Hiện tượng loa bị nhồi ?

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by coi, 17/11/11.

1. coi

coi Advanced Member

mọi người giải thích giúp e hiện tượng loa bị nhồi với. Nhạc vẫn nghe bình thường, nhưng khi mở lớn thì màng loa bass cứ thò ra thụt vào, nhưng ko phải theo tiếng bass. Cũng mạch amp đó trước e dùng thì ko thấy, sau khi thay sò khác vào thì xuất hiện hiện tượng này ?

Tags:
  2. Niagara

Niagara Advanced Member

Có phải khi bác nghe đĩa than mới bị hay nghe CD cũng bị? Loa nhà em khi nghe đĩa than mới bị, còn CD thì không có vấn đề gì. Anh em hay gọi đó là hiện tượng "loa thở" hổn hển bác ah :D

3. coi

coi Advanced Member

e nghe CD thôi, ko có đĩa than. ko biết như vậy nó có ảnh hưởng gì ko? nhìn nó "thở" như cái máy thở oxy.... :lol:

4. ngochungaudio

ngochungaudio Advanced Members

Khi nghe lp bị thì Bác on cái nút cắt tần dưới 15hz là ok hết ngay ,còn nghe cd mà bị thì Bác phải ktra lại cái amply đi ko thì có ngày đi mất cặp loa.
    thân.

5. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Cái này em nghĩ là amply công suất yếu nên mơí có hiện tượng vậy, trươc đây em cũng vài lần thử ghép với amp có csuất thấp khi vặn âm lượng lớn thì loa bass cứ nhồi ra vào. còn 1 khả năng nửa là thường amply có 1 nút Sub Sonic(hay dùng khi nghe phono) sẽ triệt tiêu những âm siêu trầm mà tai người nghe ko được làm hại đến loa bass, nhấn vào nút này âm thanh ko thay đỗi nhưng sẽ bảo đảm cho cặp loa bas của bạn. Các bác khác cho thêm ý kiến .Thân

6. coi

coi Advanced Member

Amp của e là amp diy, chỉ có mỗi nút volume. vậy nên chỉ có thể can thiệp vào mạch đểgiải quyết hiện tượng này, nhưng e chưa biết phải làm như thế nào ?

7. dungAD

dungAD Advanced Member

Hiện tượng này em nghĩ là do amply đuối sức so với loa.
    Hệ thống của em cũng bị như vậy, amply đèn EL 34 mỗi kênh 35w, khi bật bản nhạc có tiếng bass giật đột ngột ( VD như Moder taking hoặc bản số 11 trong CD Nils Lofgren Acoustic live), ở mức volume ước chừng 70% công suất, loa không còn nhịp nhàng nữa, nó nhồi linh tinh và bỏ nhịp.
    Tuy nhiên, ở mức nghe đó chỉ mang tính thử nghiệm còn ở mức nghe bình thường thì vẫn oke.

8. vansannguyen112

vansannguyen112 Shop

Chào các bác .loa em cũng có hiện tượng bị nhồi giống bác coi,trước đây khi ghép amp đúng trở kháng thì nghe to cũng ko sao ka,nhưng từ khi em ghép với amp 6 ohms(loa em 4 ohms) xong thì có hiện tượng trên,một số bác bảo là chết hay hỏng điện trở trong mạch gì đó chứ ko phải do amp cs yếu

9. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

các bác mmowr bài dothat to me one mỏe time trong best voice 2 mà xem, bass kêu 1 đường lao rng 1 nẻo luôn, chả hiểu nhưng có vẻ dùng rà loa ngon vì loa rung thụt thò khủng khiếp :mrgreen:

10. overturecafe

overturecafe Advanced Members

Thường khi mở LP thì mới có hiện tượng này, gây ra bởi tần số thấp/rất thấp, do vậy các Pream thường công tắc SUBSONIC FILTER, nếu bật sang chế độ ON thì các tần số thấp bị lọc hết (tất nhiên không ảnh hưởng gì đến các dải từ khoảng 20hz trở lên).

11. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Riêng bác Over nói thì e không tin :lol: :lol:
    Vì đến chỗ bác năm bẩy lần rồi có khi nào được nghe LP đâu ..... híc híc ......................... toàn nhẹ nhẹ và nhẹ nhẹ ...
    Xin lỗi bác chủ, e ngoài lề một chút .

Thân ái

12. LPman

LPman Advanced Member

Vậy mấy cái pre ko có nút lọc thì xử lý sao vậy bác?

13. thanhsay

thanhsay Advanced Member

Loa e cũng bị nhồi ầm ầm khi nghe concerto, ma pre phôn lai o co subonníc gi ca, e dung pre rhea, gio e phai lam sao

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Loa bị nhồi thì ngoài những nguyên nhân các bác đã nêu thì đối với amp bán dẫn có thể dã bị rò dòng DC > nên đi chỉnh sửa lại, với amp đèn thì đèn van hoặc đèn nào đó bị kém, cũng có thể do đèn nào đó bị giảm điện áp nung tim > yếu :idea:

15. vinasons

vinasons Advanced Member

Thông thường thì theo hướng dẫn của các bác ngochungaudio và overture là chuẩn, tuy nhiên trường hợp này thì có nhiều khả năng bị leak DC như bác khuehn nêu trên. Bác nên kiểm tra DC offset tại cọc ra loa, chỉnh xuống dưới +/- 50mv sẽ ok

16. dragous

dragous Advanced Member

Em cũng nghiêng về ý kiến bác Khuehn. Trước em cũng bị y sì thế. Nhưng trong amp có mấy cái trimmer để chỉnh điện áp Vr ( Em không nhớ rõ). Nếu bị lệch DC ra loa thì bác cắm đồng hồ vào đầu ra loa rồi chỉnh lại Vr là được. Trong trường hợp của bác chủ, khả năng nhiều là do sò cũ và sò mới không cân nhau :mrgreen: nên bị thế. Còn trường hợp đèn thì em cũng đã bị thế nhưng chỉ lúc đầu bật lên. Có lẽ do 2 nửa đèn đốt tim không đều nên bị. Sau ổn định rồi thì tự hết ạ.

17. vq946

vq946 Advanced Member

Tôi có anh bạn cũng bị hiện tượng trên khi phối ghép với pre audio research Sp6 .

18. Hội Nguyễn

Hội Nguyễn Approved Member

Mong các cao thủ tư vấn giúp e
    E có đôi loa sony d66av.loa mid bị rách giờ cần thay thế mà không biết thay như thế nào vì cái mid cũ không có thông số gì hết, bass và treble cũng không có thông số.mid 6cm. Thông số cả loa là 6 ôm, 100w đấu nối như ảnh.
    Các bác tư vấn e nên mua loa mid có thông số thế nào và mua ở đâu với ạ. Screenshot_2017-06-28-20-31-22.png

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác có thể gửi cho bác Việt Hùng tại đây để sửa loa.

Share This Page

Loading...