Help! Cách khác phục tình trạng dư bass

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by sleeping, 28/4/10.

1. sleeping

sleeping Advanced Member

Help! Cách khác phục tình trạng dư bass.

E đang nghe ampli đèn Rogers 40a, Cd Esoteric X-1, loa cột Jmlab và loa cột Celestion ( k rõ Model ) nhưng gần giống với A2, dây tín hiệu Cardas, dây loa Monster Reference, dây loa VDH Magnum => bị hiện tượng dư bass, e k biết tại cái gì.
    E định thay CD PHILIPS LHH700 ( vì nghe lâu Esoteric X-1 quá rồi ), dây tín hiệu Purist Audio Musaeus và dây loa Kimber 8Tc.
    Các bác cho e xin cách khắc phục hiệu quả nhất mà ít tốn lúa nhất. Thanks

Tags:
  2. lynhan159

lynhan159 Advanced Member

cách đơn giản và hiệu quả và ít tốn kém nhất là nhét bông vào trong thùng loa và ống hơi sau đó là tiêu tán âm! :D

3. sleeping

sleeping Advanced Member

Trong thùng loa có rất nhiều bông rồi bác ah. Tiêu tán âm e cũng đã làm nhưng vẫn k thấy có hiệu qủa. Thanks

Attached Files:

Bmc688 likes this.
  4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bịt lỗ thông hơi của loa lại bớt bác ạ! Thử cách cùn của em xem sao, rẻ nhất đó!

5. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Xử lý tiếng Bass trong phòng nghe là rất khó, tuy nhiên Bác thử làm theo các đơn giản này xem sao:
    Trước tiên Bác thử dời loa cách xa tường phía sau khoảng 1,0-1,5m xem tiếng bass có giảm bớt đi nhiều không, nếu bớ đi nhiều thì kéo Loa lùi lại vào tường đến khi nghe vừa Bass.

6. lynhan159

lynhan159 Advanced Member

bác mới làm có 3 cách còn cách thứ 4 bôi đỏ không chịu làm! :lol:

7. atlantic

atlantic Advanced Members

bác xem lại phòng setup đúng chưa, vị trí loa, vị trí ngồi nghe phải đúng vị trí không bị dội âm bass nhiều. và xem lại dây monster vua bass của bác. còn nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến bass lắm, phải tìm đúng bệnh mới khắc phục triệt để được

8. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Bác nên xem lại xem là hệ thống của bác DƯ BASS hay THIẾU TREBLE.
    Các hệ thống dùng Tube thường khá kén dây dợ. Em thấy là nếu dây không tốt là treble thiếu ngay. Để nghe đủ tiếng treble thì Bass lại thừa nhiều quá. Bác thử vặn Volume ở mức nhỏ, Bass vừa đủ, nếu thấy thiếu treble thì phải khắc phục cái này trước.
    Em đang dùng hệ thống Tube. Em thấy nếu có được hệ thống dây dợ ICs & SPC toàn bằng bạc nguyên chất là ổn nhất. Có một dây chất lượng tốt và giá rẻ là Signalcable ( http://www.signalcable.com ), một bộ dây loa + tín hiệu bạc dưới 10 triệu thôi, có điều nhờ mua thì hơi lằng nhằng vì VN không có bán. Còn nếu không thì dùng dây đồng mạ bạc cũng được. Nếu có điều kiện, bác thử mượn một hệ thống dây chất lượng tốt, bằng bạc hoặc mạ bạc (nordost chẳng hạn) về nghe thử xem sao.

Thân !

9. sleeping

sleeping Advanced Member

E đã làm theo cách của bác nhưng cảm thấy bass cứng hơn và k còn độ sâu. Thanks

E đã di dời từng khoảng cách và thấy tầm 40cm cách tường là tạm ổn nhưng vẫn chưa ưng ý lắm. Thanks

E k hiểu ý bác. Mong đc bác chỉ giáo thêm. Thanks

K biết hiệu qủa tới đâu nhưng qua lễ e sẽ ghé bác mua 1 số đồ. Bác cho e hỏi e muốn mua dây loa và dây tín hiệu bên bác nếu về nghe k ưng ý trong vòng 2 đến 3 ngày e đổi hiệu khác đc k? Thanks

Nghe bằng dây Monster thì bass dư nhưng treble lại thiếu, nghe bằng dây VDH treble lung linh nhưng bass lại thiếu. Mệt mỏi vì cái em audio này thật đấy bác ah. Nếu bác biết chỗ nào bán dây ICs & SPC chỉ giúp e, để e tham khảo xem sao. Thanks

10. vvthi

vvthi Approved Member

Mệt mỏi vì cái em audio này thật đấy bác ah. nhà nhỏ kéo loa tơi kéo lui liên tục , đến lúc chán rồi

11. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Có cách rất đơn giản nhưng hơi tốn là Biamp, như vậy bác có thể chỉnh các dải bass và mid/treb theo gu nghe không sợ dư bass hoặc mid/treb

Share This Page

Loading...