Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,...Tube,Solid xin vào đây.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Ultraline, 8/1/10.

1. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Em chào các bác.

Em tham gia diển đàn thời gian cũng chưa lâu lắm nhưng nhận thấy các vấn đề về sự cố,thông số kỹ thuật...của Amplifier,Pre-amplifier thường được các bác đưa ra rất nhiều lần và nó có nội dung na ná nhau,hôm nay em mở topic này để các bác có nơi để post các vấn đề về kỹ thuật,sự cố...hay đại loại là những vấn đề mà các bác cần biết/chia sẽ... của 2 loại thiết bị trên.

Rất nhiều bác cần được tư vấn và cũng rất nhiều bác có thể tư vấn được cho các anh em đang cần thông tin.Nên topic này là nơi các anh em hỏi/đáp một cách có hệ thống hơn để anh em đi sau không hỏi/đáp cùng nội dung với các anh em đi trước...

Em sẽ cố gắng dành 1 ít thời gian hàng ngày để hổ trợ phần nào về kỹ thuật cho các anh em,bản thân em cũng từng làm qua công tác sửa chữa và thiết kế 2 loại thiết bị trên nên cũng có một số kiến thức/kinh nghiệm mà có thể các bác khác cần.

Mong các bác có làm nghề hoặc có thông tin kỹ thuật cùng vào đây chia sẽ với em và mọi người.

Lưu ý: Em và các bác khác cung cấp thông tin giải đáp thắc mắc không nhầm mụch đích kinh doanh hay phục vụ việc sửa chữa thiết bị có thu phí của các anh em khác mà là nơi để chia sẽ thông tin hổ trợ cần thiết.

Em không nhận sửa chữa 2 loại thiết bị này của bất kỳ anh em nào trên diển đàn VNAV mà có thu phí.

Kính.
    Ultraline. :D

Tags:
    TOHA2023 likes this.
  2. Ultraline

Re: Hỏi/Đáp về Amplifier,Pre-amplifier...dùng Đèn,Bán dẩn.

Đầu tiên là vấn đề Ampli tích hợp(2 kênh) và Power.

Ampli tích hợp là 1 hệ thống khuyếch đại hoàn chỉnh có nhiều ngỏ vào có thể chọn được như CD,Aux,Tuner,Tape,Phono...có thể có các chức năng chỉnh được như Bass,Mid,Treble,Balance,Volume,Loudness...Chọn được hệ thống loa như A/B hay A+B,trở kháng loa thường là 4-16 ohm cho cả hệ thống.

Tiêu chuẩn của các ngỏ vào CD,Aux,Tuner,Tape là 0.707Vrms(1Vpp=0dB), trở kháng vào phổ biến là 47K ohm. 0.707Vrms là giá trị hiệu dụng khi ngỏ vào là sinKhz.Ngỏ vào là nhạc thì nó không phải luôn đạt giá trị trên.

Thông thường nếu đưa sin1khz vào các ngỏ trên thì Volume ở mức số 5(mức 12 giờ) thì ngỏ ra loa là full công suất.

Ngỏ vào Phono từ 0.1-8mVac(Vrms) tùy theo MC hay MM.

Mạch khuyếch đại tín hiệu đến ngỏ ra sau cùng có mức khuyếch đại tham khảo như sau:

Như vậy 1 ampli 80W/8 ohm thường có mức khuyếch đại Direct khoảng +29dB.Mức tín hiệu này được tính từ ngỏ vào mạch công suất.

Power giống như 1 amplifier nhưng chỉ có phần khuyếch đại công suất,không chọn lựa được nhiều ngỏ vào,không có mạch điều chỉnh âm sắc,có thể bao gồm cả volume nhưng không phải mọi Power đều có volume.

Mức tín hiệu vào là 1.4142 Vrms(2Vpp) thì Power sẽ full công suất.

Power thường được thiết kế có thể chịu được trở kháng loa từ 2 ohm trở lên(không phải mọi Power đều đánh nổi 2 ohm).

3. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em xung phong mở hàng với bệnh vặt của Pre - Pow nhà em.
    Không hiểu sao đường tín hiệu Pre-Right có vấn đề nên gây tiếng ù xì nhỏ cho loa bên phải dù volume = 0.Tiếng ù xì này tuy ngồi nghe nhạc không ảnh hưởng gì nhưng vì bị 1 bên , bên còn lại không bị nên em muốn biết rõ nguyên nhân do đâu để điều trị triệt để.
    Em đã thử đi thử lại bằng mọi cách như lấy tín hiệu Pre-Right cắm qua Pow-Left thì ù xì loa bên trái , thay dây tín hiệu đủ loại , thay đổi nguồn điện đủ kiểu thậm chí là...chuyển nhà :lol:
    Nguyên nhân em đoán vẫn là đường tín hiệu của Pre-Right nhưng không biết kiểm tra và khắc phục thế nào nữa ạ.
    Mong các bác giúp đỡ.
    Thân.

