Hệ điều hành cho Music server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PhanTran, 3/9/14.

1. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em muốn mở topic này để bàn riêng một chút về các loại hệ điều hành dùng cho máy tính dùng để nghe nhạc (hoặc gọi là Music server cho oách).

Em mới được 1,2 lần nghe MacOS thôi, không có so sánh nên cũng ko có ý kiến gì, chỉ nghe nói Mac rất là hay, ứng dụng điển hình là trên Mac mini và Macbook mà các bác hay dùng. Còn lại thì em dùng thử một vài version của Windows (XP, Win 7 và Win 8.1) và Linux (bản Audiophile Linux, đang tính cài thử cái Puppy Linux nhưng nó chưa nhận được card sound của em). Gần đây em đang dùng 1 bản gọi là Daphile (http://www.daphile.com), đây cũng là cái em kết nhất.

Em đoc thấy khi nói tới các OS dùng cho Music server thường đề cập tới bit perfect, latency thấp. Tuy nhiên ngoại trừ Windows em thấy có phần mềm đo latency ra thì các HDH khác em không biết. Do đó đánh giá bằng tai vậy. Mặc dù nó là cả quá trình, thiết bị của em thay đổi nên có thể không được chính xác lắm nhưng em xếp hạng từ thấp đến cao là Windows XP, Windows 7, Windows 8.1 và Audiophile Linux thì ngang nhau nhưng Windows 8 thì máy của em hay bị crash nên ưu tiên cái Audiophile Linux 3 hơn, cái Daphile hơi nhỉnh hơn 1 chút.

Không cần bàn cãi là ảnh hưởng của hệ điều hành tới chất lượng âm thanh rất lớn, nên chất lượng âm thanh mang lại là tiêu chí quan trọng nhất, tuy nhiên với cá nhân em thì việc tính tiện dụng cũng nên được chú ý, ví dụ bật tắt nhanh gọn, điều khiển từ xa ... đây chính là lý do em kết cái Daphile tới mức phải giới thiệu với các bác.

Daphile được giới thiệu là bit pefect, miễn phí và headless (nghĩa là ko cần bàn phím, chuột hay màn hình). Mặc dù các chương trình chơi nhạc đều có thể điều khiển thông qua Smartphone hoặc Tablet, nhưng khi làm việc với hệ điều hành để đơn giản bật tắt cái máy tính thôi chẳng hạn, vẫn cần chuột, bàn phím. Em cũng vật vã mấy cái remote với Windows và Linux nên thấy rất oải. Với Daphile thì đơn giản hơn rất nhiều, chạy luôn trên USB, nên việc cần làm chỉ là chọn boot device từ USB là xong, vứt bàn phím chuột và màn hình. Mọi thứ cấu hình qua Web từ Smartphone, Tablet hay máy tính khác nối mạng. Với việc chạy trên USB, các bác khỏi cần mua ổ SSD (trừ khi muốn khởi động nhanh). Các bác chỉ cần bật nút nguồn, như em thấy dùng USB để boot thì cần khoảng 30s là có thể nghe được nhạc. Sau đó tắt máy thì bằng nút trên Web của điện thoại luôn. Chọn nhạc, ổ đĩa ... cũng trên đó. Các bác có thể dùng nguyên cái ổ cứng gắn trong của PC để nghe nhạc.

Về chất lượng âm thanh thì theo bảng xếp hạng của em, với PC Atom, soundcard Asus Xonar Essence. Chưa mod gì hết. Nghe trực tiếp từ cổng analog của soundcard thì nhỉnh hơn Windows 8.1. Hiện cái USB converter của em đang hỏng, chờ ship cái khác nên chưa test được qua đường tín hiệu số. Bác nào có thì test thử rồi chia sẻ xem nhé.

Tags:
    dunghn28 and DucTran1979 like this.
  2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Cám ơn anh đã chia sẽ, em đang down về dùng thử, có gì thắc mắc sẽ hỏi tiếp :)

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu máy bác dùng windows 8.1 có cài thêm K-lite codec thì giống máy của em. Em refresh lại window, sau đấy không cài Klite codec nữa thì OK, chả crash gì nữa.

4. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

e này tiện nhưng đọc sơ qua bên computeraudiophile e này feedback hơi kém về chất lượng âm thanh. Không biết hiện giờ có thay đổi gì không.

linhdb likes this.
  5. Супер

Супер Advanced Member

Em hiện đang nghịch Raspyfi và Volumio. Đang máu cái Voyage MPD quá.

