Hegel Music System - Fan Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by online11, 6/10/15.

1. online11

online11 Advanced Member

Sao cụ lại gọi e là fan cuồng chứ?

Cụ học cao hiểu rộng, lại giỏi tiếng anh đọc nhiều biết nhiều, e thì lại dốt tiếng anh lắm, đọc mấy cái đó phí thời gian mà lại ko hiểu được gì. Tính e lại khó, đọc thông tin ở đâu phải có nguồn gốc rõ ràng, có sự kiểm chứng, và độ tin cậy cao, ít khi đọc mấy cái hại não lắm.

Thế cụ đã tìm ra đằng sau máy họ ghi Madê in gì gì chưa vậy ạ? Trăm sự nhờ cụ đọc bằng tiếng anh dùm để công khai luôn thể, chúng e lại được mở rộng tầm các giác quan.

Last edited: 17/4/17
  2. LQMH

LQMH Advanced Member

Nói đến fan thì đồng nghĩa với cuồng.
    Con người mà đi thần tượng, hoặc anti một vật vô tri vô giác thì không những cuồng mà còn rất cuồng.
    Dân chơi audio đa số là "không chung tình", nâng cấp, đổi chác ... xãy ra hàng tuần chứ không phải hàng tháng, hàng năm.
    Trên "thị trường" có một số cụ, khi mới chơi thần tượng nào đó thì tê tới mây, một thời gian xả đi lại làm điều ngược lại.
    Mình gặp một số trường hợp xúi nhau "tháo chạy" khỏi một thiết bị nào đó vì trên mạng đang pháo, trông rất buồn cười - cáp Zensati, Mcintosh mc501..., Tannoy
    Qua giao lưu, mình cũng gặp một số cụ thần tượng thương hiệu này, kỳ thị thương hiệu khác ... nghe rất "bình dân".
    Với Hegel, theo mình, đây là dòng sản phẩm bình dân, giá phải chăng và chơi được.
    Hegel có phần nhìn đơn giản, hy vọng chi phí này bù vào chất lượng linh kiện. Mở nắp máy Hegel ra cũng không nhiều linh kiện để nhìn - rất đơn giản.
    Các thương hiệu nổi tiếng còn có sản phẩm made in china thì Hegel (nếu có) cũng có thể, cũng bình thường thôi.

húp sùm sụp and online11 like this.
  3. nowife

nowife Approved Member

Xin lỗi bác, nếu có hiểu nhầm.
    Em nhắc lại là em rất quan tâm tới ampli của Hegel. Theo những thông tin em có được thì SP của hãng được đánh giá rất cao với giá bán tương đối hợp lý.
    Vấn đề là hãng không rõ ràng về nơi sản xuất SP của họ, theo hiểu biết nông cạn của em thì chưa thấy ampli nào của hãng (sx từ năm 2000-nay) ghi chữ "Made in Norway" hoặc đơn giản hơn là "Manufactured by Hegel" nên có chút thắc mắc. Nếu bác có SP nào ghi một trong hai dòng chữ trên ở phía sau máy thì làm ơn post lên cho em rửa mắt.
    Chúc các bác vui với sản phẩm của mình có.
    Trân trọng

giaphongn likes this.
  4. online11

online11 Advanced Member

Đúng là mình không thấy có 2 dòng chữ như trên của amp mình mới mua. Có thể mình nhìn nhầm chữ đó của những món đồ trước đây hoặc nhìn nhầm ở đâu đó.

5. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Đó cũng là một lý do phụ làm em lăn tăn ạ. Nhưng thấy nhiều bác có tên tuổi trên diễn đàn chơi, thấy cũng yên tâm nên suy nghĩ đó chỉ thoáng qua.

6. minhducvcb

minhducvcb Advanced Member

Chào các anh, em cũng đang chơi Hegel H200, cũng ko quan tâm lắm đến xuất xứ vì nghĩ các anh Bắc Âu thường là nghiêm túc. Qua một thời gian sử dụng thì cảm thấy sản phẩm của Hegel cũng chất lượng, phù hợp trong tầm tiền. Hoạt động lâu thì hơi nóng.

LQMH likes this.
  7. online11

online11 Advanced Member

Mẽo nó cũng sài toàn đồ tàu khựa nữa huống chi các nước khác trên thế giới.

