Hiểu như thế nào cho đúng về các số đo tube của các shop

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nhacsan, 7/4/16.

1. Muihex

Muihex Advanced Member

Các shop họ nhập về thì họ đo đc số đo bao nhiêu họ báo thôi, chứ họ ko bảo hành đc đâu :D

2. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vâng, chính vì lẽ đó em mới thấy rằng uy tín shop rất quan trọng trong việc mua tube, chứ k phải số đo mà shop công bố.

3. Master Audio

Master Audio Advanced Member

Thôi em là shop em vào chia sẻ các bác chém em cũng ok . Nhưng em vẫn chia sẻ dưới dạng em là người bán tube vậy .
    1- Nếu người bán bóng ghi là bóng còn tốt hay là good thì có những trường hợp sau đây sẩy ra.
    - Được sử dụng máy đo đèn thông Dụng được dùng nhiều như TV7 tube tester : ví dụ với bóng 2A3 thì với giá trị Min là 38 thì khi đo trên máy này nếu > 38 thì là good kể cả khi bác mua hàng của tây cũng vậy.
    - Dùng các máy đo đèn chỉ đo được BAD- ? - Good thì khi đo kim nó ở đâu thì nó ở giá trị đó
    2. Nếu khi bán mà báo là còn bao nhiêu % thì có những trường hợp như sau
    - Sử dụng máy đo đèn thông dụng là TV7 ví dụ bóng 2a3 thì bảng giá trị nó ghi là Min là 38 . Nếu bác đo trên TV7 mà ra giá trị 38 thì bóng đạt 60%. Thường trên TV7 nếu dưới 60 % là không dùng được mà chỉ để cắm hàng rào. Nhưng bản thân giá trị này cũng không phải chính xác hoàn toàn . Lý do là TV7 là đo dòng phát xạ nếu như thế có nghĩa như sau em dẫ chứng một loại bóng.
    + Cùng một bóng 2a3 mới tinh vừa bóc hộp thì có bóng dòng đạt 70 có bóng đạt 60 vậy thì bóng nào là bóng cũ bóng nào là bóng mới. Thực sự là cả 2 bóng đều là bóng mới. Chính vì TV7 quy ước giá trị tham chiếu Min thường là 60% chính vì thấy các bác có thể nhìn thấy có bóng đạt 100% có bóng còn lên tận 120% cơ.
    - Trường hợp thứ tiếp theo là sử dụng máy đo GM thì nó cũng có tham số tương tự như TV7. Nhưng em đã gặp trường hợp đo GM còn rất tốt nhưng đo trên TV7 lại Min.
    - Trường hợp tiếp là các Shop sử dụng máy đo bằng cách khai báo theo datasheet của đèn ở chế độ chạy . Cũng ví dụ như trường hợp với đèn 2A3 dưới dây.
    Nếu nạp các giá trị điện áp như data vào thì giá trị MAX thường chỉ đạt được như data của đèn.Ít trường hợp cao hơn. Nhưng những máy này hiện tại hiếm và số lượng không có nhiều trên thị trường.

Đôi điều chia sẻ của em bác nào có thắc mắc,gạch đá gì cứ ý kiến em xin hầu ạ

4. Master Audio

Cái này các bác nói cũng chưa đúng. Ví dụ như em nếu không như em công bố thì các bác có thể gửi lại em hoàn trả 100% tiền.

5. Master Audio

Và tiện thể có đôi chút kinh nghiệm về số đo của đèn em cũng chia sẻ luôn
    - Khi bác mua bóng thì các shop chọn cho các bác cặp mát quạt nhưng tại sao khi các bác cắm vào AMP vẫn bảo nó bị lệch ? Vấn đề đó là do máy đo đèn chạy ở một chế độ khác, AMP, Pre của các bác chạy ở chế độ diện áp khác chính vì vậy nó vẫ xẩy ra hiện tượng lệch dòng. Nhưng quan trọng là có ở chế độ chấp nhật được hay không mà thôi.
    - Cách tốt nhất kiếm cặp mát quạt là cắm lên AMP dùng máy hiện sóng đọ ạ! thì là ngon nhất cho AMP của mình ( nhưng việc này khó thực hiện do các bác kiếm đâu được nhiều bóng để thử ) :( .
    - Hiện tại theo em được biết thì ở việt nam chỉ có khoảng 5 con máy thực hiện được việc mát quạt theo AMP cho các bác. Nhưng những máy này chỉ nằm ở những người chơi đèn gấu thôi. Có shop có nhưng không công bố ạ !

6. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vâng, rất cảm ơn shop đã chia sẻ. Chính vì vậy em mói nói là cần đi tìm sự uy tín của shop chứ k nên nhìn qua số đo, giả dụ cùng loại bóng, shop uy tín công bố số đo là 80%, còn shop khác (chưa uy tín, không uy tín) công bố trên 95%, về giá tiền ngang nhau, trước em sẽ lựa chọn shop có số đo trên 95%, nhưng giờ theo cá nhân em thì em sẽ tin vào con số 80% (em sẽ lựa con số 80% của shop uy tín) hơn là con số 95% chưa được kiểm chứng. Shop nào cũng làm được như shop bác chủ (không đúng, k chuẩn như công bố hoàn tiền) thì anh em chơi được nhờ. Em chưa có dịp giao lưu với các shop ngoài HN.
    Tks bác.

7. AV2

AV2 Advanced Member

Cá nhân E thì bước đầu tiên khi thực hiện giao dịch mua bán bất cứ thứ gì ở ta bây giờ phải là uy tín người bán! còn những công bố về tiêu chuẩn chất lượng abc của ông nọ ông kia thậm chí là cơ quan, tổ chức nọ kia (có thẩm quyền, trách nhiệm hẳn hoi) cũng chả tin được bố con thằng nào :lol:

8. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vâng, đúng vậy ạ. Sự uy tín của Shop là niềm tin của người tiêu dùng. Và em nhận ra rằng đã là mua của shop thì đừng bao giờ tham rẻ (mặc dù chỉ là rẻ hơn shop uy tín chút ít), vì không những mất tiền mà còn mua bực vào thân.

Share This Page

Loading...