GU50-SE: Dự án DIY đầu tiên-Version 2.0-tr42

Discussion in 'Đèn điện tử' started by vducuy, 20/8/11.

1. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

2. vducuy

vducuy Advanced Member

Hehehee......cuộc chiến không bao giờ dừng............cứ hết cái này là đã có cái khác nối đít liền à....ngửi chì nhiều hơn nghe nhạc muh

3. tplong68

tplong68 Advanced Member

Em muốn đi 'du lịch" bắt đầu từ Nga.các cụ xem tiếp theo là Mỹ hay nhật thôi chứ cứ loanh quanh ở Nga cũng chán :lol: mà em chỉ di "du lịch"bụi được thôi.em ..èo.. ắm.. ạ :mrgreen:

4. vducuy

vducuy Advanced Member

1 phát tới đích hơn nhiều trăm phát mà không tới đâu bác................:d

5. tplong68

tplong68 Advanced Member

1 phát tới đích hơn nhiều trăm phát mà không tới đâu bác................:d[/quote]
    Em hiểu ý bác,nhưng em mới nhấc chân khỏi điểm xuất phát thôi .con phải học nhiều lắm ạ :)

6. vducuy

vducuy Advanced Member

Bác giống em cách đây 1 năm và em thì đang theo hướng trăm phát không trúng phát nào nên .... đường thì em thấy có 2 đường cho bác chọn ..heheh. theo em thấy thì người khôn họ sẽ chọn bóng tốt, nghiên cứu kỹ rồi mới làm. làm phát ăn ngay.
    còn người dại dại như em thì cái gì cũng muốn làm, nhưng mà làm ra thì cái nào cũng rứa...same same...hehe

7. tplong68

tplong68 Advanced Member

Chắc trước khi họ khôn thì cũng dại như anh em mình thôi :lol: các cụ bảo"ai lên khôn mà chẳng dại đôi chục lần"bác nhỉ :mrgreen:

8. Pilab

Pilab Advanced Member

Nhờ một bác thợ mộc làm hai hồi gỗ; mua một tấm mica trong cho mặt trước, một tấm sắt che mấy biến áp... và thêm ít công tự chế; kết quả là GU50-SE trông đã khá hơn ban đầu!

Attached Files:

File size:
      79,8 KB
      Views:
      614
      File size:
      80,9 KB
      Views:
      613
      File size:
      83,6 KB
      Views:
      612
  9. vducuy

vducuy Advanced Member

Không lắp volume luôn hả bác?

10. Pilab

Pilab Advanced Member

[/quote]
    Không lắp volume luôn hả bác?[/quote]

Em vẫn đang để tạm vol ở phía sau...
    Em đã giảm áp phân cực để dòng tĩnh qua mỗi đèn GU50 vào cỡ 100 mA; công suất toàn máy khoảng 180 VA.

Attached Files:

File size:
      70,3 KB
      Views:
      567
  11. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Bác kiếm đâu ta cái mảnh sắt có khe thoát nhiệt thế ạ. Em đang muốn đặt làm cái chassis cho em pre. Cũng muốn có mảnh tôn hoặc sắt có khe thoát nhiệt như thế để đậy lên nóc.

12. Pilab

Pilab Advanced Member

[/quote]
    Bác kiếm đâu ta cái mảnh sắt có khe thoát nhiệt thế ạ. Em đang muốn đặt làm cái chassis cho em pre. Cũng muốn có mảnh tôn hoặc sắt có khe thoát nhiệt như thế để đậy lên nóc.[/quote]

Tấm này trong case máy tính bác à!

13. highwayman

highwayman Advanced Member

tình hình là em vừa được nghi phép, gần một năm rồi không động đến đèn đóm jờ muốn nghịch tý,không biết GU của mình đến version nào rồi,bác vducuy đã có version 2,e cũng đã ngó qua cái mạch đang có ý định theo bác đấy,bác có thể poss thông số chi tiết của mạch júp e với,lâu quá rồi khồn động đến những j các bác chỉ bảo quên hết rồi phải học lai từ đầu thôi. các bác cho e hỏi luôn 6h1 và 6h6 nên đầu tư như thế nào chẳng hạn như mua bóng nos hay bóng mới sản xuất ạ

14. vducuy

vducuy Advanced Member

À....GU của em giờ là đến version....................tháo ra hết rồi ạ.................
    welcome bác trở lại. bóng mới thì em ko có còn bóng cũ nếu muốn làm 6h1,6h6 thì em tặng bác ....bác PM cho em cái địa chỉ.

15. highwayman

tình hình là e đang mod GU theo mạch trên,thông số như sau
    6h1 Va=110.3 v, Uk=1.8v
    6h6 Va=242.2 v, Uk=14.9v
    GU50 Va=405v, Ia=60ma,Vg2=290v ( fix bias )
    hồi tiếp 4.7 k
    theo cảm nhận của e dải trung mềm và mượt hơn so với chạy 6h2 SRPP,nhưng bas thì vẫn bị hơi bùng nhùng,một vấn đề nữa là khi tắt âm li loa bị ù lên một tiếng to hơn so với mức âm lượng một chút rồi hết ngay ( không hết từ từ ạ ) có bác nào ngag qua júp e xử lý vụ này vơi
    Cám ơn bác vducuy đã tặng bóng để e có cơ hội trải nghiệm ạ

16. loudnoise

loudnoise Advanced Member

...Vg2=290v ... khi tắt âm li loa bị ù lên một tiếng to hơn so với mức âm lượng một chút rồi hết ngay ( không hết từ từ ạ )

Bác thử xem lại trở xả của tụ cấp áp cho lưới 2 và tụ nguồn nhé!

