Hội cựu học sinh Chu Văn An (Hà Nội) của VNAV...

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Mike, 21/11/12.

1. Mike

Mike Advanced Member

Vô tình đọc các comments của Facebook bạn bè em hồi cấp 2, 3 với những tấm hình nhớ thời hoa phượng nở, mùa thi, lưu bút...em kô khỏi bồi hồi nhớ về ngôi trường cấp 2, cấp 3 yêu dấu mang cái tên lịch sử: Chu Văn An.

Về độ nổi tiếng và lâu đời thì em kô cần giới thiệu nhiều, rất nhiều các nhà khoa học, kỹ sư, chính trị gia...đã từng học trường này từ thời...Pháp, và nó có tên trường Bưởi, vì gần làng Bưởi.

Không biết vô tình hay hữu ý mà em được gặp rất nhiều các bác trong TPHCM đã từng học ở đó, dù làm ở nhiều lĩnh vực khác nhau.

Ngay trên VNAV, em cũng biết kô ít các audiophile mọi miền đã từng học ở đây, yêu nhạc, yêu thơ, và khi trường khác đến thách đố thì cũng "chiến", dù học sinh rất "bôn" và nhiều khi nhờ cậy trường chiều Ba Đình.

Em cũng có 7 năm không thể nào quên. Những gốc cây già, viên gạch, hàng cây, góc phố, quán cóc, sâm cầm cũng ngắm, hoàng hôn thì Hồ Tây, tiếng trống trường vang vọng...

Ở cái thời giao thoa giữa bao cấp và mở cửa, biết bao gian khó từ thời tầu điện leng keng, đến lúc dỡ đường ray, rồi những bản kiểm điểm, rồi pháo nổ đì đùng, rồi bi-a bi lắc, rồi...

Bác nào đã từng học, lớn lên và trưởng thành cùng vào "ngôi nhà chung" này để ta ôn kỷ niệm xưa nhé.

Vãng lãng đãng lắm...

Tags:
  2. vietanh2010

vietanh2010 Advanced Member

Em xin đặt 1 viên gạch cùng bác Mike, em thì học ở CVA từ lớp 1-lớp 9, lên cấp 3 thì lượn sang PDP, nhưng dù sao trường CVA cũng là 1 ngôi trường khá đặc biệt so với các trường khác ở HN, em cũng có rất nhiều kỷ niệm không thể quên được từ ngôi trường này.
    - Tắm tiên: hồi cấp 1 bọn em toàn lượn ra sau nhà Bát giác cởi hết.....và vùng vẫy giữa thiên nhiên, thiên hạ đồn rằng đây là bãi tắm sạch nhất HN.
    - Nhặt phim "rác": các bác chắc cũng còn nhớ trường CVA ngay sát vách với xưởng phim số 4 Thụy Khuê, hồi bé cứ giờ ra chơi là bọn em rủ nhau chạy ra đằng sau khu vực bãi rác của xưởng phim để nhặt những cuộn phim mà họ bỏ đi, rồi về cắt ra làm được bao nhiêu đồ chơi.
    - Xuyên hầm: hồi trường cấp 1,2 chưa xây dãy nhà ở giữa trường, lúc đó bọn em còn được học ở dãy nhà c4, có điều đặc biệt là lớp họp đầu tiên của dãy nhà có 1 đường hầm thông sang nhà Bát giác, có 1 lần bọn em đã tổ chức đi theo lối này, đáng tiếc là toàn thằng nhát chết không dám đi xâu. Thấy mọi người đồi rằng đây là nối thoát hiểm từ thời Pháp.
    - Ngắm các chị mới lớn: chẳng là trước đây phía đằng sau trường C1,2 có 1 trường vừa học vừa làm của các anh chị C3, hồi đấy bọn em có biết ngắm gái đẹp như bây giờ đâu, thế mà mấy thằng vẫn nghĩ ra trò xếp bàn ghế lên nhau rồi chu lên lỗ mái của dãy nhà 3 tầng từ phòng đầu hồi, rồi lên đó tháo mái ngói ra để ngắm các chị lúc giờ ra chơi.

................. còn nhiều lắm, mời các bác tiếp tục nhé.

3. phidiep

phidiep Advanced Member

Choài oai các cụ ơi, cấp 1+2 thì được chứ cấp 3 riêng hẳn roài, liên quan gì đâu. Lỡ nhận thế thì con gái em nó là cựu mấu giáo Chu Văn An cũng gần ngay mấy trường CVA đóa thì có tính là cựu học sinh hông vậy? :lol:
    @ đùa tý nha các cụ, đừng giận nhé :mrgreen: , dưng mà con gái nhớn của em là cựu học sinh trường Mẫu giáo Chu Văn An sát vách cấo 1 Chu Văn An là thật đóa. :D

4. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Em đây còn 12 năm Lý Thường Kiệt. Cấp 1+2 ở phố Nguyễn Khuyến, cấp 3 thì giờ là Việt Đức đấy

Attached Files:

5. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Vài hình ảnh về ngôi trường CVA

Attached Files:

6. Quang_lan

Tiếp ....
    ......

Attached Files:

7. trungquoc

PTTH Quốc Gia Chu Văn An- tên mới có thêm chữ Quốc Gia?????

