC là 60mA, dòng qua thứ cấp là 60mA x 1.1, nhưng tính công suất cho BA cuộn 300-0-300V chỉ là 60mA x 343VDC =20,5W + 2W tổn hao đèn nắn thôi. Nó không tính là 600 x 60mA = 36W hay 600 x 66mA = 39,6W
    KHi nắn, lọc hỗn hợp cả tụ, choke, trở với các trị số khác nhau em nghĩ chắc tính...không ra :?:

Attached Files:

File size:
      37,3 KB
      Views:
      497
      File size:
      47,5 KB
      Views:
      497
  7. metalhead

metalhead Advanced Member

- Khi nắn cầu: Idc = 0.62Iac => Iac = 1.6Idc
    - Bản thân em cũng không rõ giá trị V(avg) có ý nghĩa ntn, tuy nhiên so sánh với thực tế thì điện áp đo được không phải là V(avg) này mà là V(peak).

8. tranguyennguyen

Bác bỏ qua mất hao hụt rồi.
    Khi không tải thì bác đo được Vpeak, nhưng khi đầy tải thì bác đo được Vavg.

9. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Cần giải phóng 1 số pcb cho dự án này...ai quan tâm pm cho em nhé....

10. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Idc va Iac nếu tính toán truyền tải điện na­ng­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­­ thì Iac và Idc nh­ư nhau Iac là dòng điện hiệu dụng mà

11. Vuky

Vuky Advanced Member

Các bác giúp em với. Em đang dùng cháy nguồn đem qua thợ bác thợ bảo cái 5V4G của em không cấp đủ áp phải kiếm bóng phiến dài mới đủ áp :( vậy theo các bác thì cái nào trong số trên đáp ứng được. Em thấy chỉ có Philco và RCA là phiến dài có thể chơi như thợ nói. Vì thợ nó cũng om em chưa biết khi nào trả hàng nên không cắm rút trực tiếp được...Help.......Help....heo......he

12. kirato

kirato Advanced Member

em thì new bie đèn, nếu bác ở sì gòn thì em dám chắc 3s có bệnh 10s có toa :lol:

13. Vuky

Vuky Advanced Member

Em mà ở trỏng thì em túm luôn cái tay ráp đèn cho em ròi chứ cần gì phải đợi từ tháng tư tới giờ cho mỗi căn bệnh cháy nguồn :( :( :( :shock: :twisted:

14. newpower

newpower Advanced Member

Bác xài 5U4G đi ạ đo áp ra là bao nhiêu mà không đủ áp. Nếu dùng nắn nguồn cho ST 70 hiệu quả nhất thì dùng bóng .....................bán dẫn

15. Vuky

Vuky Advanced Member

Em có biết gì đâu :( Nghe thợ nó phán vậy thì em biết vậy nên mới lên đây hỏi các bác cho rỗ chứ không thì lại tự biến mình thành gà :( . mà em bắt đầu chán máy vụ DIY này rồi năm ngày ba tật ở viện nhiều hơn ở nhà

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đây là do tại bác. một phần bác định hướng chơi không hợp với bác. lý do ở chính đây:

bác đã xác định chơi diy, thì ít nhất cần trang bị kiến thức về diy, điện tử ít nhất là biết cân chỉnh, đo đạc. ở đời chả ai tự nhiên sanh ra biết được/ giỏi được bác ạ. tất cả đều phải học, phải tìm tòi. đừng trả lời em đại khái những câu " em yếu điện tử lắm, em ... mù điện tử từ nhỏ ".... không ít người diy đèn giỏi xuất thân từ ngành Ngân hàng, vi tính, vận chuyển, giao thông, giáo dục... thậm chí Bốc xếp, chợ trời bác ạ.

để giỏi 1 thứ, cần ít nhất 3 điều: passion, knowledge và skill. có vẻ cái đầu tiên, là quan trọng nhất thì bác đã không có rồi.

