Hệ điều hành cho Music server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PhanTran, 3/9/14.

1. tranhaihd

tranhaihd New Member

Em ở Hải Dương, đang tập trung vọc Daphile thật lực.
    Có bác nào ở HD đang vọc Daphile ới em một câu để cùng phá phách cho có bạn với ah.
    01292871985
    Welcom.

2. hoangkhanhtrinh2008

hoangkhanhtrinh2008 Approved Member

Có 1 việc xin bác giúp đở.Tôi đã tạo 1 Usb khởi động Daphile và để phần mềm tự nhận mạng(dùng dây Lan cắm từ Router vào máy tính) Daphile đã được khởi động và hiện IP trên màn hình máy tính.Chỉ có diều khi dùng máy tính kết nối Wifi cùng mạng dùng trình duyệt IEtruy cập vào địa chỉ IP hoặc http//daphile.local không truy cập vào được.MTB/điện thoại cũng không vào đc.Hôm nay mạo muội nhắn tin xin bác giúp đỡ,nhờ bác chỉ vẻ cho tôi để set up đc phần mềm này

3. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác đã thử dùng máy tính cắm dây mạng vào chùng với router xem kết quả thế nào

Daphile đã nhận IP thì có nghĩa card mạng có hỗ trợ bởi dapphile rồi

4. honghai_hh

honghai_hh Advanced Member

Nếu cài daphile trên usb thì ổ cứng trong ko cần thiết là ssd phải ko hả các bác? Vậy khi play nhạc bằng ổ cứng trong thì vẫn gây rung động và truyền nhiễu qua máy tính chứ nhỉ? E cũng ko bít ổ gắn ngoài có truyền nhiễu điện qua nữa ko, đau cái đầu wa!

5. newmem08

newmem08 Approved Member

Em dùng Lubuntu, nghe nhạc bằng mpd. Full remote qua android. Có bác nào dùng os này nghe nhạc không ạ?

6. canhthitbo

canhthitbo Advanced Member

Có đại ca nào hướng dẫn em lấy nhạc từ NAS buffalo để chơi tại PC chạy daphile với. Em ko thể nào add được Network drive

7. batuocbongdem

batuocbongdem Advanced Member

http://www.hdvietnam.com/threads/raspbe ... i.1174389/

bạn có dt android thì tãi asus file manager rồi làm theo hướng dẫn là dc liền. Lúc trc mình cũng mò cái này mấy ngày sau đó làm theo hướng dẫn là dc lien

8. canhthitbo

canhthitbo Advanced Member

Chuẩn ko cần chỉnh bác ạ. Thank bác nhiều nhé

9. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Vào storage rồi add music folder, chọn Cif rồi đánh đường dẫn của nas vào. Đánh theo ví dụ của nó ý, có // ở đầu thì phải.

10. pitơvi

pitơvi Approved Member

Em dùng MonkeyMote app trên iPhone đk FOOBAR trên WIN tốt lắm bác ạ.

11. wharfedalew70

wharfedalew70 Advanced Member

Bác có thể hướng dẫn mình setup ddeer Daphile đọc được nhạc trên NAS buffalo dc ko ah? mình cài đặt mãi mà ko dc (mình ko có dt adroid, có cách nào khác cài từ laptop or ipad dc ko ah?)
    Cám ơn bác nhiều.

PS. mình đọc đâu đó cài daphile đọc từ NAS theo giao thưc cifs cho chất lượng nhạc tốt nhất, bác hướng dẫn mình cài theo giao thức cifs nhé

12. xedich

xedich Approved Member

Em đang dùng daphile nhưng chưa biết cách đặt mật khẩu ra sao.

13. wharfedalew70

wharfedalew70 Advanced Member

mình đã làm dc, bác chọn vào storage/network -> add, chọn cái trên cùng (cifs) sau đó đánh vào như sau:
    user@xxx.xxx.xxx.xxx/folder

user là 1 tên có thể đăng nhập vào nas
    xxx.xxx.xxx.xx là IP của Nas
    Folder là thư mục chứa nhạc

gõ xong bác nhấn save and restart ở bên dưới là xong, ko cần nhập pass

sau khi khởi động xong bác vào lại, có dấu tick mầu xanh là OK

14. ngoc

ngoc Approved Member

15. nhtai

nhtai Approved Member

Em add đc ổ mạng rồi, gõ ip và tên folder là xong :)

Attached Files:

16. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Chỉ dẫn của em đơn giản là : Các cụ đừng chơi với các dự án trên Kickstarter ạ. Đến giờ em còn chưa biết khi nào họ ship hàng cho em :(