8. Quang_lan

tiếp ...
    ...

Attached Files:

9. Mike

Mike Advanced Member

Đẹp quá bác Quanglan. Dãy nhà C khu nhà 3 tầng, nơi ấy đấy, vẫn cầu thang gỗ, tường vàng xây kiên cố, và gió Hồ Tây lồng lộng, bao kỷ niệm.

Bác post thêm hình nhé. Thanks.

10. vietanh2010

Bác Quanglan chụp ảnh đẹp quá, nhin mê thật. E không nhớ chính xác là đến lớp 6 hay lớp 7 thì có tường ngăn giữ trường cấp 2 và cấp 3, nói chung những dãy nhà cũ của trường thì có quá nhiều kỷ niệm

11. phidiep

phidiep Advanced Member

Ồ hóa ra Chu Văn An cấp 2 và 3 chung một chỗ hở các bác? sao giờ em thấy riêng mà? :)

12. Mike

Mike Advanced Member

Vâng, hình như ngày xưa có chung, tường rào khá hời hợt và có cách ly chứ kô chung hẳn. Nhưng thời của em nó chỉ cho cấp 1 và 2 chung thôi, còn 3 thì phải thi khá khó và phải đối đầu với các học sinh giỏi ở quận Ba Đình, thậm chí các quận khác về thi vì danh tiếng...

Em đáng ra cũng phải học Phan Đình Phùng mới đúng tuyến, tuy nhiên thời đó vì trót yêu và quyết tâm thi Chu Văn An, kể cả đóng tiền trái tuyến nên đã theo đến cùng hết cấp 3.

Nhớ lại thời thi hai môn văn và toán lên cấp 3, lúc bế tắc tự nhiên nhà hàng xóm sát vách phòng thi bật Đôi Mắt Người Xưa, bỗng dưng văn thơ lai láng làm bài hay đến lạ... :lol:

13. vietanh2010

Chắc bác không ở khu vực Ba Đình cho nên không rõ lịch sử của CVA, em xin giới thiệu qua nhé (chỉ tội là không nhớ chính xác mốc thời gian thôi.
    - Hồi em học cấp 1 thì trường CVA C3 bây giờ là địa điểm của 4 trường: C1,2,3 thêm 1 trường vừa học vừa làm của quận nữa (định cư tại góc trong cùng đằng sau hội trường lớn bây giờ). Sau đó trường vừa học vừa làm chuyển về địa điểm 130 Thụy Khuê trả lại mặt bằng cho cấp 1 và 2.
    - Vào cuối thập kỷ 90 của thế kỷ trước, kinh tế thị trường phát triển, dân số thủ đô tăng vọt, nhu cầu trường lớp ngày càng khó khăn quận Ba Đình quyêt định rời trường CVA C1 về địa điểm 130 Thụy Khuê và chuyển trường vừa học vừa làm đi nơi khác.
    - Sang đến thể kỷ 21, trường THPT CVA được nâng lên làm trường quốc gia do đó đã lấy lại toàn bộ đất của trường Bưởi cũ, bao gồm trường câp 2 và khu vực phụ cận (chủ yếu là nhà, đất được chia cho các giáo viên từ trước). Trường cấp 2 khi đó được bố trí sang phía đối diện làm đât vườn ươm của công ty cây xanh. Mãi gần đây khi có dự án mở rộng công viên - tượng đài Lý Tự Trọng thành phố Hà Nội mới sát nhập 3 trường mẫu giáo của phường Thụy Khuê thành trường mẫu giáo Chu Văn An bây giờ.

14. nguoi nha que

nguoi nha que Approved Member

Ủa em tưởng Bác Mike người Sàigon chứ, Hóa ra Bác gốc Hà Nội ah ? Từ nhà Bác đi thăm Lăng Bác có tới 200k tiền xe ôm không Bác ?

15. phidiep

phidiep Advanced Member

Dạ em ở Quận Hoàn Cảnh gần ao Rùa, cách Ao Rùa cỡ 200m ợ, em chỉ biết mỗi cái trường CVA cấp 3 thui! :D
    Cấp 3 em học Lý Thường Kiệt, giờ nhập với Việt Đức. Chỉ đi chơi lên mạn Hồ Tây đường Cổ Ngư, ít lai vãng đoạn Thụy Khuê.

16. trungquoc

Nó (tức phidiep) học cùng em đấy, và thân Tàu Cộng đấy, các bác cứ cẩn thận

17. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

Nhà ở Phố có điều kiện mà ko chịu qua Hàng Bài mua băng cassette UDII,bây giờ muốn mua thì mướt cổ
    Trước năm 2000 em hay lên Việt Đức cưa cẩm qua Hàng Bài nhẵn mặt mua CD và UDII ,thế nào giờ cũng mất sạch,lại phai làm lại từ đâu!
    chán

18. trungquoc

Căn bản hồi đó chưa chơi với Trung Quốc, chứ nếu không giờ cũng ra phết rồi đấy

19. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Bác Quanlan chụp ảnh đẹp thật, cứ gọi là nao hết cả lòng. Hôm nao off các cựu học sinh chết vì ăn đi các bác.

Share This Page

Loading...