[Hỏi đáp] - Nâng dây loa lên khỏi mặt sàn

Discussion in 'Phụ kiện' started by locnp, 28/9/12.

1. hienhp

hienhp Advanced Member

Em thấy tại triển lãm CES vừa rồi các hãng hi-end của tây toàn để dây loa bò nổn nhổn dưới sàn trả thấy thằng nào kê kích cả :D

2. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Phải tế nhị chứ bác.... kẻo tối tối mấy ổng giấu vợ lại vứt hết đi cho mừ xem, toàn đồ quý hiếm... Mua tận ebay trời tây đó bác :)

3. trunglaminh

Em đố bác biết chất cách điện tốt nhất làm bằng chất liệu gì... sàn nhà bác lát bằng vật liệu gì :roll:

4. soho4ever

soho4ever Approved Member

Nghe thì có vẻ điên rồ nhưng quả thực cháu chỉ muốn nói rằng việc nâng dây loa sẽ có sự ảnh hưởng nho nhỏ thậm chí biến đổi lớn tùy theo hệ thống... Nó là khoa học kiểm chứng chứ chẳng phải là trò lừa đảo hay xxx muội đối với tín đồ âm thanh đâu Cụ ạ. Ai trong chúng ta cũng biết để 1 hệ thống âm thanh hay ngoài thiết bị, dây dẫn, phòng ốc... thì việc chống rung, giảm nhiễu hệ thống bao giờ cũng được ưu tiên hàng đầu, nó quyết định đến chất lượng âm thanh và âm hình của bản nhạc.
    Còn chất cách điện nào tốt nhất thì đó là "chân không"

5. locnp

locnp Advanced Member

Có phải thủy tinh cách điện tốt nhất không cụ?

6. trunglaminh

Bác cứ nhìn lên đường điện cao thế, hạ thế, hay các trạm biến áp là biết liền

7. locnp

locnp Advanced Member

Em biết rồi, đó là dầu cách điện :)

8. trunglaminh

Bác vui tính phết, cùng chất liệu với vật dụng hàng ngày mà các bác vẫn hay dùng để uống trà đó bác ui :)

9. thientoan

thientoan Advanced Member

Bác locnp vui tính quá... :lol: :mrgreen:
    Chắc bác trunglaminh muốn nói đến mấy cục ceramic cách điện ấy mà... :mrgreen:

Mời các bác tham khảo chơi cho vui... :lol:
    http://www.musicdirect.com/p-971-cable-elevators.aspx

10. locnp

locnp Advanced Member

Theo em biết thì tép lông (teflon) mới cách điện tốt nhất, trở kháng từ 10 mũ 22~24

11. trunglaminh

Chẳng ai lát sàn nhà tep lông các bác nhẩy :( Không gỗ thì cũng là họ hàng nhà sành sứ mà thoai, từ thời pháp thuộc đến đường dây cao thế hiện nay vẫn sử rứa mới khó :wink:

12. locnp

locnp Advanced Member

Em hiểu rồi, tép lông không ai dùng lót sàn, chỉ bọc dây thôi, dùng sứ sẽ kinh tế hơn. Mà em thắc mắc cách điện tốt thì cách từ có tốt không, chính từ trường mới làm cho signal bị can nhiễu :(

13. trunglaminh

Tín hiệu truyền dẫn trong dây loa có phải là dòng điện không ạ ? nó khoảng bao nhiêu von và từ trường nó sinh ra so với dòng điện cao thế nhỏ hay lớn hơn ạ ? Sở dĩ người ta không bọc được dây loa hay điện bằng sứ được vì nó rất cứng, không tiện cho việc đi dây.
    Vậy sàn nhà của các bác vô hình chung đã là môi trường rất tốt rồi đấy ạ -> Không cần nâng dây loa .

Nếu các bác còn lăn tăn đến từ trường, nhiễu nọ nhiễu kia thì nên quan tâm đến vật liệu bọc dây loa sẽ hữi ích hơn rất nhiều lần khi cứ cố tình tưởng tượng ra cái không có mà cho là có :lol:

14. locnp

locnp Advanced Member

Em thấy nâng dây lên khỏi sàn đẹp, nếu đặt thợ mộc làm chắc cũng ko tốn nhiêu, bù lại thẩm mỹ, vệ sinh nhà cửa cũng dễ :)

Em thì chả phải lăn tăn... mà là chúa lăn tăn cụ ạ. Em xin phép lạm bàn 1 chút từ trường ạ:

