Hội Bi-amp & những người dùng amp/pre đèn Thi Văn v.v...

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by nick149, 5/3/10.

1. phamhuynh

phamhuynh Advanced Member

Re: Hội Bi-amp

Vâng, câu này bác Viagless nói đúng đấy :"2 amp ...ạh"

Nhưng normal cũng không phải là không tốn kém, còn hiệu quả thì Bi-amp có đấy, tùy theo cách phối ghép của mình đúng chưa thôi bác ạ.
    Bác thấy AE chơi Active-Cross còn nhiêu khê và tốn kém hơn nữa cơ. Ắt là có cái gì đấy lôi cuốn lắm bác.
    Vâng nếu "chắc" như bác nói thì AE không ai chơi khác bác đâu ạ.
    Nhưng Amp khủng hơn, đời mới hơn,mà hay hơn... chắc cũng không rẻ đâu bác Nhím nhỉ ?

Trở lại với v/đ bác nhận xét, hình như bác hiểu Bi-am đơn thuần là 1 dàn máy sử dụng 2 amps ?
    .................
    Không hẳn thế bác ạ, theo tôi, vấn đề phát sinh Bi-amp là:
    - Do ai đó thích chất âm của 1 amp nào đó, còn dải kia thì amp đó lại không đáp ứng. Vd tôi thích chất âm mid do amp đèn 300B phát ra, nó ngọt ngào, mượt mà, dịu dàng như dải lụa uốn lượn dưới làn gió nhẹ...
    Nhưng khổ là 300B lại không cho bass cái uy lực, hoành tráng và dynamic , trong khi amp monoblock 845 lại có được đặc tính ấy ...

Cái thú audio, cũng giống các ...thú khác thôi: tốn ! Có điều là cái thú này cũng tốn , nhưng được cái nó ...thanh cao (!?!?) :D . Chả biết tôi nói thế có đúng chưa ? :D

Chia sẻ cùng bác. Chúc bác 1 tuần vui.
    Thân.

2. Cafe 26

Cafe 26 Advanced Member

Em chưa nghe pm15 nhưng em nghĩ dùng loa thiết có cầu loa đánh bi-amp sẽ hay hơn khi tháo cầu đánh riêng từng giải nếu không hơn thì các hãng sx loa mới sau này toàn làm 2 cầu thậm chí là 3,4 cầu loa

3. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Em cũng có thắc mắc giống bác nomore23 Pre của em cũng có 1 ngõ out to Amp ( còn kế bên em thấy là tape1output , DAT/tape2output ) còn Pow của em chỉ có một Line ( chỉ có 2 lổ cắm RCA và 4 cọc ra loa ! ) , bây giờ em muốn mua thêm 1 Pow nữa để đánh Biamp thì phải làm sao ? Các bác chỉ giúp em với ! Xin cám ơn !

4. kiamorning

kiamorning Advanced Member

Cho em hỏi là loa của em chỉ có 2 cọc đấu dây thôi thì có đánh đươc biamp không ạ?

5. socnau

socnau Advanced Member

Không được Bác ạ.

6. suri quynhanh

suri quynhanh Advanced Member

e mà thấy con PM15 là e đã sướng tê rồi.

7. tubelover59

tubelover59 Advanced Member

Bi amp có 2 dạng vertical Bi amp hay horizontal bi amp,vertical biamp là dùng 2 amp cùng hiệu ,cùng công xuất ra bằng nhau,mổi amp đánh cho Hi , Mid và Low của 1 loa,Horizontal Bi amp là dùng 2 amp khác hiệu,không cần phải công xuất ra bằng nhau,có thể tube amp đánh cho Hi và Mid và SS amp đánh cho low ,1 amp đánh Hi và Mid cho 2 loa ,1 amp dánh Low cho 2 loa ,cả hai cách bi amp điều phải dùng active crossover đấu giửa Preamp và amp để chỉnh tần số ra của Low ,Mid và Hi trước khi vào Amp,nhưng nên nhớ là chơi bi amp phải disconnect passive crossover của loa hay(bypass),và đấu thẳng từ amp vào củ loa thì mới phát huy hết cái hay của bi amp,nhất là low,hiện giờ tôi đang dùng Sonic frontier line 1 cho Hi và Mid ,1 cặp mono block tube amp rouge audio cho Low nghe rất phê,tôi dùng loa mành Magnepan QR 1.6 và Dahlquist active crossover