17. flashvie

flashvie Advanced Member

Góp tý gió nhé :)
    1. Plex
    Plex Best Media Server
    Một loại Netflix DIY
    Plex tiếp tục nổi lên như là một phương tiện truyền thông streamer. Phần mềm máy chủ phương tiện này được mô tả tốt nhất như là một loại do-it-yourself (DIY) Netflix. Bạn cung cấp nội dung và đồng bộ nó với phần mềm Plex Media Server. Tất cả nội dung của bạn đều có sẵn thông qua ứng dụng khách Plex trong trình duyệt và trên các thiết bị như Android, iPhone, Rokus và TV NVIDIA SHIELD tuyệt vời . Plex nổi tiếng với khả năng của nó như là một máy chủ ở nhà và từ xa. Ngoài ra, Plex hỗ trợ chính thức và không chính thức.

Plex xử lý phim ảnh, chương trình truyền hình và âm nhạc. Nó đơn giản để thiết lập và các tính năng cài đặt phần mềm máy chủ phương tiện truyền thông cho một loạt các hệ điều hành bao gồm Windows và Windows Server 2016 , macOS và Linux . Thêm vào đó, bạn có thể cài Plex Media Server của bạn với gói cài đặt Docker . Đối với phát trực tuyến, ứng dụng khách Plex có sẵn trên Windows, Android , iOS và các bảng điều khiển trò chơi như Xbox One và PlayStation 4.

Ai nên sử dụng Plex: Những người dùng tìm kiếm một máy chủ media đơn giản, trực quan, và tự hào có khả năng tương thích cực cao.

2. Kodi
    Giao diện người dùng Kodi Video
    Giải pháp trung tâm truyền thông mã nguồn mở xuất sắc.
    Kodi là một phần mềm máy chủ phương tiện truyền thông kiểu khác. Trong khi Plex hoạt động tốt với mối quan hệ máy chủ-khách hàng, Kodi phù hợp hơn với vai trò là một cầu truyền thông địa phương. Trung tâm truyền thông mã nguồn mở này có nguồn gốc từ Xbox Media Center hoặc XBMC. Kodi vẫn có nguồn mở và có giao diện người dùng trung tâm truyền thông. Có các phần dành riêng cho những bộ phim, TV và âm nhạc. Nội dung đến thông qua hai nguồn chính: tệp nội bộ và plugin. Là một streamer phương tiện truyền thông, Kodi dựa chủ yếu vào addons. Về cơ bản chức năng addon Kodi như các ứng dụng trên một thiết bị như Roku hay Apple TV. Bạn sử dụng addons để phát nội dung video từ nhiều nguồn như Funimation, Crunchyroll, CBS, và NBC.
    Không giống như Plex hoặc Emby, Kodi không thực sự là một máy chủ truyền thông, mà là giao tiếp chia sẻ ngang hàng. Nhưng nó tuyệt vời như là một trung tâm truyền thông PC / home server kết hợp. Trong khi Kodi không hoạt động như một máy chủ, nó cho phép truy cập vào các ứng dụng khách phần mềm máy chủ phương tiện truyền thông. Do đó, bạn vẫn có thể truy cập nội dung từ các máy chủ media sử dụng Kodi. Có một Plex addon cho Kodi , PleXBMC . Plex chính nó là một rẽ nhánh của Kodi. Bạn có thể cài đặt Kodi trên một loạt thiết bị bao gồm Linux, macOS, Windows, Android và các thiết bị nhúng như Odroid C2/C1+ , Raspberry Pi 2/3...
    Ai nên sử dụng Kodi: Bất cứ ai tìm kiếm trung tâm truyền thông mạnh mẽ với giao diện người dùng tuyệt vời. Hãy suy nghĩ về Kodi như là một Tự làm nguồn mở Roku vì nội dung video chủ yếu là các tệp lưu trữ trên máy chủ hoặc tệp cục bộ.

3. Emby tương tự như Plex. Phần mềm máy chủ phương tiện nguồn mở này thậm chí có một giao diện người dùng tương tự như Plex. Tuy nhiên, Emby có khác hơn một chút. Trường hợp Emby là mã nguồn mở, Plex là mã nguồn đóng. Đó là vấn đề trên một loạt các thiết bị và như Plex đòi hỏi một máy chủ chuyên dụng. Cũng có một số ứng dụng hỗ trợ. Giống như Plex, Emby có các plugin bao gồm Vimeo cho Emby và một plugin IPTV cho Emby . Hơn nữa, bạn có thể cài đặt một addon Emby cho Kodi .

