Harbeth Cảm nhận và chia sẻ.

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Harbeth2010, 25/10/10.

1. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Re: Harbeth trung thực mà giàu nhạc tính

Bác manh xem thế nào chứ em còn đang dùng 4 trong 5 thứ bác nêu trên, đi đâu về đâu bây giờ đây :lol:

2. ngthehung_1973

ngthehung_1973 Advanced Member

* Em lại may mắn hơn Bác Minh thôi không dùng loại nào trong 5 thứ Bác Manh viết , thế là Em vẫn còn đường để về nhà :D

3. Harbeth2010

Harbeth2010 Approved Member

em đâu có hằn học, em cũng đã có harbeth rồi đấy chứ, nhưng em không thích khoe khoang va tán dương nó làm gì

Tóm lại ý của bác là thế nào? Bác đã nghe những loại loa nào, đồ nào, cái nào hay cái nào không hay. Cái nào nghe tại nhà người ta hay còn về nhà mình lại phọt phẹt ?
    Bác nói gì cứ cụ thể ra để em đánh giá xem vấn đề của bác là ở chỗ nào. Em thì có cảm giác bác chơi toàn phải đồ audio cỏ, mua mua bán bán nhiều nhưng chẳng được cái nào ra hồn nên đâm ra cay cú, chán đời đi ra forum nói lăng nhăng, loạn xạ. Tâm lý của đàn bà không được thỏa mãn nó hay thế :lol:

4. manh

manh Advanced Member

Dừng nóng thế bác, nói trước bước không qua đâu
    Mình thì cứ nói thật suy nghĩ của mình ra vì thực sự có những bài mình viết trong các topic này cách đây một vài năm giờ đọc lại thấy buồn cười và ấu trĩ, có thể tại thời điểm đó nó là hay là nhất nhưng bây giờ trả biết thế nào
    Mình chơi toàn đồ cỏ , rẻ tiền thôi chứ mình đâu phải đại gia đâu mà có nhiều tiền, của đáng tội với cái gì thì mình không chắc chứ với cái món audio này thì không phải một sớm một chiều là có kinh nghiệm ngay đâu mà phải qua rất nhiều lần đổi chác các bù rồi mới tìm ra đồ ưng ý, ... Rồi lại chán , lại đổi nên mọi đánh giá là mang tính tương đối , tùy từng thời điểm
    Chúc vui
    Khửa khửa ... Phê vãi lều
    Mà cái topic này bác đặt gách lâu mà chả có ma nào thèm ngó nay em có viết vài bài mà bác đã mắng nhiếc coi thường em, em buồn quá hu hu

5. caithang

caithang Advanced Member

Chả biết thế nào, chứ cứ đồ audio bán dưới giá thị trường là em thấy nó hay, em thế mới tài.

húp sùm sụp likes this.
  6. caithang

caithang Advanced Member

SHL 5 mà 1000$/cặp thì em thấy nó là vô địch trong tầm 1000 luôn :wink:
    Còn nó mà 3500-4000 thì để đấy, cứ thèm cái đã. Tính sau. Đợi mấy ông fan chuyển Club :D

7. Harbeth2010

Bác mạnh à,

Em cũng chia sẽ với bác là chơi audio nó rất chi là cảm tính và tương đối. 1 đôi loa đối với người này thì rất chi tiết, trong sáng thì với người nghe khác thì lại bảo là lạnh lùng thiếu cảm xúc (Wilson Sophia) . Trước khi mua đôi Harbeth này trong phòng ngủ em nghe 1 đôi Sonus Farber Concertino Home. Đôi này cũng được rất nhiều người khen là tình cảm, ấm áp, rating trên audioreview cũng rất cao http://www.audioreview.com/cat/speakers ... 94crx.aspx.

Em mang về nghe khoảng 1 tháng thì thấy là mình không hợp, thua cả 2 đôi em có sẵn là Rega R1 và Boston Acoustics VR-M60. Đánh giá cảm tính của em là thiếu chi tiêt, nhưng quan trọng hơn cả là không diễn tả được trung thực chất giọng của các loại nhạc cụ khác nhau. Harbeth khi mới nghe thì em đánh giá là trong sáng, giọng hơi ấm. Sau khi nghe một thời gian cho đến nay thì thấy khả năng thể hiện chất âm của nhạc cụ, đặc biệt là các nhạc cụ dây rất chuẩn xác và nhiều tính nhạc. Thế nên mới có topic Harbeth này. Đôi Rega R1 của em nghe cũng rất hay và giá cũng rất phải chăng khoảng 300$ 1 đôi cũ gần mới em vẫn để ở phòng làm việc.