Bác Phantran thử test trên phần cứng khác ví dụ như Raspi xem sao.

Hiện em đang chơi như thế này : NAS -wireless- Volumio -> M2Tech eVO. Remote bằng smart phone qua wifi.

Âm thanh khá ổn, và ổn dần lên sau mỗi lần mod. Hic.

dunghn28 likes this.
  6. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em cũng tính thử cái này nhưng dạo này đang nghèo, mới đốt mất 1 bo WaveIO, thành ra không có tiền mua. Giới thiệu cái này chủ yếu để anh em tận dụng máy tính có sẵn. Với lại muốn xem kết quả test trên các loại tai khác nhau xem sao, tại giờ em đang thích nó nên có thể kết luận hơi phiến diện.

dunghn28 likes this.
  7. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em mới cài Win8.1 lên thôi, chưa cài thêm gì bác quocdat ạ. Có thể là do driver cho Soundcard của em mới là bản beta nên nó lỗi chăng.

8. foo

foo Approved Member

Nếu bạn có máy tính cũ, P3 hay P4 đều được, thì cài Xpenology làm HĐH cho Music Server cực tuyệt.
    Các diễn đàn HD khác đang bàn tán về vụ này khá xôm tụ.

Hoặc bạn cũng có thể dụng Raspberry Pi hoăc Beagle Board, dựng 1 NAS và làm Music Server, giá khá rẻ.

9. aki

aki Approved Member

cần một máy tính tối thiểu, cài linux mà mpd làm music server, điều khiển từ ipad là tuyệt hảo các bác ạ

10. tamthanh

tamthanh Advanced Member

Gần đây em đang dùng 1 bản gọi là Daphile (http://www.daphile.com), đây cũng là cái em kết nhất.
    ==========================================================
    Bác hướng dẫn chi tiết giúp em được không. thank's bác

11. newmem08

newmem08 Approved Member

Em cũng đang dùng mpd trên Lubuntu nhưng đang gặp phải 1 số vấn đề như sau, nếu có thể bác cho em vài gợi ý ạ.
    - Khi play file 24bit@192 với xuất âm bằng alsa thì có hiện tượng méo tiếng (nếu xuất âm bằng jack thì ok nhưng em thích dùng alsa hơn)
    - Quá trình update database diễn ra bình thường nhưng khi kết thúc thì 1 core của CPU luôn đẩy lên mức 100% (kho nhạc của em chứa trong ổ USB 3TB, RAM 4G nhưng luôn chỉ ở mức 250-350MB).
    Cảm ơn ý kiến của bác.

12. tamthanh

tamthanh Advanced Member

Em đã setup được Daphile rồi nhưng nếu dùng mạng Lan thì cấu hình rất nhanh còn dùng wifi vẫn chưa được. Bác nào cấu hình thành công xin hướng dẫn thêm. thank's

13. tamthanh

tamthanh Advanced Member

Bác test Daphile VS Volumio cái nào ok hơn. Xin tư vấn giúp em. thank's bác

14. Супер

Супер Advanced Member

Cá nhân em thì thích Volumio hơn ạ.

15. tamthanh

tamthanh Advanced Member

Cá nhân em thì thích Volumio hơn ạ.[/quote]
    ==========================
    Volumio có gì nổi trội hơn so với Daphile bác, em cũng đang quan tâm

16. hphuong01

hphuong01 Advanced Member

Cảm ơn bác PhanTran đã chia sẻ. Mình thử Daphile chạy trên laptop Sony hoặc Laptop ThinkPad X230 đều khá ổn định. Chất tiếng hay hơn, dày hơn so với dùng Windows 7 + Jriver. USB DAC của mình thử là Nad M51 va Audiophileo 2 đều được Daphile tự động nhận ra.
    Mình thử cả version 64 bit va 32 bit của Daphile :
    64-bit x86: daphile-15.02-b120952-x86_64.iso md5sum: 4d5f7a05bcf31df82f45430d36644bfb
    32-bit x86: daphile-15.02-b120952-i486.iso md5sum: 09320cc99be60765045d81100300a4ae

Cái soft Daphile 32 bit có vẻ hoạt động ổn định hơn, nhận biết USB DAC chính xác và chạy luôn. Còn soft Daphile 64 bit có vấn đề khi play ( có khi play mà không ra tiếng).

Tóm lại, bác nào muốn dùng PC, laptop có sẵn thì nên dùng soft Daphile. Còn Volumio phải cần phần cứng hỗ trợ như : UDOO, CuBox and Beaglebone Black (PI, )...