4. Ultraline

Em chào bác.

Bác không nói bộ của bác là đèn hay bán dẩn nên em tư vấn theo hướng phổ biến là bán dẩn.

Bác dùng Pre+Power,bác tráo đổi dây L qua R và R qua L( từ Pre qua Power) thì tiếng ù cũng đổi kênh theo như vậy bệnh nằm ở phần Pre.

Tiếng ù trong Pre có rất nhiều nguyên nhân nhưng nếu phân biệt được các loại sau thì cũng không khó giải quyết.
    -Ù hay còn gọi là Hum(50/100Hz) nguyên nhân chính là do hỏng ở phần nguồn(Diode nắn,tụ lọc nguồn,ổn áp nguồn).Nếu bác không có chuyên môn nhưng muốn tự sửa chữa lấy thì bác có thể làm như sau:
    + Tháo nắp máy,nhìn quanh các tụ lọc nguồn lớn nếu thấy có dấu hiệu chảy nước(dung môi) ở chân tụ thì bác thay tụ.Nếu bong mối hàn ở chân tụ thì hàn lại...
    +Dùng VOM thang đo Volt đo lại các giá trị điện áp ghi trên mạch để xem có bị thay đổi không?
    a. Nếu giảm thì do các nguyên nhân tụ nguồn khô,đứt IC ổn áp,đứt trở cấp nguồn,tăng giá trị trở cấp nguồn...
    b. Nếu tăng áp thì do IC/Transistor ổn áp bị nối tắt(hoặc rỉ) ngỏ vào với ngỏ ra.

Khi phát hiện linh kiện hỏng thì bác thay linh kiện mới cùng loại.

-Xì( tiếng kêu xè xè) Nguyên nhân chủ yếu do mất mass ở 1 phần nào đó như Jack RCA, mất mass tín hiệu vào/ra với sườn máy,thường là lỏng,đứt chân linh kiện...
    -Vừa ù,vừa xì thường do hệ số Khuyếch đại tăng lên đột biến,nguyên nhân do mất hồi tiếp hoặc đứt dây Mass tín hiệu từ CD sang Pre hoặc từ Pre sang Power.

Bác lưu ý là điện trở chỉ tăng trị số hoặc đứt hẳn,trong khi đó thì tụ lại có xu hướng giảm trị số hoặc rỉ/nối tắt.

Trường hợp Diode bị hỏng thì hiện tượng cũng gần giống tụ hỏng nhưng thường có biểu hiện nghiêm trọng hơn như vừa ù vừa kêu biến áp nguồn hoặc áp thiếu rất nhiều so với thiết kế.

Trên đây em hướng dẩn 1 cách tương đối nếu bác biết chút ít có thể làm được nhưng nếu mọi cố gắng đều thất bại thì bác phải mang ra thợ có chuyên môn.Nhưng bác mà không làm được thì thợ cũng phải trầy vi tróc vãi mới có thể giải quyết xong.

Phần lớn hiện tượng rỉ linh kiện rất khó xác định pan do linh kiện nào.

Thân.

Phan văn minh likes this.
  5. baohun00

baohun00 Advanced Member

Pre-Pow nhà em là bán dẫn bác ạ.Bệnh lý theo như bác mô tả thì đúng như dòng màu đỏ bác nói.Nguyên nhân từ CDP thì em loại bỏ vì em chưa kết nối với CDP mới chỉ có kết nối Pre-Pow ra loa thôi ạ.
    Em thì kỹ thuật mù tịt nên chịu chết.Bây giờ nó lại giở chứng kiểu này bác này :
    Nếu mà em chỉ dùng 1 sợi dây loa ( vì loa em có 4 cọc ) thì hiện tượng ù xì này xảy ra ở vế bên phải còn mà em dùng 2 sợi dây loa nghĩa là 1 sợi đánh cho dải LF , 1 sợi đánh cho dải HF thì hiện tượng ù xì này chuyển qua bên phía trái :lol: ( bên phải hết bị )
    Em chỉ có thể cố gắng hết mức có thể là phát hiện ra điều bất thường trên thôi , tháo nắp máy Pre ra nhìn vào bên trong em thấy tụ nào cũng giống tị nào hết bác ạ...chả biết mô tê gì hết ạ.
    Nhờ các bác tư vấn giúp thêm ạ.
    Thân.

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em trưng luôn cái ruột gan để các bác nhìn cho dễ hình dung ạ :(

7. Ultraline

He he,vậy mà khi nãy bác nói nó ù khi thay dây tín hiệu từ Pre sang Power. :wink:

Bây giờ thì thêm dây loa riêng vẫn bị(chỉ có power và loa)
    Hix,bằng mọi giá bác phải biết được chính xác do Pre hay Power.

