Hội Bi-amp & những người dùng amp/pre đèn Thi Văn v.v...

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by nick149, 5/3/10.

1. nick149

nick149 Advanced Member

Mình thấy có vài bác quan tâm vụ này, sao lại ko gom bi thành 1 nhóm nhỏ nhỏ trao đổi nhỉ?
    Mục đích là chia sẻ kinh nghiệm ghép amp gì cho dải nào tốt nhất, và nó đánh hợp với amp nào. Ngoài ra, ta còn kiểm chứng loại loa nào cho chơi bi-amp nữa. Chưa kể là dây nhợ các loại interconnect, dây loa, rồi dùng active crossover, rồi tới vụ cân chỉnh nữa chứ, v.v...và v.v...

Mình xin mở đầu bộ dàn mình, tuy đồ cỏ nhưng mình cảm thấy có lẽ nó đã phát huy hết cái hay của bản thân nó, vì mình thấy quá hài lòng rồi:
    Amp đánh bass: Cam Au 550A
    Amp đánh treble mid : Rot 931
    Lý do là thằng Rot treb mid trội hơn CA, còn CA công suất lớn hơn Rot
    Dây loa Van Hen Dul y bon nhau, 2 cặp
    Interconnect : từ pre-out CA xài Alpha Snack; từ CDP vào main Amp CA xài G-snack

Kết quả: thứ nhạc gì nghe cũng hay, tùy vào chỉnh volume của cả 2 ampli. Cái này cũng khá nhiều thời gian hàng đêm cân chỉnh theo từng loại nhạc. Cũng hay là có cái thú hưởng thụ & chỉnh từ từ, nên cảm thấy nhạc hay hơn trước kia nhiều, phát hiện ra nhiều âm thanh, nhạc cụ, giọng bè, trầm trước kia chưa nhận biết bao giờ cho dù mấy đĩa nghe đi nghe lại.

Bác nào chơi bi-wire thì vào luôn nhé, mình thấy nó có khác nhưng hầu như ko đáng kể hay ảnh hưởng rõ nét.

Tags:
  2. duongnv

duongnv Advanced Member

Re: Hội Bi-amp

Em cũng quan tâm tới vụ này. Nhưng chưa biết gì. Nghe ngóng các Bác dùng rồi trao đổi để em học theo thôi.

3. habas

habas Advanced Member

Bác chơi Biamp là hay lắm rồi. Nếu tò mò thò chân vào active crossover đánh Triamps, Quadamps full spectrum là sẽ vất vả ngay :roll: . Nhưng là người mà, ai cũng cố gắng lò mò để đạt cho được sự toàn thiện của thú chơi !
    Thân.

4. duongnv

duongnv Advanced Member

Bác nói rõ hơn cho em học với.

5. nick149

nick149 Advanced Member

Vụ active X và tri-amp là tốn tiền nữa nha. Phải tìm loa 6 cọc, rồi sắm X-over xịn, lại thêm 1 pow hay ampli nữa. Tốn kém gấp bội so với bi-amp. Cái này chắc dành cho dân chơi nhạc biểu diễn rồi

6. tnkien

tnkien Advanced Member

Em ko hiểu lắm cách đấu này, đại ca mô tả tí cho thằng em sáng mắt được không?

7. nick149

nick149 Advanced Member

Dễ ợt mà. Pre-out từ amp ra đấu vào Power , rồi nối dây loa từ amp và pow vào 4 cọc của loa. Cũng là dạng pre pow, giấc mơ trong bàn tay chứ ko phải tầm tay :lol:

8. ta van hai

ta van hai Approved Member

xin gia nhập hội bi-amp
    Bộ giàn của tôi :
    CD revox b22
    Loa tannoy Memory tw
    Amp : quad II dùng cho tuyến trên cùng pre dual tube
    power audioanalyse A9 class a 50 w dùng cho tuyến dưới cùng volum tự chế
    Nghe tạm ổn hơn nhièu so với khi dùng 1 amp

9. hungbang

hungbang Advanced Member

Em xin gia nhập hội với 2 chú mr pm15s1 đánh bi-amp kiểu FCBS của mr.phải nói hay hơn nhiều khi dùng 1 chú.Cái hay nữa khi dùng bi-amp là công suất x2 nên có thể khắc được nhược điểm khi dùng ampli yếu đánh loa cs lớn.

10. duongnv

duongnv Advanced Member

Hay quá. Em đang dùng MR PM11S1 và đang tham khảo thêm chú nữa để đấu như Bác đây. Đã có Bác đi trước để em học tập rồi.