17. Vuky

Vuky Advanced Member

Báo cáo các bác là ST70 của em đã cất tiếng sau gần 5 tháng bị sổ mũi :) . Rất cám ơn bác cừongnm đã giúp em quấn nguồn, cám ơn shop bác hungbo đã giúp em tra dây vào mạch. Sau khi nâng cấp với EL34 giờ ST70 là đối tác hợp lý của cặp loa Tannoy ở nhà mà kể từ lúc mua tới giờ em nó mới được dịp cất tiếng hát với cấu hình sau; bóng nắm Philco 5U4G, bóng pre 6AN8 Sylvania, bóng công suất EL34 GE.
    Em cũng tự sướng luôn với bản thân. Sau cũng gần 5 thang phiêu du mà không tìm được thầy lang, em đã tự sướng làm mất tận gần 10' để đấu nối OPT vào board mạch cũng như thay volumn em ULC V1 đã trở lại tạng thái hoàn hảo ban đầu :lol:

18. tranguyennguyen

Chúc mừng bác.
    Đã chơi sang đến EL34 GE thì bác nâng cấp luôn 6AN8A tối thiểu là RCA, còn nếu được thì Mullard đi cho hết thuốc :mrgreen:

19. newpower

newpower Advanced Member

Chúc mừng bác Vuky Có thế mới biết "Chiến đấu có gian khổ mới thấy vị ngot của chiến thắng"

20. Vuky

Vuky Advanced Member

Chúc mừng bác.
    Đã chơi sang đến EL34 GE thì bác nâng cấp luôn 6AN8A tối thiểu là RCA, còn nếu được thì Mullard đi cho hết thuốc :mrgreen:[/quote]

Vâng cám ơn bác. Em cũng máu mấy em 6AN8A Murllar của shop Huế lắm nhưng dao này đói lắm.
    @Newpower: đắng họng lắm bác ơi. Nói giã họng ra ông Hưng mới nhận đấu dây đấy. Cho dù các đầu dây thò lò cả có đánh dấu hẳn hoi. Cái ST70 này nó khác với mấy cái của các bác. Về cơ bản nó là ST70 nhưng do dùng linh kiện bự :lol: nên không có chỗ gắn vậy là.....board đi đằng bo en nó chơi theo kiểu P2P cho nó xông xênh. Sau đó, là quá trình hiệu chỉnh râu trên cắm xuống dưới râu dưới cho bà hàng xóm nên nó chẳng giống ai nữa :( . Mà em thì mù tít có biết gì đâu nếu nó nguyên bản như ban đầu thì em mò vào đây kiếm cái sơ đồ mạch ráp theo thì no vấn đề.

21. kirato

kirato Advanced Member

Vâng cám ơn bác. Em cũng máu mấy em 6AN8A Murllar của shop Huế lắm nhưng dao này đói lắm.
    @Newpower: đắng họng lắm bác ơi. Nói giã họng ra ông Hưng mới nhận đấu dây đấy. Cho dù các đầu dây thò lò cả có đánh dấu hẳn hoi. Cái ST70 này nó khác với mấy cái của các bác. Về cơ bản nó là ST70 nhưng do dùng linh kiện bự :lol: nên không có chỗ gắn vậy là.....board đi đằng bo en nó chơi theo kiểu P2P cho nó xông xênh. Sau đó, là quá trình hiệu chỉnh râu trên cắm xuống dưới râu dưới cho bà hàng xóm nên nó chẳng giống ai nữa :( . Mà em thì mù tít có biết gì đâu nếu nó nguyên bản như ban đầu thì em mò vào đây kiếm cái sơ đồ mạch ráp theo thì no vấn đề.[/quote]
    thui thì đã chơi DIY phải tự làm, mò mẫn thì hiểu được, bác chịu khó là ra hết liền. dù sao củng chúc mừng bác có ST70 để nghe.

22. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Em đang cần gấp cập 6AN8 cho dự án ST70 ,anh em nào có giúp em với.........

23. Vuky

Vuky Advanced Member

Hình như shop Bảo Anh đang có bán giá đâu 500K/cặp bác thử xem.

24. concerto

concerto Advanced Member

Ở trên đời này có 6GH8 chủng loại "ngoong bổ gẻ" được sx đời cúng cuồi có thể thay thế tương đương cái gọi là chất âm với bất kỳ họ 7199 hoặc 6AN8 khủng nào .... Hơn nữa các cụ đừng quá tung hô Mù-lòa 6AN8 mà hay đi tìm bóng Mẽo cho gẻ mà được sx ... cùng trong nhà máy Mu-lòa giống hệt 100%
    Hơn nữa các cụ đã Đi-Ai-Oai gồi thì nên tách gời 2 nửa 6AN8 thành 1 cặp bóng gì đó sẽ cho chất lượng kỹ thuật vượt trội .... :wink:

25. Vuky

Vuky Advanced Member

Mà em nghe nói chỉnh chút xíu là dùng được 6U8 cho ngon bổ rẻ mà lại sẵn hàng. Đợt tới nếu bóng 6AN8 của em có vấn đề có lẽ cũng nên chuyển đổi.

Share This Page

Loading...