Cách nay gần nghìn năm người Trung Hoa đã phát minh cái gọi là tương tự la bàn, đến năm 1190 thì la bàn chính thức được sinh ra ở Châu Âu. Nhờ những đặc tính của từ trường quả đất mà la bàn luôn hoạt động 1 cách chính xác. Thật kỳ diệu, khi cầm la bàn lên xoay qua xoay lại nhưng kim la bàn vẫn không đổi hướng, chính thế mà la bàn trở thành công cụ định hướng đắc lực cho các thuỷ thủ từ thế kỷ thứ XII... ôi, em lại lạc đề! :(

Quay lại với vấn đề audio, có 1 cái gì đó rất là tâm linh, rất là sensitive... ôi em lại lạc nữa... hic :(

Thôi em tẩu rồi! :(

15. trunglaminh

Việc nâng dây loa rất nhỏ, mà bác lôi cả trái đất ra đây, rồi la bàn... sa bàn nọ kia, nói thật với bác là ứ cần la bàn mà đi rừng thì em nhìn mặt giời để định hướng ( 8 năm trong quân ngũ )
    Quả đất luôn tự xoay tròn ( lực ly tâm ) :wink:

16. locnp

locnp Advanced Member

Vâng, em cũng không nâng dây loa lên ạ, em chỉ để dành tiền mua dây loa thôi ạ :)

17. trunglaminh

Vì bác là chủ topic, nên em cũng mua vui cùng bác thôi !

p/s: Tranh luận là vậy : Đúng, sai, gay gắt rồi lại ôn hòa. Bác đừng suy nghĩ nhiều làm gì. Chúc bác ngủ ngon..... Em cũng đi ngủ đây :D

18. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Việc kê dây lên khỏi mặt sàn có hiệu quả hay không thì e chưa thử, nhưng e đọc đâu đó một tài liệu cũng nói về vấn đề này và tác giả có nói là rất hiệu quả,( hình như là đại diện bán hàng gì đó, e không nhớ nhưng ở nước ngoài ) theo e thì nó cũng có tác dụng vì ít ra lúc nâng dây xong thì người nghe kiểu gì cũng chú ý hơn bình thường, có thể tinh thần tập trung cao thì phát hiện ra ối thứ ấy chứ. :lol:

19. sơn_sơn_đen

sơn_sơn_đen Advanced Members

Đọc 1 hồi em về nghe chế linh chơi bản hận.....đồ bàn lun á :lol:

20. soho4ever

soho4ever Approved Member

CỤ "Sơn_sơn_đen" :lol: nói chuẩn quá rồi :!:

21. trunglaminh

@: locnp : Xin bàn thêm với bác 1 chút về từ trường:
    1/ Chúng ta đang sống trên trái đất và trái đất luôn có từ trường là điều hiển nhiên không cần bàn cãi. Khi xưa người ta định hướng bằng các chùm sao ( vào ban đêm ) và ban ngày là mặt trời. Khi la bàn ra đời nó được ứng dụng rộng rãi trong nhiều lĩnh vực: Quân sự, hàng hải, hàng không ...
    Khi máy bay bay ở độ cao hàng chục Km so với mặt đất la bàn vẫn luôn hoạt động chính xác -> ( vẫn chụi sự tác động từ trường của trái đất ) Có lẽ chỉ có các nhà du hành vũ trụ khi bay trong không gian ( ở trạng thái không trọng lượng ) thì mới có thể không bị ảnh từ trường của trái đất ?

2/ Quay lại việc nâng dây loa:
    - Nếu ta nâng dây loa lên cao khoảng từ 20 cm -> 2 m liệu có tránh được từ trường của trái đất ?
    - Các bác nhà ở các khu chung cư cao vài chục mét liệu còn bị ảnh hưởng của từ trường khi nghe nhạc hay không ?
    - Đâu là nơi lý tưởng để nghe nhạc mà không bị ám ảnh bởi từ trường ?

22. locnp

locnp Advanced Member

Tẩu có tổ chức thì mới vui cụ ơi :))

23. locnp

locnp Advanced Member

Em tưởng bác không hứng thú với từ trường quả đất nữa nên không dám bàn sâu :D

Nếu lên máy bay mà la bàn còn hoạt động thì từ trường quả đất chắc mạnh lắm nhỉ?

Em thắc mắc lực hút quả đất có tác động thế nào đến dòng điện, theo em biết thì hột nhân, hột electron vẫn có trọng lượng ?

Tính em lăn tăn, có gì bác bỏ qua cho ạ :lol:

24. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Vậy các bác có phải nâng cả loa lên để tránh từ trường o? Nâng dây mà o nâng loa thì có sao o? :lol:

25. locnp

locnp Advanced Member

Cần chứ, nhất là sài mấy em búc seo, không nâng lên nghe kỳ thấy pà :))

Share This Page

Loading...