11. hmt

hmt Advanced Member

Tôi đã sử dụng kiểu này nhiều lần rồi . Cảm nhận là dù loa có khó đánh đến cở nào cũng trở nên dễ dàng hơn trong phối ghép, rồi cân chỉnh theo ý riêng của mình cũng dễ dàng hơn. Tôi thấy rất hay khi sử dụng kiểu chơi này. Các Bác cứ thử đi sẽ thấy nhiều điều thú vị đấy!

12. nick149

nick149 Advanced Member

Mình mới lấy con pow Onkyo để thay cho denon receiver đánh cọc dưới. Âm nhạc phê ko tả được, tiếng bass & trung xuống mà rõ từng nốt nhạc, chứ hết bùm bùm ko rõ tiếng như trước, bass hết bị rền mà trở nên rõ, chắc gọn. Do là mấy con Pow đời xưa có lẽ dùng sò Fet (như trong catalog của nó), hay là các linh kiện chuyên đánh turntable hay sao đó mà tiếng nó nghe giống giống tiếng turntable Telefunken hồi trước mình đã chơi, có vẻ natural hơn

13. 777

777 Advanced Member

Bác ơi nói rõ hộ em được k? loa nó có bốn cọc có phải tháo cầu ra như đánh biwire k hay là vẫn để nguyên chưa kể có 4 cọc thì đấu như thế nào .nếu em có pre-pow thì nên kết hợp với với amp hay pow và cân chỉnh volume thế nào ah.

14. nick149

nick149 Advanced Member

1. Tháo cầu ra như đánh bi-wire bác à
    2. Có pre pow thì ngon rồi, nếu pre có 2 ngọ out tương đương nhau, thì mỗi ngõ đấu vào 1 pow. Có thể dùng ampli thay pow cũng được, nhưng xem con pow hay amp nào khoẻ thì đấu cọc dưới để đánh bass
    3. Nếu từ pre thì cân chỉnh bass treble như thường, ko có vấn đề gì. Còn không thì phải tự cân chỉnh từ từ nghe hay là ok :)

15. 777

777 Advanced Member

da cảm ơn bác ,em thử xem sao có gì chưa rõ sẽ hỏi tiếp mong bác tư vấn

16. 777

777 Advanced Member

các bác giúp em sơ đồ đấu với ,em sợ k dám đấu vì nó có 2 pow mỗi pow có 4 cọc em đã tháo cầu loa như biwire vị chi mỗi loa có 4 cọc nữa.vậy 2 cọc - của pow 1 đấu vào 1 trong 2 cọc - của 2 loa hay cả 2 cọc - của 2 loa???? 2 cọc + pow 2 nối vào 1 hay 2 cọc + của 2 loa ???.Đoan này làm em tẩu hoa nhập ma mất .như có bác ở trên nói thì đấu kiểu này tăng thêm một ít công xuất có phải k ạ? mong các bác chỉ dẫn giùm .thanks các bác trước

17. cuki

cuki Advanced Member

Theo cuki thì 777 không cần phải dùng (đấu dây) tất cả cọc dây từ 2 cục amps (monoblocks). Dùng một cặp cọc từ mỗi amp cho mỗi loa là được rồi. Chỉ cần là cả hai amp đều có chức năng monoblock. 1 cặp dây.

Trong trường hợp dùng hai amp khác nhau (không phải monoblock) thì dùng một amp cho dải trên của loa còn amp còn lại cho dải dưới của loa. Dùng hai cặp dây cho trường hợp này.

18. uydo

uydo Advanced Member

Hic, tốn amp và dây quá !

Vậy là hội biamp có thể đươc chia ra làm 2 trường phái:
    1. Qua active crossover rồi mới ra 2 amp
    2. ko có active crossover, chỉ từ amp nối qua amp khác

Theo mình nghĩ, cách 1 có thể hay hơn, nhưng cách 2 thì chưa hẳn, ý kiến các anh chị thế nào ?