Nhưng ta nên sáng suốt khi đánh đồng 1 món đồ làm tại tàu thì nó không phải là của người tàu sáng chế ra. Linh kiện sản xuất củng có nhiều loại chất lượng khác nhau. Và đa phần thì họ làm gia công và lắp ráp vì chi phí rẽ hơn rất rất nhiều nếu làm tại Mẽo hay Châu Âu.

Khi chúng ta đánh giá 1 sp thì tiêu chí là giá thành và chất lượng chứ không dựa trên nước nào. Thế giới bây giờ không như 1900 hồi đó nữa đâu, những lý thuyết củ cũng hết được áp đặt 1 cách mặc định nữa rồi.

Last edited: 17/4/17
  8. Sinbad15

Sinbad15 Advanced Member

Rõ ràng 1 sp ghi Made in Norway sẽ dễ bán hơn rất nhiều 1 sp ghi Made in China

Và giá bán cũng cao hơn

Hãng không có lý do gì mà không ghi Made in Norway nếu điều đó có lợi cho họ, trừ phi ...

Họ cũng hiểu nếu không ghi Made in ... gì sẽ gây tranh cãi không có lợi cho thương hiệu của mình, nhưng họ chấp nhận

Vậy nên họ cứ để tình trạng lập lờ này, ai muốn hiểu ntn thì hiểu

Riêng em thì không thích lập lờ, hihi

9. LQMH

LQMH Advanced Member

Các cụ viết một bài đăng trên diển dàn quốc tế cho Hegel phá sản luôn. ;)

10. duyen38

duyen38 Advanced Member

E đang có ý định tìm hiểu để kết thân với hãng này mà thấy oải quá. Túm lại là thế nào hả các cụ. E thì ko fải là fan cuồng, càng ko fải là fan cuồng của a hàng xóm nên cụ nào có thông tin gì đáng tin cậy thì chia sẻ cho ae cùng tham khảo. ( Nói thế chứ cũng khó, quần áo vải vóc chủ yếu của a hàng xóm, mình mà tẩy chay thì chỉ có nước chơi cả cây da các bác nhỉ).

11. minhducvcb

minhducvcb Advanced Member

Chúng ta hãy thưởng thức âm nhạc, chọn thiết bị thì tuỳ thuộc vào mỗi người, miễn sao chúng ta thấy vui vì sự lựa chọn của chính mình. Hegel hay hãng nào cũng vậy thôi, có đối tượng khách hàng riêng của mình, vì vậy hãng mới tồn tại. Em kính các anh.

LQMH likes this.
  12. LQMH

LQMH Advanced Member

Cùng là H360, nhưng nhìn cục Transf khác nhau.
    H360 ở VN có nắp đen ở trên.

Attached Files:

13. LQMH

LQMH Advanced Member

Dòng chữ "Amplifier Circuit Protected by Hegel US Patent..." nghĩa là gì nhỉ?

Attached Files:

14. LQMH

LQMH Advanced Member

Trước khi mua Hegel, mình tìm con này nhưng khi đó ở VN không có hàng.
    Mình có hỏi người quen ở NNVN về 2 dòng amp này và được trả lời: so với Karan, Hegel tiếng không dày bằng, độ động kém hơn và tiếng không sáng chói như mình e ngại. Trong tầm giá chơi ok.
    Hegel không bằng Karan cũng hợp lý, vì giá cũng không bằng, mình nghĩ vậy.
    Chưa trực tiếp nghe Karan hát, nhưng qua hình ảnh thấy bộ lòng khá giống Hegel, nhưng đẹp hơn.

Attached Files:

15. nowife

nowife Approved Member

Dòng này có nghĩa là "Ampli đã được đăng ký bản quyền số... bởi Hegel Hoa Kỳ"

16. LQMH

LQMH Advanced Member

Hegel phân phối ở VN, mình đang chơi, cũng có dòng này.