Đơn giản là bác gở bỏ pre ra khỏi hệ thống chỉ còn lại Power và loa(ngỏ vào Power bác không cắm dây)
    -Nếu nó vẫn ù thì do Power gây ra,em đã gặp hiện tượng này vài lần,nguyên nhân không phải là vấn đề kết nối hệ thống mà do hiện tượng mass hồi tiếp dương gây ra,lổi có thể do hở chân mass bên trong power với sườn máy hoặc đôi khi là do thiết kế( điều này rất ít gặp với SP thương mại nhưng vẫn có khả năng với 1 dòng SP nào đó mà SX số lượng ít)
    Cách xử lý cũng theo cách em nêu như trên nhưng bây giờ là bên trong Power chứ không phải pre.
    -Nếu nó hết ù thì do pre gây ra,phương án xử lý như trên đã nêu.

- Nếu nó chỉ ù khi kết hợp đúng bộ pre+ power này( pre+ power khác= tốt,pre khác+ power này = tốt) thì nguyên nhân thật sự là do lổi thiết kế mạch,cụ thể là sự kết nối mass đã không đúng như mong muốn và gần như không có phương án giải quyết.

Em lưu ý là không có cái gọi là Pre+ power không hợp nên sinh ra ù xì mà nguyên nhân là do pre/power bị lổi thiết kế nên sinh ra hiện tượng trên,các kết hợp khác với pre/power này vẫn ù xì nhưng chưa đến mức nghe thấy chứ không phải là không có.

Thân.

Phan văn minh likes this.
  8. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nếu chỉ có mình Pow không thì không có ù xì gì hết bác ạ mà cứ hễ mở nguồn Pre lên là ù xì.
    Em vẫn nghĩ là do Pre gây ra nhưng vì chưa mượn được cái Pre nào khác của anh em để thử nên cũng chỉ là phỏng đoán mà thôi.Tình trạng này em cũng muốn khắc phục cho dứt điểm để yên tâm sử dụng chứ cứ lo ngại giờ chỉ hư hỏng lặt vặt mà mình không khắc phục mai mốt nó trở bệnh nặng thì em bó tay không biết nghe nhạc kiểu gì :D
    Thân.

9. Ultraline

Em có hình minh họa cho vụ kết nối mass thiết bị(dùng cho việc thiết kế và cả phối ghép)

10. baohun00

baohun00 Advanced Member

Sorry bác !
    Em vừa coi kỹ lại phần kết nối dây thì thấy kết nối sai nên mới nảy sinh ra vấn đề qua loa trái.Kiểm tra lại mới thấy loa trái kết nối vào đường của tín hiệu phải ạ :D
    Vậy là vẫn chỉ bị tình trạng bên phải ù xì thôi... :)
    Vậy bác có thể tư vấn giúp em địa chỉ nào anh em VNAV tin dùng để kiểm tra tình trạng này không ạ ?
    Thân.
    P/S : Thảo nào 2 hôm nay nghe nhạc thấy ban nhạc ngồi lung tung hết..nghe nhức cả đầu :lol: trống kèn gì leo tuốt lên nóc nhà oánh :mrgreen:

11. Ultraline

Hix,em không có địa chỉ nào để giới thiệu cả,bác đã biết chính xác bệnh ở phần nào rồi thì mang ra cho thợ sửa thôi.

Với thợ làm nghề sửa chữa thiết bị Audio bác chỉ cần biết họ làm nghề nhiều năm,có kinh nghiệm,có tay nghề( dựa vào số lượng máy đã sửa hoặc quy mô của tiệm...) là bác có thể yên tâm giao được rồi.

Có 1 số vấn đề khá tế nhị mà 1 số bác hay kêu ca là thợ này yếu quá "sửa đi sửa lại nhiều lần vẫn chưa xong" hoặc ca tận mây xanh "anh thợ này giỏi quá sửa 1 phát xong ngay" Nó rất cảm tính đấy ạ.

Theo em thợ giỏi là thợ sửa khá chậm,sửa được nhiều pan hóc búa,mất nhiều thời gian lý luận,theo dỏi,giá cả hợp lý...Và luôn lý luận chính xác,logic đối với mọi loại pan(có thể không sửa được nhưng không dọc phá lung tung).Đã nghi đâu thì phải có căn cứ và xác suất trúng pan rất cao.

Thợ kém là thợ sửa rất nhanh nhưng bằng phương án thay thế liên tục,thay chổ này không phải thì thay tiếp chổ khác,chổ khác nữa...đến khi chạy lại thì xong nhưng khi đó cái máy đã nhừ nát mọi nơi.

