Help my. Có phải Loa naỳ là loa đểu

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by h^n-xui, 21/9/11.

1. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Chào các bác , em cần tư vấn nên post vào đây nếu không đúng thì mod nhắc nhở dùm .
    EM mới có cặp loa này do 1 bác đi ve chai đồng nát mang về cho em , vì loa nát quá nên em tính phục chế lại nghe thử , nhưng mà không biết có đáng với công sức bỏ ra không ? các bác góp ý giùm em đây là loa gì có đáng để phục chế lại không ? và nếu làm lại thì chất âm như thế nào? em thấy thông số .
    Coaxial , 8ohm , 15W , JAPAN , Mất nhãn hiệu
    Loa bass 25cm .
    cám ơn các bác đã xem tin và góp ý.

Attached Files:

Tags:
  2. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Re: hepl my. Có phải Loa naỳ là loa đểu

Loa nát thật nhưng là loa xịn đấy bác ơi? Còn việc phục chế có được âm thanh như ban đầu của nó không thì em chả biết. Chứ loadeu thì đang ở gầm cầu phương Bắc ạ. :oops:

3. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Re: hepl my. Có phải Loa naỳ là loa đểu

Các bác cứ chém vô tư , vì em mua theo giá đồng nát nên không xót lắm nếu như không còn phục chế được ...hì hì :p
    Em chỉ sợ nhầm hàng anh ba giả danh :(

4. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Bác nào biết thông tin loa này tư vấn cho em với. :p

5. 208

208 Advanced Member

Cái loa này là loa thật, làm lại được, còn việc nó có hát hay hay không thì... hên xui! :)

6. lenamit

lenamit Advanced Member

đôi khung loa bác có là loa nhật
    Nó là loa Akai two way model SS110

Trước đây nhà mình có đôi loa này đồng bộ với tape băng cối Akai M8 chạy Class A bóng 6AR5 nghe rất hay , loa có treble ngay giữa . loa này nam châm trụ có chén nhôm nòng cạn độ nhạy khá nen thích hợp với ampli cong suất nhỏ , nhất là ampli đèn tiếng trung âm rất hay đó bác . hình bác chụp chỉ còn cái chén loa mất loa treble rồi , mình vẫn còn 1 cái treble này và cặp vu level M8 đó bác , muốn tìm kiếm thong tin loa này bác search Akai SS110 , phục hồi nó đi bác đáng công làm đó. và giữ cái tụ nonpolar thấy còn đó
    chúc bác vui

7. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Cám ơn bác nhiều lắm , vậy là em có thông tin của nó rồi , nếu đúng là loa cổ AKAI thì tuyệt quá , bác đánh giá trung âm rất hay ... :roll: ? em chưa thử nhiều nhưng mà 1 trong 2 cái loa , 1 cái loa còn màng em cho test thử thì đúng lả trung âm rất tốt bass nhẹ mà sâu .
    Không biết bác Việt Hùng nhà mình có nhận làm loa cổ này không ?

8. lenamit

lenamit Advanced Member

Loa Coaxial Akai SS110 đó bác , loại này dễ có màn thay , nhược điễm duy nhất hện này màn gân giấy loại tốt hiếm , thay bằng màn gân Plastic khi hát mở lớn rung màn bị đụng đáy do cái chén nhôm hạn chế khe từ chiều dọc vì vậy bác nen bảo thợ thay màn đúng như cái còn lại bác có ;
    trung âm rõ tiếng khác loa bass thường là do cấu tạo khe từ khong có nắp đậy Mũ loa xu hướng 60 giống Tannoy cổ treble của nó là treble giấy nên thiên về trung nhiều hơn hợp với ampli đèn , nếu không tìm dc loa treo treble bác có thễ dùng loại loa treble giấy JSU đài loan nắp mũi nhỏ lỗ vít trùng với cái chén sắt đó bác , đừng bỏ cái chén sắt đó nha cố gắng phục hồi hay dỡ là chổ này .
    thân.

9. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Cám ơn bác nhiều , em lại có thêm thông tin về loa này :p

10. lenamit

lenamit Advanced Member

Loa gin nó trông như thế này đây bác dây - bắt ra sườn loa dây+ qua tụ Np vào loa treble mối hàn tren màn loa bass

Attached Files:

11. tran_nghia868

tran_nghia868 Advanced Member

Em cũng đang có 1 cặp loa akai này. Nghe rất tuyệt nhất là những dòng nhạc trước 75, nghe bác chế linh ca mà ko muốn ngủ!!. E thì dùng amply Akai chạy fes để đánh nó!

12. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Gần nhà em có người bán cái amply AKAI màu đen , nghe bác chủ bảo là đánh sò than ,em còn đang lăn tan quá . Bác có được amply AKAI thì như cậu với mợ rồi còn gì , Em dự định dùng con sansui receiver 2000 , chạy 4 sò sắt toshiba , chẳng biết có trị được em nó không? :roll:

13. tran_nghia868

So sắt nó có lực bass mạnh, theo mình nghĩ sẽ không hay bằng sò than, vì loa Akai nó có 1 cái loa à và ở giữa nó có thêm cái loa nữa, giống như 1 cái mid 3 tấc vậy, bởi vậy em nó đánh sò than nghe mới mềm mại được, hay bác chủ kiếm cái pow ngon ngon, kéo direc nghe cho chi tiết.

14. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Bác đánh bằng amply AKAI , Bác nhận xét mid bass có tốt không , em test thử 1 cái thấy bass nhẹ .

15. tran_nghia868

So sắt nó có lực bass mạnh, theo mình nghĩ sẽ không hay bằng sò than, vì loa Akai nó có 1 cái loa à và ở giữa nó có thêm cái loa nữa, giống như 1 cái mid 3 tấc vậy, bởi vậy em nó đánh sò than nghe mới mềm mại được, hay bác chủ kiếm cái pow ngon ngon, kéo direc nghe cho chi tiết.[/quote]
    Bác đánh bằng amply AKAI , Bác nhận xét mid bass có tốt không , em test thử 1 cái thấy bass nhẹ .[/quote]

Amply bác test là Akai gì? Tại sở trường loa này là tiếng mid rộng bác ah. Bass ít lắm, mình nghe người ta nói loa này làm bằng lá chuối không phải bằng sợi carbon, giống như lôa pi "phun rang" cổ vậy. Bác kiếm nhạc độc tấu hay vàng trước 1975 nghe phê lắm.

16. lenamit

lenamit Advanced Member

@h^n-xui
    Bác đo khoãng cách 2 cái lỗ tren cái chén sắt là bao nhiêu Cm ,
    mình tìm loa treble trung đúng cỡ cho bác , nếu tìm dc rồi thì khõe :mrgreen:

17. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Cám ơn bác , em đo được lọt lỏng trong 9cm-phủ bì ngoài 11cm-tâm 2 lỗ vít 10cm . Cái này em nghĩ bác Việt Hùng có , vì em còn bận ít việc chưa gởi cho bác Việt Hùng được .

18. amlydendau

amlydendau Approved Member

Cặp loa này trước em có nhưng lỡ cho đi ở mất rồi bác ạ nghe amp đèn phê lém đó

19. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Em thì chả có amp đèn chì có 2 con bán dẫn cùi ! :(

20. vuthehoa

vuthehoa Advanced Member

Vậy bác chuyển đồ đó cho em đi cái này chỉ hợp vói amp đèn thôi với bán dẫn nghe không hay lắm đâu bác,nhất là loa này lại khó kiếm màng nguyên bản đó bác

21. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Em sẽ cho nó chơi với bán dẫn cổ thử xem sao , nếu ú a ú ớ thì em chuyển lại cho các bác vẫn còn kịp , hihihihihihiihi :p

22. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Bác Nghĩa còn cặp loa này có thể cho em hỏi cái phân tần , xem cái phân tần , hoặc thông số cuộn cảm , tụ của nó không?

23. vuthehoa

vuthehoa Advanced Member

Em nhớ không nhầm thì loa này không có phân tần bằng cuộn cảm mà chỉ có tụ của loa treble thôi,tụ này thì bác còn nguyên bản mà bác phá cái khung sắt ra là thấy,nếu khó quá thì lấy máy cắt mà cắt khung sắt ra sẽ thấy liền hà

24. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Bác lại trêu em , híc :oops:
    Cám ơn những thông tin bác chia sẻ

25. thanhhue

thanhhue Advanced Member

Đúng là cặp loa này như bác mít nói nói không có phân tầng đâu bác ah. loa thể hiện giọng nam trầm khá tốt. bác cho em hỏi cặp tụ bao nhiêu uF vậy.

Share This Page

Loading...