Hội Bi-amp & những người dùng amp/pre đèn Thi Văn v.v...

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by nick149, 5/3/10.

1. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Re: Hội Bi-amp

Nếu bác có 2 cục pow giống nhau thì tội tình gì chơi theo kiểu bi-amp ! nếu 2 pow đó có thể đấu mono cho mỗi kênh thì rất tuyệt.
    Thân

2. phamhuynh

phamhuynh Advanced Member

Có đấy, và theo hướng ngược lại bác ạ.
    Khi bác giảm treble trên Pre, gain của tần số này giảm, đuơng nhiên âm lượng của POW dải trên sẽ nhỏ đi. POW dải dưới vì không nằm trong dải tần này,gain dải này không giảm, âm lượng sẽ không giảm - trong khi âm lượng dải trên giảm, đuơng nhiên bác sẽ nghe dải trầm trội hơn, bass nhiều hơn, mid đục hơn và 1 số chi tiết sẽ mờ hoặc mất.

(sâu hơn: nếu dàn máy bác tốt, bác sẽ thấy khác ở 1 góc khác của chất âm do hài của dải trên nhỏ, mất cộng hưởng với dải dưới, một số tiếng trống, bass sẽ thiếu độ vang);

3. phamhuynh

Đấu mono chanel bằng 2 pow khác với Bi-Amp bác Minh ạ.
    -Mono chanel khuếch đại đều 2 kênh (trở lại như 1 ampli) nhưng khác là công suất ra lớn hơn, nên có cải thiện phần nào đấy của chât âm, vd: bass có lực hơn, độ động tốt hơn).
    -Bi-amp, đúng như bác nói, chỉ nên khi có 2 amp với chất âm khác nhau, phù hợp từng dải nhất định mới phát huy được tổng thể chất âm, vì khi ấy mỗi amp với thế mạnh riêng sẽ chỉ chịu trách nhiệm dải âm mình phụ trách.

4. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Dạ anh Huỳnh ơi, E thấy bác ấy nói có 2 pow giống nhau và 1 cái pre nên gợi ý cho bác ấy cho hiệu quả : nếu pre xịn---> 2 pow xịn đấu mono--->loa xịn----> hết thuốc :D
    Kính.

5. 777

777 Advanced Member

cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm.quả là học hỏi được nhiều điều ạ.em lại thanks các bác lần nữa :D

6. nick149

nick149 Advanced Member

chơi bi-amp là để tận dụng chất âm sở trường củA từng loại Pow hay amp, và tận dụng gì nhỉ... lợi thế của loa con drive . Còn MOno block thì cũng như ampli integrated thôi, chẳng qua nó kéo công suất cao. chơi bi-amp ta có thể dùng nhiều loại amp hay pow khác nhau, thế mạnh của chúng phù hợp từng loại, và có thê gia giảm "liều lượng" nữa. Mình mới lắp lại bộ bi-amp sau khi nghe pre-pow 1 thời gian, rõ là hay hơn. chất âm mộc mạc, trung thực lắm. Khi nghe những đĩa kiểu Hotel Paradise mới thấy "rùng rợn", nôm na là ra hết tiếng :lol:

7. hoangphiho

hoangphiho Advanced Member

thế cắm double mono block có hay không bác :mrgreen:

8. nick149

nick149 Advanced Member

ý mình là 2 amp khác nhau, với thế mạnh khác nhau, có thể ra hay hơn. Còn mono block mà loại hi-end nếu nó đã hay thì chả cần chơi bi-amp làm gì, chứ mấy con bloc y như nhau thì 1 hay 2 cặp cũng thế chứ nhỉ ? :?

9. nomores23

nomores23 Advanced Member

Các bác cho em hỏi loa em có 4 cọc loa, hỗ trợ bi-amp. Cái pre của em chỉ có 1 ngõ output, giờ em muốn đánh bi-amp thì làm thế nào? Có thể mua cái giắc chia tín hiệu từ ngõ output của pre ra làm 2 ngõ ko? rồi em cắm 2 pow vào đấy và cắm vào 4 cầu loa?

10. Cafe 26

Cafe 26 Advanced Member

2 amp khác nhau chơi bi_amp vẫn hay hơn 1amp lý do vì khi chơi bi_amp dây phần cao và thấp được tách riêng biệt sẽ hay hơn.Lý do vì sao hay hơn thì các bác giải thích nhé!

11. paul

paul Advanced Member

Vậy bác Phuongthảo cho em hỏi theo bác thì 2 amp Marantz 15S1 đánh bi-amp kéo 1 cặp loa X nào đó có chắc chắn hay hơn 1 amp PM15 ko ạ.Tks.
    Em thấy vụ này có vẻ hứng thú đây. :D

12. nick149

nick149 Advanced Member

Chắc phải hay hơn, vì bây giờ bác đã tháo cầu loa ra rồi, nên cái crossover bên trong loa chắc ko còn tác dụng. Nếu loa được chế tạo dự trù sẵn cho bi-amp thì nó phải hay hơn cầu loa rồi

13. nick149

nick149 Advanced Member

Theo mình cái jack đó ko hay. Pow của bác nếu có ngõ ra (line in + line out), thì bác cứ nối tiếp nó ra pow thứ hai. Ko quan trọng con nào trước sau, vì ngõ ra của Pow sẽ cho ra y nguyên tín hiệu vào.

Hay hơn cả là chơi pre có 2 ngõ pre-out, vì khi đó ta có âm thanh từ pre hay (nếu pre xịn) hay cho nó ra direct ra pow luôn.