Bác có thể khuân một đôi Rega R1 như của em về, cắm ampli, CD bác vào, bật Allison Krauss "I am a ghost in this house", rồi tựa lưng vào aimchair nhắm mắt thư giãn, em thiển nghĩ giải pháp nhỏ này có thể giúp bác dải tỏa phần nào những cơn ức chế audio nhiều năm nay. :lol:

8. Capstan

Capstan Advanced Member

bác Mạnh đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh nhé

em sẽ kiếm con Luxman L68 nào đẹp nhất Hà Nội

về đánh ...Harbeth HL Monitor

9. ViVa Viet Nam

ViVa Viet Nam Advanced Member

Chẳng riêng gì ta PR đâu, Web cho dân audiophile nổi tiếng thế thới cũng PR loạn, kết quả là mua hàng online chết ngất vì mấy cái rì viu.

10. ngthehung_1973

* Bác mua được Luxman L68 thì cho em nghe ké với nhé ! ( đến nhà chơi không ít nhưng chưa bao giờ mở ... hay là sợ hao mòn loa và amply ? không biết Harbeth hay đến cở nào nhi ? tò mò quá vì từ trước đến nay em toàn chơi đồ audio cỏ, nếu Bác không cho em nghe ké Harbeth thì em đến mượn mang về nhà luôn khỏi cần hỏi chủ nhà )

11. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Em thực với các bác, đồ lớn và brandnew không nói, chứ đồ sê cần hen loanh quanh trong tầm 1-2 khìn là em cứ thấy ít rì viu trên gu gờ mấy lại VNAV là em múc.
    Mỗi tội chắc là sẽ khó bán. :(

12. dohaithanh

Em này giá tầm 7 chục củ mà mới chỉ tạm được thôi ạ ??? :(

13. Niagara

Niagara Advanced Member

Dòng em bôi đỏ ở trên. Đó là một đôi loa rất hay, nghe cổ điển rất thích. Nếu bác đầu tư không đúng, không đủ, không chuẩn thì rõ ràng nghe thua nhiều loa rẻ chỉ một nửa tiền so với nó thôi bác ạ.

14. dohaithanh

Bác nói hay hơn thì không cãi được. Tuy nhiên nếu nói trung thực và chuẩn xác "chất giọng" của các nhạc cụ em e rằng phải xem lại.
    Trừ khi bác đã được nghe rất "cẩn thận" các nhạc cụ ở ngoài đời, và mỗi thể loại nhạc cụ bác cũng được nghe rất "cẩn thận" cái "chất giọng" của các hãng chế tạo khác nhau.
    Em có dạo đi thẩm âm, bác chủ bật cái bài hoà tấu đàn harp hay đàn lia gì đó, thế là em phán luôn sao tiếng guitar nghe chả trung thực tẹo nào :mrgreen:

15. Harbeth2010

Cái này thì tôi không đồng ý với bác. Nhiều bác cứ nặng nề chuyện phối ghép đâm ra nên khổ sở, thực tế loa chiếm 60% phẩm chất của âm thanh, phòng nghe 30%, còn lại nguồn, ampli, cable chiếm 10% còn lại và mang tính tinh chỉnh là chính. Một đôi loa có giọng ấm như Sonus Faber bác có phối bằng trời cũng không thể nghe chi tiết được. Em chỉ sợ cho bác bind test thì ampli 300$ pionneer với mac levison bác cũng không phân biệt được.

hung6310i likes this.
  16. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Concertino e được nghe qua vài lần, phối với Audio Analogue, nguồn âm là Revox B226S, các serial# của S.F e không được biết tới. Theo e, concertino không phải ấm áp với vocal đâu ạ, mà cũng có thể e tai trâu. :roll:

17. Harbeth2010

Hehe thế tóm lại là bác nghe Harbeth chưa? nghe Harbeth nào ?trong điều kiện như thế
    nào? Em thấy giống thực thì em bảo giống thực, thế bác muốn em bảo thế nào? :lol: hay bác chê em tai trâu không nghe nổi thế nào là tiếng ghita :)

Harbeth mini monitor vốn có truyền thống là loa BBC đó.

