Harbeth Cảm nhận và chia sẻ.

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Harbeth2010, 25/10/10.

1. gianker

gianker Advanced Member

Re: Harbeth trung thực mà giàu nhạc tính

Topic này đổi lại tên là "Harbeth và các loa khác nữa" đi... :lol: :lol: Hí hí, bác dohaithanh nghe trực tiếp nhạc cụ như thế rồi, thì nghe loa đài làm gì nữa :lol: Mai có khi mua violon về kéo cả ngày cả đêm ý nhỉ, vì nghe loa đài thấy không giống :lol: Nghe qua máy tính lại càng không giống. :D

2. taolao

taolao Advanced Member

Em cũng thích cách phối ghép trên của Bác ấy,ghép đồ đánh đắt nhiều lần so với loa để loa phát huy hết khả năng.
    Sau đó có muốn nâng cấp loa lớn hơn cũng không muộn.

3. taolao

taolao Advanced Member

Em cũng theo dõi topic này từ đầu vì tưởng sẽ học hỏi được nhiều điều từ các Bác đã và đang nghe Harbeth,nhưng không sao biết đâu em sẽ học hỏi thêm được nhiều hãng loa khác nữa. :)

4. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Bác không hiểu ý em hay là bác cố tình không hiểu ?
    Mà...thôi, em không cãi nhau nữa. :D

5. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Có khi bác gianker đó hiểu sai ý bác thật. Vì chắc hẳn bác gianker chơi violin mãi rồi, ngày nào cũng chơi, cơ mà vẫn thua tiếng đàn violin thể hiện qua loa HB. :lol:

6. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Harbeth với lại BO thì loa nào thể hiện classic hay hơn vậy bác Giang ơi?

7. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Mod ơi- cha này chưa hết hạn tù 1 tháng mà-ân xá sớm thế :lol:

8. berryfun

berryfun Advanced Member

Dạ mỗi người mỗi tính, mỗi cách chơi. Mong các bác tôn trọng nhau tiếp tục đóng góp ý kiến ạ.

Em xin phép bác manh trích dẫn lại câu này cho anh em chiêm nghiệm chung ạ :mrgreen: :

"cứ âm thầm thưởng thức vài năm đi, chiêm nghiệm đi đã, mới mua chưa nghe được bao nhiêu thì khó phán xét lắm, lên mạng lục lọi nghe bằng tai của tây rồi phán thì không ổn"

Và chơi nó cũng phải hợp với túi tiền của mình nữa các bác ạ. :lol:

9. caithang

caithang Advanced Member

cứ âm thầm thưởng thức vài năm....

Vài năm cơ hử bác??? có ông nào mà chì thế???!!! :roll:

10. berryfun

berryfun Advanced Member

Vài năm có nghĩa là khoảng 2-3 năm bác ợ :lol:

11. tạch

tạch Approved Member

Có em, em chì được như thế. Em vẫn đang nghe một đôi loa từ những năm cuối ĐH (năm 2005): Onkyo 2001 Monitor và am EL34 PP DIY. CDP Marantz 95 Ltd.

12. ngthehung_1973

ngthehung_1973 Advanced Member

Dạ trừ khi bác đánh ampli bóng đèn công suất thấp (<5W) và high efficiency speaker thì theo em cách tiêu tiền như vậy là không hiệu quả cao. Em nói như trên thực ra cũng mang tính sách vở nhiều theo lý thuyết của sound engineering. Trong toàn bộ chuối hệ thống âm thanh từ production (thu âm) cho đến reproduction (hệ thống âm thanh ở nhà) thì 2 bộ phận mang lại nhiều distortion cho âm thanh đó là microphone và speakers bởi vì với hệ thống âm thanh digital hiện đại thì đó là hai bộ phận có tính máy móc nhiều nhất. Một bộ loa ngon, trung thực bậc nhất giá nhiều nghìn $ cũng có độ distortion nhiều gấp trăm lần một cái ampli hay cd player hiện đại. Bác có điều kiện thì cứ thử nghiên cứu thêm xem em nói có đúng không.

Tiền đầu tư cho phòng nghe thực ra cũng rất quan trong nhưng nhiều người còn chưa chú ý/ biết đến vấn đề này. Mấy hôm trước em có lảng vảng qua topic Karmar xem được 1 pic phòng nghe của 1 bác. Quả thật em cữ nghĩ đúng là "hoa nhài cắm bãi *** trâu" - để đôi loa đắt tiền trong cái phóng như vậy thì phí quá. Có ampli, CD player tiền tỉ cũng không lại

Một vấn đề khác là thị trường second-hand speakers ở Việt Nam có vẻ nghèo nàn và nhiều đồ rởm nên có khi là bác chưa có điều kiện để audition nhiều loại loa trong tầm giá

* Rất tiếc là Em lại đang ghép bộ đó amply tích hợp Mosfet không phải bóng bánh gì hết .
    Amply và CD đã tốn hết 3000us rồi . Loa và dây loa + dây tín hiệu hết 500us ( toàn đồ đã qua sử dụng) , phòng nghe thì khi làm nhà Em đã tính rồi nên không tính tiền đầu tư .Còn tube ,Mos ,Claas A Em dùng cả luôn. Còn cách tính toán loa có nhiều cái hơn Amply và đầu CD như thế nào thì Em chịu luôn,chỉ nghe hợp Lỗ Tai mình là Ok . Bác nói đúng thị trường Loa tại Việt nam con nghèo nàn nhiều đồ Em chưa dược dùng nên tầm hiểu biết cũng có hạn ( như Harbeth :D ) như mua phải đồ Rởm thì :lol: Đọc bài Harbeth trung thực mà giàu nhạc tính , thì thấy mình chẳng hiểu biết gì về audio hết, chắc phải tôi luyện thêm vài chục năm nữa may ra ...