8. kiamorning

kiamorning Advanced Member

Có bác khuyên em đi mod lại cọc loa thì mới chơi được. Mà vụ này phải làm cả phân tần gì gì đó.
    Tạm thời nhịn vụ biamp vậy

9. nick149

nick149 Advanced Member

Re: Hội Bi-ampvà những người dùng amp/pre đèn Thi Văn v.v...

mình mới nâng cấp lên con đèn Thi Văn, vẫn giữ cách chơi bi-amping (vì con loa của mình cỏ úa quá, nên bắt nó làm việc hết mức có thể). Mình khá hâm mộ những sp của các bác Thi Văn, nhưng tìm hoài ko thấy có nhiều post chia sẻ những cảm nhận hay kinh nghiệm phối ghép. May nhờ bác CD 81 giúp cho con pre cực độc của Thi Văn (chắc chỉ có 1 ko có cái thứ hai, vì nó có nắp mica trong tha hồ ngắm :lol: ). Kết quả thật vượt quá sự tưởng tượng, y như mấy bác ngỡ ngàng khi vn thua Phi :lol:

Nên mạo muội thêm sp Thi Văn vào đây để bác nào có chơi đồ Thi Văn thì vào góp vui cho anh em thưởng thức

10. nick149

nick149 Advanced Member

nó đây các bác, quá hài lòng cho những ai cần pre chơi bi-amping

11. habas

habas Advanced Member

Nếu dùng 2 ampli tích hợp (intergrated amp) chơi biamp có lẽ rẻ tiền và đa dụng hơn 1 tí.
    ampli tích hợp thứ nhất: đánh giải cao cho loa L & R, tone control khóa phần bass chỉ dùng treble hoặc mid nếu có (Marantz chẳng hạn).
    ampli tích hợp thứ hai: đánh giải thấp cho loa L & R, tone control khóa phần treble chỉ dùng bass.
    Tôi nghĩ các bạn mới chơi, nên chơi kiểu này cho gọn, nhẹ. sau đó từ từ nâng cấp lên active crossover, pre, power riêng. rồi đi tiếp lên 3, 4 đường tiếng. Nếu chưa đi mà đã chạy loạng quạng rách ví :wink:
    Người không được trẻ như tui, rất ngại dây nhợ lằng ngoằng. Nên vẫn chơi passive crossover. Nhưng KHOÁI nghe ké active crossover 3 ways system vì nó hay :lol:

12. baothien

baothien Advanced Member

Pre của bác dùng bóng 6J6 hay 6DJ8 vậy?

13. nick149

nick149 Advanced Member

hình như 6J6 bác

14. hakunarchi

hakunarchi Advanced Member

@ nick149 : cho mình hỏi là : cái pre của Thi Văn đấy ko có đường out ra loa, thì bác đấu bi-amp kiểu j thế ?
    @ all : mọi ng cho mình hỏi, mình có power monoblock, bây h mua thêm monoblock đèn rồi ghép thành bi-amp, mono đèn thì đánh dải trên còn mono power thì đánh dải dưới, liệu phối ghép thế có đc ko ?
    thank các bác ....

15. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

các bác cho em hỏi làm sao để cho 1 đường vào ( từ CD hoặc Pre) để ra cho 2 amply.. cách nào đơn giản và ít tốn kém nhất ạ ..

16. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Ít tốn kém nhất thì bác khoan bắt thêm 2 jack RCA trên Pre hoặc CD rồi nối song song từ RCA out hiện tại của CD hoặc Pre.

Share This Page

Loading...