14. phamhuynh

Được bác ạ.
    Bác cứ thử đi, nhưng cái Jack ấy nên chọn loại tốt 1 tí, nếu bác biết cầm mỏ hàn thì tốt rồi. ra Nhật tảo mua linh kiện; không thì bác ra tiệm điện tử nhờ họ hàn cho bác 1 bo: 1 in + 2 out, có tiền thì qua bác Dũngaudio có ngay.
    Lưu ý bác dây tín hiệu ra 2 pow quan trọng lắm đấy.
    Chúc bác thành công.

15. phamhuynh

Cross của loa khi ấy vẫn còn tác dụng chứ bác.
    Rút cầu loa ra có nghĩa là bác tách Cross trong loa ra làm 2 phần riêng: phần của Bass thì pow nào đánh bass sẽ qua mạch này, Pow kia chịu trách nhiệm dải trên thì qua phần mạch của mid+treble bác ạ.

16. nick149

nick149 Advanced Member

À phải bác ạ. Ý mình là 2 dải được tách riêng rồi

17. phamhuynh

Có thể khác đấy nhưng không biết có hay hơn không Paul ạ, 2 amps riêng sẽ cho công suất từng dải tăng lên, công suất out dải bass mạnh thì "có thể " giúp tiếng bass có lực và dynamic hơn, còn dải trên có lẽ không tác dụng nhiều, lợi thế là có thể chỉnh từng volume 2 amps để cho các dải âm cân bằng, phù hợp gôut nghe thôi.
    Mà như thế chắc là hay... với mình rồi ! :D

18. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

Theo em chơi kiểu này tốn kém và không hiệu quả. Với giá tiền 2 Amp này, bác mua luôn cái đời cao hơn đi, vừa đơn giản, gọn nhẹ mà chắc chắn hay hơn.
    Em nhớ đã từng nghe ai đó phát biểu trên VNAV "2 Amp còi không làm nên 1 Amp khủng đâu ạh"
    Kính.

19. paul

paul Advanced Member

Dạ,em chào anh.Em hỏi như vậy vì em thường thấy người ta thường dùng pow để ghép bi-amp chứ em thấy ít ai dùng 2 amp tích hợp.Có thể đây cũng là 1 trãi nghiệm thú vị trong audio.
    PS.Dạo này anh vẫn khỏe chứ ạ.
    Kính.

20. tklinh

tklinh Advanced Member

Em thấy chơi bi-apmli này rấy hay, nhưng em hơi thắt mắc một chút :
    1. Nếu em dùng Power SS công suất lớn cho dãy Bass thì power sẽ phát hết 100% công lực.
    Một ampli đèn công suất nhỏ cho dãy mid-tress thì dù em có vặn hết volume thì công suất cũng không = Power SS được.
    Em nối 2 em này thông qua Pre có Out 2 đường.
    Thì về lý thuyết thì dù có chỉnh volume ở Pre (Pre không có chỉnh bas-tres) thì âm thanh dãy trên không lớn = dãy dưới.
    2. Nếu em dùng Power SS công suất lớn cho dãy Bass thì power sẽ phát hết 100% công lực.
    Một power đèn công suất nhỏ cho dãy mid-tress thì công suất cũng không = Power SS được.
    Em nối 2 em này thông qua Pre có Out 2 đường.
    Thì về lý thuyết thì dù có chỉnh volume ở Pre (Pre không có chỉnh bas-tres) thì âm thanh dãy trên không lớn = dãy dưới.
    3. Dùng 2 ampli , cách này thì dẽ rồi nên khỏi bàn. :)
    4. Dùng 2 power - 2 pre thì tốn ké quá :(

21. jh50_cent

jh50_cent Advanced Member

thế mới sinh ra cái crossover bác ah chứ chỉ chuyện chỉnh âm lượng to nhỏ đã hết hơi rồi

22. hoangphiho

hoangphiho Advanced Member

trên một kiểu pow,dưới một hãng pow khác,rồi tình trạng thằng kêu bên đông thằng kêu bên tây sẽ xảy ra

23. kgvdecor

kgvdecor Advanced Member

Bác thử chỉ cách dùng crossover xem .

24. phamhuynh

- Pow vẫn có loại có volume bác ạ.
    - Nếu Pow không có volume, người ta dùng 1 L.pad có cùng trở kháng (trước cầu loa) cho dải nào có công suất cao hơn. L.pad này không đắt lắm, 100->200k tùy tốt xấu thôi.

Vâng, không ai làm thế này bác ạ.

Tôi đoán bác mới chỉ "Thì về lý thuyết" thôi, chưa thử thực tế bao giờ phải không ạ ?
    Khi nào bác thích thử Bi-amp, gặp trở ngại khi thực hiện, chắc chắn AE sẽ giúp bác được mà !
    Chúc bác vui.

25. phamhuynh

Cám ơn Paul, anh "chờ giờ linh..." thôi ! :D
    Dùng 2 pow ghép Bi-am thì đúng bài rồi, nhưng có thể vướng vào hiện tượng bác tklinh thắc mắc.
    Dùng amp tích hợp :
    1 là tiện chỉnh âm lượng cân bằng các dải.
    2 là vì khổ chủ đã có sẵn 2 amp( như trường hợp của anh),
    3 là mua amp dễ đổi chác các bù hơn pow :lol: .

Có tin vui chưa ?Thân.

Share This Page

Loading...