13. taolao

taolao Advanced Member

Em không đồng ý với Bác ở chổ này.
    Chơi audio là một phần trong cuộc sống của mỗi người nên chúng ta đam mê mà chơi theo cách của mỗi người, Bác đừng lấy Bác A,B ra làm ví dụ như vậy không hay.

14. ngthehung_1973

Nhất quyết quả này em bán bớt tí đất cho nhà hàng xóm lấy tiền mua loa Harbeth trung thực mà giàu nhạc tính để nghe xem có đúng như vậy không ? hay lại giống mấy người Bạn mua xong rồi nghe và ghép ... âm thầm mang đi đâu không biết :(

15. Hacoi

Hacoi Advanced Member

Đừng đầu tư loa Harbeth, nên đầu tư cái loa"vợ" để nó hát quanh năm hay hơn, muốn nghe ca trù hay va xi lô cũng được chưa kể loa đó có các chức năng khác :D

16. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Harbeth thường có độ nhạy thấp, như M20, M30 toàn 83-85dB, theo em không phải ai cũng có tiền sắm đồ đánh như BBC để xài làm monitor

17. Harbeth2010

Harbeth2010 Approved Member

Harbeth độ nhạy thấp nhưng kháng trở thấp nên vẫn thuộc loại dễ đánh :lol: Em C7-ES2 em đang dùng chỉ số là 87db/ 1W, kháng trở 8ohm em dùng miniwatt 3.5W, phòng 18m2 nghe phần lớn các thể loại nhạc Jazz, vocal, hòa tấu vẫn ngon, âm thanh tràn ngập phòng, volume không bao giờ để quá 12h (mute ở 7h). Trừ khi bác dùng loa chơi ở hội trường, party thì cần ampli công suất lớn còn với phần lớn các trường hợp khác nghe trong bối cảnh gia đình vừa phải công suất khả dụng của ampli là rất nhỏ. Không tin bác cứ hỏi bác nào chơi MC intosh, Luxman v.v. và các loại ampli có power meter khác xem là nếu nghe ở nhà mấy khi power meter vượt quá mức 3 watt ?

Em nói thế này bác nào thấy khong phải thì sửa hộ chứ em cứ hay thấy nhiều bác than phiền apmli phối không hợp nên nghe loa không hay v.v. 90% các trường hợp này là do loa quá dở hay phòng nghe không cân đối, quá nhiều mặt cứng -> âm thanh bị cộng hưởng -> làm méo âm thanh thanh nguồn. 5-10% còn lại có lẽ là Amply hỏng không chạy đúng được như thiết kế ban đầu. Thực tế các apmli hiện đại đánh trong công suất thiết kế hay CD player khác biệt về âm thanh là nhỏ so với khác nhau trong chất loa, phòng nghe v.v. Loa đã dở thì dù bác co trăn trở ghép amply hay nguồn gì vào thì âm thanh cũng sẽ dở. Loa hay thì phối với amply hợp chất thì có thể hay hơn, sáng hơn, chi tiết hơn.

bác nào có điều kiện thì nên mua c7-es3 mới (kích cở =M30) hay P2-esr (kích cở =M20) đều chỉ có kháng trở 6ohm, rate 87 db/ 1 W

18. Harbeth2010

Thôi thì em nói thế này bác giỏi thì bác chỉ nghe bằng tai bác, em dốt nên em phải tham khảo thêm ý kiến trên forum, báo chí, tai tây v.v Tất nhiên là nếu trước khi mua được mang đồ về nhà thẩm định 3-4 tuần trước thì tốt, vậy em hỏi bác từ khi choi audio đến giờ bác đã nghe được đến 100 bộ loa chưa ? ( với bác nào làm dealer thì con số này cũng nhỏ thôi ) :lol:

19. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Em này đang là mục tiêu của em đây

20. Niagara

Niagara Advanced Member

Bác khuân về đê, em đề cử âmply ngay

21. ngthehung_1973

* Nghe theo lời Bác hà còi nên Em không bán đất nữa , nhà đã bé tẹo teo nay phải bán bớt đi để mua đôi loa Harbeth trung thực mà giàu nhạc tính thì chắc Vợ Em cho ra ở riêng mất (đã thịt của Vợ mất hơn hai chục rồi nên cũng dừng tại đây thôi, có đôi nào hay hơn Harbeth trung thực mà giàu nhạc tính thì cũng chịu :D vì không muốn ra ở riêng :( )

22. HaPhuong2005

HaPhuong2005 Advanced Member

Đi đâu xa anh Thành ơi,shop Sonaudio có món anh cần rồi đấy - Harbeth Super HL-5 :)

23. Harbeth2010

Harbeth M40 + Compact C7-ES2

24. taolao

taolao Advanced Member

Đẹp quá Bác,nhà Bác hả?
    Đánh pre power Plinius phải không Bác?

25. hungkiemvn

hungkiemvn Advanced Member

Mến chào các bác.
    Đây là topic về Harbeth. Bác nào dùng rồi thì chia sẻ kinh nghiệm phối ghép,Bác nào chưa dùng qua thì vô tham gia trao đổi cho vui.Còn bác nào có thành kiến hoặc tiêu cực gì thì nên bình tĩnh,không nên gay gắt làm gì. :?
    Vui vẻ để chơi và thư giãn với sự nghiệp audio nhé các bác. :D

Share This Page

Loading...