Emby thiếu sự tương thích của thiết bị được cung cấp bởi Plex. Tuy nhiên, nó có sẵn trên Amazon Fire TV , Apple TV, Chromecast, Odroid C2/C1+, Raspberry Pi 2/3, và thậm chí bộ máy chơi game như PlayStation 4 và Xbox One. Tuy nhiên, bạn sẽ cần phải cài đặt bằng giao tiếp không thân thiện lắm với người mới bắt đầu. Trên PlayStation 3 và 4, bạn sẽ phải cài đặt thông qua trình duyệt của máy theo trình tự. Không giống Plex, nó không có sẵn trong cửa hàng ứng dụng. Ở phía máy chủ, Emby có sẵn trên các nền tảng bao gồm cả Windows và máy chủ Ubuntu .

Tuy nhiên, Emby là tùy biến riêng rẽ thực sự tách ra từ Plex. Emby thể hiện sự tích hợp đầy đủ của Kodi skin, và một sự lựa chọn. Cài đặt vẫn dễ dàng, nhưng nó không phải là trực quan như Plex. Hơn nữa, Emby có một hệ thống quản lý cơ sở dữ liệu cực kỳ mạnh mẽ cho quản lý siêu dữ liệu.

Ai nên sử dụng Emby: Người dùng muốn có một máy chủ media chuyên dụng và tùy biến giá trị. Những người đam mê HTPC cao cấp nên chọn Emby trong khi Plex phù hợp với người mới.

Theo HTPC Begin

Scorpio likes this.
  18. xedich

xedich Approved Member

Daphile không đặt được mật khẩu thì phải, nên có khả năng bị người khác xóa mất dữ liệu quý giá

19. xedich

xedich Approved Member

Daphile họ hướng dẫn nếu DAC có đường vào USB asynchronous, có giải pháp cách ly nhiễu đường UsB thì không cần vọc các tham số làm gì, chỉ cần để bit perfect là đủ. Thay đổi tham số mặc định không cải thiện được chất lượng âm thanh.

Ngược lại DAC không có asynchronous Usb, không cách ly Usb thì thay đổi tham số daphile sẽ có ảnh hưởng đến chất âm theo hướng ngẫu nhiên, chỉ có thử nghiệm thực tế trên từng hệ thống để tìm ra bộ tham số phù hợp :)

Q10. How should I configure the audio settings in order to maximize the audio quality?
    A10. In short: Use bit-perfect playback and have good enough DAC. Longer version: My own view and experience is that if you have good enough DAC (using asynchronous data transfer from PC, independently powered, galvanic isolation between USB receiver and actual DAC+analog circuitry, etc...) any audio device parameters don't effect on sound quality as long as you use bit perfect playback and keep the parameters sensible so that they don't cause any buffer under-runs (and have also some tolerance for high system load situations). If the DAC does not meet those requirements the chances that computer HW+SW combination effect on sound quality are much higher and the effects may be caused by many unpredictable reasons (HW, SW, parameters, specific combinations of them, etc...). You just have to experiment and try to find the best setup (or buy better DAC ;-).

20. mlab

mlab Shop

Số 5, Ngõ 627 Giải Phóng, Hoàng Mai, Hà Nội
    Các bác có chút làm dựng một cái box nhỏ nhỏ làm music sever riêng. Em dùng Pi vs các OS: RuneAudio vs Volumio. thấy nó khá hay và ngon ạ :D

21. vihung

vihung Advanced Member

Bác mình nghe thử volumio có vẻ như sâu lắng hơn so với daphile. Mà nó lại scan file lại mỗi lần khởi động. K rõ em Runeaudio thế nào và chất âm so với mấy em kia sao :)

22. mlab

mlab Shop

Bác cứ cài và play nghe với tai mình. Em thì tai trâu nghe Rune với Volumio thấy không khác nhau mấy ạ.

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Báo cáo với anh @ndh là sau khi thử Phoenix OS thì em lại quay về với Remix. Phoenix OS tăng tính chi tiết nhưng nhạc tính giải cao kém quá, với mấy thứ đồ em đang ghép.

24. vihung

vihung Advanced Member

Do em k có pi nên chỉ làm trên lap cũ mà Rune k hổ trợ x86 :). Mà Rune có scan file nhạc lại k hay mặc nhiên có lưu như daphile bác nhỉ?

25. mlab

mlab Shop

Nó lưu lại bác ạ.

vihung likes this.

Share This Page

Loading...