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác nói như vậy... e chịu! E ở japan trong super market trên CÙNG 1giá kê có 3 cái nồi cơm điện (cùng hãng sharp, cùng series nhé) đều có AC 100v: 1 cái toàn chữ... nho... đọc dc mỗi cái chữ cuối japon, 1 cái đề tiếng English made in japan, còn 1 cái made in Korea. Giá lần lượt quy ra $ là 350/280/150 (tại thời điểm e xem nhé) khỏi nói khi cầm trên tay 3 em này về cảm nhận bên ngoài nhé- khác biệt trông thấy luôn. Bác giải thích cho e với.;)

húp sùm sụp and online11 like this.
  18. nowife

nowife Approved Member

Em cho rằng toàn bộ các sản phẩm bán ra trên thế giới của Hegel đều có dòng chữ này (nếu nó sẽ và đã được bán ra ở thị trường Mỹ).
    Về lý do:
    -Mọi doanh nghiệp đều muốn đăng ký bản quyền của họ ở Mỹ do pháp luật sở hữu trí tuệ ở Mỹ rất chặt chẽ và nghiêm túc.
    -Mọi hãng audio hay sản xuất các sản phẩm hitech đều muốn bán sản phẩm của họ ở thị trường Mỹ.
    ...
    Các bác có kiến thức về sở hữu trí tuệ bổ sung thêm để anh em tham khảo.

Trân trọng.

19. LQMH

LQMH Advanced Member

Đúng vậy bác.
    Thông tin về Hegel nằm đầy trên mạng: theabsolutesound, stereophile, whathifi, soundstage... chứ xa lạ gì với người chơi đâu.

online11 and minhducvcb like this.
  20. online11

online11 Advanced Member

Tôi không rành về nồi cơm điện nên không thể giải thích cho Bác được nhé.

Như tôi đã nói ở trên thì "giá thành và chất lượng" là 2 tiêu chí chúng ta hay quan tâm nhất. Ví dụ như cái nồi cơm ở japon $350 và cái làm ở hàn quốc chỉ có $150 có sự chênh lệch hẳn $200 đấy.

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em funny chút thôi bác, nhưng nó cũng không phải không có liên quan đâu ạ (mong bác bỏ qua) là tuy nói cùng model nhưng sản phẩm made in ở đâu cũng là thước đo đánh giá về chất lg sản phẩm: nếu cùng 1 loại model (có nguồn gốc sx tại nhiều quốc gia) mà có cả loại made in china thì e tin nó là sp yếu kém nhất về chất lg! E gặp nhiều sp tại rất nhiều nc e đi qua nên thấy vậy ạ. Trừ IP là không sx đâu ngoài china nên không có để so sánh! ;)

Last edited: 20/4/17
  22. LQMH

LQMH Advanced Member

Super market bên Nhật niêm yêt bằng usd luôn bác? Vậy mà mấy web bán hàng mình tìm cứ ghi đồng yen phải tính lại mất công gì đâu.
    Nhiều người tảy chay made in china cũng hay, cho china hết là công xưởng của thế giới.
    Người Việt khi thấy made in cambodia, Srilanka, Myanmar, ... vẩn đánh giá cao hơn china. Cũng tại hàng chợ trời china ẹ quá.
    Với Hegel, một hãng bình dân, H30 đầu bảng giá cũng rất mềm, nên cũng có khả năng nhà máy nằm ở china. Nhưng muốn biết nó ẹ như thế nào thì cũng thư xem như thế nào, về cả âm thanh và độ bền. Về âm thanh thì cảm nhận thử; về độ bền thì 5-7 năm chưa rạc là ok; về độ mất giá, nếu mới ~ 100tr, chơi 2 năm xả được 70tr là đẹp rồi... Chứ có gì đâu mà bận tâm ;) o_O

online11 likes this.
  23. HDStudio

HDStudio Advanced Member

LQMH likes this.
  24. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em ghét Tàu khựa. Nhưng tại thời điểm này em thấy chất âm của H360 rất ổn, nên sản xuất tại Norway hay China không vấn đề. Vì thế giới ghi nhận cái thiết kế riêng biệt tạo ra thứ âm thanh ngọt ngào và trong trẻo như như không khí ở vùng Bắc Âu mà Hegel mang lại. Em thích.

online11 and LQMH like this.
  25. LQMH

LQMH Advanced Member

Bác cũng lấy h360 chổ Nghệ Thính?
    Volumn Hegel cũng tiện, nghe xong cứ tắt ngang là nó tự về mức 20.
    Về cơ bản, h360, cả h300 cũng vậy, chơi ổn.
    Vì tầm giá mềm, cs lớn, chất âm ổn, ... nên phù hợp với những cặp loa to có tầm giá vừa phải, khỏi phải lo "1 tiền gà 3 tiền thóc".

HDStudio likes this.

Share This Page

Loading...