18. Niagara

Niagara Advanced Member

Với em lại nghĩ rất khác, phối ghép là việc rất quan trọng khi chơi Audio. Tiện đây em xin được hỏi bác là trước bác ghép Sonus Faber với những Âmply gì vậy?
    Em vẫn theo quan điểm là: Hãng Sonus Faber là một hãng làm ra những đôi loa hay, rất hay. Cái chính là đầu tư cho em nó thế nào thôi.

19. ngthehung_1973

Em thì lại ghép được bộ âm thanh khác hoàn toàn theo tiêu chuẩn trên của Bác nghe cũng ok theo sỏ thích của Em :trên tổng số tiền đầu tư 3500us
    Phòng nghe 40%
    CD + Amply 40%
    Loa 10%
    Dây loa + tín hiệu 10%
    Từ trước đến nay (12 năm chơi audio ) Em bây giờ mới ghép được bộ như trên :D nói như vậy là đi ngược với quy luật chơi audio :D
    :lol: :lol: :D

20. Capstan

Capstan Advanced Member

bác Hùng chuyên có kiểu phối loa rẻ với amp đắt tiền.

nhưng mà em thấy kiểu đó còn hay hơn phối amp rẻ với loa đắt

21. dohaithanh

He he he, ý em muốn hỏi bác xem là bác đã nghe violin, viola, cello, harp, contrabass, guitare, mandolin, banzo,balalaika, đàn cò, đàn bầu :mrgreen: v.v... chưa?
    Nghe trong điều kiện thế nào: độc tấu, song tấu, tam tấu, ngũ tấu...??? Phòng nghe thế nào (ngoài trời, có trang âm hay không???); nhạc cụ do hãng nào chế tạo???
    Có vẻ như bác không đọc kỹ cái post của em nhỉ :roll:

Attached Files:

22. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Thật tiếc cho một topic lẽ ra phải hay! :mrgreen:

23. Harbeth2010

Dạ trừ khi bác đánh ampli bóng đèn công suất thấp (<5W) và high efficiency speaker thì theo em cách tiêu tiền như vậy là không hiệu quả cao. Em nói như trên thực ra cũng mang tính sách vở nhiều theo lý thuyết của sound engineering. Trong toàn bộ chuối hệ thống âm thanh từ production (thu âm) cho đến reproduction (hệ thống âm thanh ở nhà) thì 2 bộ phận mang lại nhiều distortion cho âm thanh đó là microphone và speakers bởi vì với hệ thống âm thanh digital hiện đại thì đó là hai bộ phận có tính máy móc nhiều nhất. Một bộ loa ngon, trung thực bậc nhất giá nhiều nghìn $ cũng có độ distortion nhiều gấp trăm lần một cái ampli hay cd player hiện đại. Bác có điều kiện thì cứ thử nghiên cứu thêm xem em nói có đúng không.

Tiền đầu tư cho phòng nghe thực ra cũng rất quan trong nhưng nhiều người còn chưa chú ý/ biết đến vấn đề này. Mấy hôm trước em có lảng vảng qua topic Karmar xem được 1 pic phòng nghe của 1 bác. Quả thật em cữ nghĩ đúng là "hoa nhài cắm bãi xxx trâu" - để đôi loa đắt tiền trong cái phóng như vậy thì phí quá. Có ampli, CD player tiền tỉ cũng không lại

Một vấn đề khác là thị trường second-hand speakers ở Việt Nam có vẻ nghèo nàn và nhiều đồ rởm nên có khi là bác chưa có điều kiện để audition nhiều loại loa trong tầm giá

24. dohaithanh

Cái này mới đúng là trung thực này :D Em đồng ý với bác.

25. Harbeth2010

Em chơi với Rega Brio 3 (49W), Miniwatt (3.5W SET tube), Pionneer receiver 110W. Em không dám nói Sonus Faber là không hay vì em cũng biết đây là một hãng loa danh tiếng nhiều người hâm mộ. Nhưng chất loa của Sonus Faber nhìn chung là ấm, cái này cũng nhiều người nói rồi. Kinh nghiệm cụ thể của em là với SF Concertino Home. Đây là dòng ra đời năm 2001 thay thế SF Concertino đến năm 2006 thì bị thay thế bới SF Domus. Mà em nói là em không thích thì cũng không có nghĩa là không hay. Có khi cứ phải nghe thử mới biết. :D

Thực tế là đối với cả 3 cái ampli em chơi chất giọng của đôi Concertino Home không thay đổi mấy. Bác bảo em ghép với ampli 5000$ thì em chịu nhưng em cứ đoán là ghép vào nó cũng vẫn thế thôi.

Share This Page

Loading...