17. highwayman

từ B+ em sụt áp qua con trở rồi cấp cho lưới g2 luôn, e kiểm tra và chuyển sang chạy auto bias thì hết hiện tượng ù khi tắt máy, nhưng jờ lại nảy sinh vấn đề nữa là khi e nối tụ thoát catot cho 6h6 thì bật máy lên bị ù rất to,cũng xảy ra tương tự khi tháo tụ thoát catot 6h6 và mắc thoát catot gu50

18. vducuy

vducuy Advanced Member

không nên gắn tụ thoát cho 6h6, có gắn thì gắn cho 6h1.
    bác cho 1 con tụ sau con trở hạ áp cho lưới g2, cỡ 47uF thôi. trước khi vào lưới G2 bác cho thêm 1 con trở 1K nữa xem có hết không.
    nên có 2 con trở 100ohm nối mass cho đốt tim, trị ù, xì khá hiệu quả.

19. highwayman

mình hồi tiếp về 6h1 mà bác,nếu gắn thì gắn vào hai đầu con trở 390 omh có phải không, đèn 6h6 chạy dòng có 14.9/18000=0.0008278 A có nhỏ quá không ạ, hình như các bác bảo dùng trở 100 omh nối mass cho đốt tim sẽ bị sụt áp nên em dùng cách treo áp đốt tim rồi

20. vducuy

vducuy Advanced Member

Nếu bác làm theo cái mạch trước em post thì có vẻ ko ổn rồi, hồi đó tính toán cùi bắp quá.
    theo em, để cấu hình này chạy tốt hơn thì nên nối tầng trực tiếp cho 6h1,6h6. nó sẽ tăng dòng cho 6h6, bỏ bớt được 1 con tụ nối tầng.
    Gửi bác 1 cái schema em lượm lặt đâu đó quên rồi

Trong sơ đồ trên có 1 số chổ (có thể) chưa đúng, bác cần lưu ý:
    1. Red LED: bác thay bằng 2 con trở 390R+100R để sau này hồi tiếp(giá trị 390R có thể thay đổi sao cho Uk~1.8->2V là đẹp)
    2. R6=8K2 con này ở đây không hợp lý, nên thay=15K hoặc 18K. sao cho Uk của 6h6 khoảng ~100V, dòng 6h6 cũng không nên chạy cao quá, tiếng sẽ dính
    3. bỏ tất cả tụ thoát katot, hồi tiếp, chỉ thêm vào khi thực sự thấy cần. và nếu thêm thì phải dùng tụ tốt.
    4. chạy GU50 5 cực, hạ áp G2 khoảng ~300V như bác đang làm.
    5. Nối mass 100R cho đốt tim không làm sụt áp đâu. treo đốt tim chỉ khi cần thiết. Ukh vẫn đang an toàn thì không nhất thiết phải treo đốt tim, càng đơn giản càng tốt.

Hiện tại em không vọc GU nên có 1 số idea như thế chia sẽ cho bác thôi, có thể có cái không chính xác.
    Try with you own risk....hehe

Attached Files:

21. highwayman

ok cám ơn bác e sẽ thử, e có mấy cái cd made in japan e mới mang về đợt đi làm vừa rồi tối e gửi ảnh bác thích cái naò e gửi tặng bác nhé

22. highwayman

theoy
    theo mạch trên e thấy còn vấn đề này nữa không biết có cần thiết không,
    - đèn 6h1, 6h6 có cần trở thoát lưới không nếu cần thì dùng giá trị bao nhiêu.
    - trở thoát lưới gu50 22k có nhỏ quá không,nhỏ quá tín hiệu sẽ thoát xuống mát nhiều và trở kháng váo thấp
    các bác ghé qua júp e cái để e hàn luôn

23. vducuy

vducuy Advanced Member

Re: GU50-SE: Dự án DIY đầu tiên

6h6 không cần, 6h1 bác có thể dùng 470k, gu50 thì phải tính toán ở chổ con tụ nối tầng, bác cứ quất đại 220k->470K cho nó chạy đi đã...tính toán rồi thay sau cũng được. quan trọng là điện áp gần giống trên sơ đồ đó là ok

24. vua bo cap

vua bo cap Advanced Member

Em xin hỏi các bác trong topic mình đã bác nào dùng qua LS-50 , em định làm lại cái GU quăng ở nhà mấy năm, nhân tiện làm luôn lại mà ko biết có mạch lái nào của bóng đức quốc xã như EF11, EF12, c3g,,,cho em ấy không các bác nhỉ ?

25. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Lúc làm cái amply GU50 em cũng bị y chang dòng bôi đỏ ở trên khi chạy chế độ 5 cực. Nói ra để nhờ các anh tư vấn khắc phục lại bị chê là mình..... nói xạo. :mrgreen:

Share This Page

Loading...