19. nick149

nick149 Advanced Member

Hình như tùy thuộc vào:
    1. Khả năng của Amp có đặt sẵn để chơi bi-amp ko (cái này mấy amp Anh quốc thường có, ví dụ CA, Arcam, ...)
    2. Nếu Xover có DAC hay hơn, có 2 ngõ ra pre-out thì ngon hơn
    3. Công suất, khả năng đáp ứng tần số, chất âm của từng thiết bị để dùng nó đánh cầu trên hay dưới

20. phamhuynh

phamhuynh Advanced Member

Xin giới thiệu cùng các bạn dàn Bi-Amp của tôi:
    - Amp monoblock 845 đánh bass và midd low cắt tần ở 580Hz.
    - Amp SE 300B đánh cho midhigh và treble ở dải tần 6.8Khz.
    Nguồn:
    - CD Wadia 830 - (Đặc điểm chủa CDP này có tích hợp volume digital out 2 ngõ: RCA và Balance : Tận dụng tính năng này, không cần Pre, chỉ cần mua thêm cặp Jack chuyển Balance->RCA, là đủ cho Wadia ra 2 cặp tín hiệu cho 2 bộ Amp).
    Loa:
    - Loa Altec 416a 8Ohm trong thùng Onken 360 DIY - đảm trách Low+Midlow.
    - Driver Altec 808-8a + Horn 311-90 gỗ DIY - chịu trách nhiệm Midhigh.
    - Driver tweeter JBL 2405 - 16 Ohm phát từ 6.8Khz.
    Dây loa:
    - WE 8AUG cho bass.
    - Wire World cho Mid + Treble.
    Phân tần:
    - Passsive Bi-Am - DIY - mạch thiết kế của 1 cao thủ Cross trên DĐ VNAV. (Qua đây, cũng bày tỏ lòng biết ơn với bác Cau Yem, nhờ mạch Bi-am của anh, tôi đã có thứ âm thanh tôi mong muốn)

Đấu dây: CDP -->2 ngõ : 1 vào Amp 845 ra loa 416a ; 1 còn lại vào amp 300B , qua phân tần chia 2 đường: ra loa 808-8a và 2405.
    Chất âm từ bộ dàn này cho ra tuơng đối ổn với 1 số AE có đôi tai khó tính :)
    - Mono Block 845 với công suất, uy lực và độ động cho ra tiếng bass sâu, rộng đầy ắp nhưng không rền, ù.
    - 300B với ưu điểm ngọt, mượt + Horn gỗ = Mid dày dặn, chi tiết đến từng tiếng vuốt dây, thả phím, chạm cần... của nhạc công ; tiếng lấy hơi, chép miệng, hổn hển... của ca sĩ.
    - 2405 phối với 808-8a phát huy các âm căng, nảy, của các âm tần cao (dây đàn, samba, xóc xách,...)
    Tổng thể, âm thanh hoành tráng, có chiều sâu, âm hình rõ và chi tiết, độ động khá tốt. (tuơng lai tôi sẽ đầu tư cho 1 bộ Mono 845 hoặc 211 PP)

Tựu trung, chơi Bi-am giúp người đầu bếp âm thanh cá tính chọn những nguyên liệu ngon, kiểu nấu, phụ kiện phù hợp nhất cho món anh ta định nấu.

Vài dòng chia sẻ cùng AE.

phan khiem likes this.
  21. uydo

uydo Advanced Member

Dàn máy của bác đẹp quá, Có vẻ với kết nối thế này, bác đỡ nhọc công hơn về mặt phase của tín hiệu, và sự khác nhau về độ nhạy của loa bass và mid-trebble

Chỉ có 1 vấn đề, là mỗi lần nghe lại mỗi lần chỉnh âm lượng cho phù hợp giữa 2 amply, xin hỏi là phải lồm cồm bò vào, chỉnh từ từ, rồi lại ra ngồi..cho đến khi phù hợp bác hỉ.

22. nick149

nick149 Advanced Member

cũng chỉ phải chỉnh 1 thời gian đầu thôi bác, dần dần sẽ tìm ra phân đoạn volume phù hợp. Ko khó lắm

23. 777

777 Advanced Member

EM ĐẤU THEO SƠ ĐỒ NÀY ĐƯỢC KHÔNG CÁC BÁC

24. phamhuynh

phamhuynh Advanced Member

Vâng, đúng như bác nick149 nói. Chỉ cần chỉnh amps nghe vài lần cho cân bằng các dải âm rồi fix volume amps , sau đó chỉnh âm lượng tổng bằng remote của CDP thôi bác ạ.
    Có dịp nào các bác đi VT ( thế nào cũng phải qua BR) , phone cho tôi, mời các bac ghé nhà chơi và nghe thử.

25. 777

777 Advanced Member

Các bác cho em thắc mắc một chút . nếu em có pre và 2 cục pow giống nhau thì khi e chỉnh cho tép trầm xuống trên pre chẳng hạn thì pow đánh bass có trầm theo k hoặc ngược lại? em hỏi vậy vì cái pre của em chỉ có một số nấc chỉnh theo mặc dịnh của hãng không có chỉnh tép riêng ,bass riêng

Share This Page

Loading...