17. tamthanh

tamthanh Advanced Member

====================================================================
    Nếu được bác test luôn cái Volumio luôn :D em bán cái ampli rồi đang tìm em mới nên chưa test em Volumio

18. hphuong01

hphuong01 Advanced Member

@tamthanh : mình chưa có phần cứng hỗ trợ như : UDOO, CuBox and Beaglebone Black (PI, )... nên chưa test Volumio được.

19. tamthanh

tamthanh Advanced Member

=======================================
    Mình đang test volumio :D

20. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Hôm nay em có dịp mày mò với HDH Daphile. Em bất ngờ đủ thứ.
    - Cài đặt vô cùng đơn giản, dung lượng nhỏ chạy trực tiếp trên flash memory.
    - Linh hoạt hơn cả JRiver trong việc tìm file để chơi nhạc.
    - Radio đa dạng, đủ thể loại.
    - Vận hành đơn giản chắc không bao giờ lỗi.
    - Âm thanh tốt hơn JRiver trên nền Window OS (Cái này có thể hiểu vì nó chỉ có 1 chức năng phát nhạc).
    Thank các bác.

21. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

HDH Daphile cài trên Raspberry để xuất âm qua cổng usb được không các bác?

22. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác cho em cái hướng dẫn chi tiết cài daphile lên thẻ nhớ usb nhé!
    Em định cài mấy lần mà lần nào cũng chỉ thấy option xóa sạch toàn ổ cứng nên lại thôi :cry:

23. bazokaster

bazokaster Approved Member

hoangphung likes this.
  24. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Tranh thủ em đăng lên đây để bác nào có nhu cầu thì tham khảo ạ.
    Bước 1: Tải các phần mềm liên quan
    - Tải Daphile bản 32 bit
    http://www.daphile.com/firmware/testing/daphile-15.02-b120952-i486.iso
    - Tải bản tạo đĩa khởi động
    http://sourceforge.net/projects/une...tin-windows-608.exe/download?use_mirror=cznic

Bước 2: Tạo đĩa khởi động (Trước khi tạo đĩa khởi động phải chắc chắn máy tính của bác đã nhận USB bác gắn vào)
    Lưu ý:
    - Phần chọn ổ đĩa chắc chắn chọn USB Type, trước khi tạo ổ khởi động thì USB nên format và định dạng lại ở dạng FAT32.
    - Theo hình dưới đây, bác chọn đúng file ISO là HDH Daphile vừa tải về.

Bước 3: Khởi động hệ điều hành và cài đặt tham số
    Máy tính của bác phải chọn chế độ boot từ USB ưu tiên trong BIOS hoặc khi khởi động bác sẽ chọn Boot từ ổ đĩa USB.
    Nếu Daphile khởi động thành công thì sẽ hiển thị địa chỉ IP trên màn hình.
    Lưu ý: Nên để chế độ IP động thì hệ thống nó sẽ tự nhận, trong trường hợp dung IP tĩnh thì bác phải cài đặt IP trong quá trình khởi động.
    Sau khi Daphile được khởi động thành công, bác truy cập để cài đặt Daphile từ máy tính khác dung Window OS bằng cách mở Internet Explore và nhập đường link dưới đây (Dùng cho máy Window) để hiệu chỉnh, bác có thể chon thiết bị đầu ra và cài đặt tham số đầu ra tín hiệu, Chọn ổ cứng chứa nhạc hoặc IP lien kết tới NAS….vv. Khi cài đặt song các bác nhớ khởi động lại máy tính thì mới có tác dung.
    http://daphile hoặc http://daphile.

Sau khi cài đặt tiến hành các bước trên và đã chơi được nhạc, các bác có thể tải ứng dụng Squeezer trên Google Play để điều khiển Daphile. Link của nó bên dưới
    https://play.google.com/store/apps/details?id=uk.org.ngo.squeezer
    Liên kết tham khảo
    http://www.daphile.com/download/Instructions.pdf

Attached Files:

25. thelord

thelord Advanced Member

Chán lắm, sau một hồi setup, nghe bằng Daphile tiếng rất chán, mất hẳn độ động, các dải tần nghe ko tách bạch, kém chi tiết, hầu như bài nào cũng đều đều như nhau. Sau em nghe lại bằng FB thì vẫn ưng FB hơn, Bác nên dùng FB cho nó lành ;)

Share This Page

Loading...