Việc tìm 1 linh kiện hỏng trong mạch không quá khó(tùy pan) nhưng bảo đảm nó không hỏng lại là rất khó.Đòi hỏi người sửa có kiến thức và lý luận gần giống với người thiết kế ra sản phẩm đó nhưng thiết kế thì đơn giản hơn vì họ chủ động trong khi sửa chữa là rất bị động. :roll:

Một ca bệnh chập chờn(khi bệnh khi không) khó gấp trăm lần 1 ca chết nằm im lìm :D Loại Pan này rất dể gây tai tiếng không tốt cho thợ sửa chữa bởi sửa được thì không lấy được bao nhiêu tiền nhưng sửa không nổi( không tìm thấy pan) thì mang tai tiếng.

Mấy chú bốc ra/thay vào liên tục nhiều khi lại làm nên chuyện bởi họ vô tình có thể thay đúng linh kiện hỏng nhưng lại không biết lý luận. :lol:

Em tư vấn tí xíu về cách chọn thợ sửa chữa vậy thôi,bác nên tự tìm thì hay hơn ạ.

Thân.

12. baohun00

baohun00 Advanced Member

Re: Hỏi/Đáp về sự cố Amplifier,Pre-amplifier...dùng Đèn,Bán dẩn.

Thanks bác rất nhiều về sự chia sẻ rất chân tình.Em sẽ lưu ý những điều bác chỉ dẫn ạ.
    Chúc bác sức khỏe thật tốt để chia sẻ niềm đam mê cùng VNAV !
    Thân.

13. cmv534

cmv534 Advanced Member

Ối hay quá!
    Bác siêu rẻ mở topic này đã tạo ra cho anh em một sân chơi mới; sân chơi cho những người không hiểu lắm về kỹ thuật mà vẫn có thể tự tay sửa chữa hay khắc phục những lỗi mà quá trình sử dụng thường ngày hay gặp. Nếu không biết có thể vác ra thợ nhưng mà không phải ông thợ nào cũng là người tử tế cả. Có thể chỉ là lỗi nhỏ nhưng ông thợ cũng cày tung cả máy lên có khi còn thay thế một vài linh kiện để lấy tiền cho hợp lý. Thành ra máy của chúng ta đang ngon, nguyên bản lại hóa ra bị sửa chữa nát bét!
    Còn trường hợp bị luộc mất sò hay tụ là chuyện thường thấy!
    Bạn em có cái amp Denon 970 chỉ bị lỗi nhỏ phần công suất mang ra thợ (thợ to) thế là toi. Ông ta tháo tung ra đứt hết chân linh kiện và PCB để mãi không thấy sửa hỏi thì bảo chưa kiếm được sò. Bạn em cú quá vác về thì sò bên không hỏng cũng thành hỏng.
    Tiện đây em nhờ bác bắt mạch luôn hộ em con pow Ramsa mà em đang loay hoay, nó bị lỗi phần nào đó mà bị mạch protect khóa mất một kênh. Em không hiểu nguyên lý hoạt động của nó như thế nào nên vẫn đang để đấy!

14. Sonus Sonny

Sonus Sonny Advanced Member

Cái amp SS607 nhà em cũng bị như vậy bác Ul ơi. Đóng rơle cái là nó xẹt xẹt, mua về đã vậy rồi, nhưng nó kêu cũng nhỏ chỉ ban đêm mới nghe thôi. Ko biết có giống trường hợp của bác baohun ko.

Hồi xưa em có đi học 1 lớp nghề điện tử( học miễn phí mà :D), ông thầy là 1 thợ sữa lâu năm đi dậy. Ổng kể vài kn sửa chữa trong nghề cũng vui vãi lắm ạ, vd mấy cái radio của Mỹ đem về VN thường kêu rất nhỏ, nhưng chỉ cần nối thẳng chân E của transitor xuốnng mass là kêu rầm rầm liền, người ta đem về xài thì thấy kêu to nhưng chả hiểu sao nó đốt pin gớm thế, rồi vd sửa amp tích hợp thì nều nó bị hư ở âm sắc, hay pre thì bypass nó luôn, đấu vào phần driver, người ta đem về thì thấy nó kêu ra tiếng nhưng sao kêu nhỏ vậy :?:, rồi nhiều chiện lắm.

Ổng luôn dậy rằng làm cái nghề này nó cũng phải cần đạo đức lắm, sửa xe, cơ khí,... thì người đi sửa họ còn rành chứ điện tử thì họ mù tịt, coi như phó thác cho thợ. Khổ nhứt là mí ông, dốt mà cứ nhiệt tình, phá hư đồ rồi còn vẽ hưu vẽ vượn ra. Ông thầy ổng có ông bạn làm thợ gò, buồn tình chuyển nghề điện tử luôn, mấy lần bị họ đòi đốt nhà vì cái tội "nhiệt tình" đó, thời chừ đồ điện tử có rẻ chứ thời xưa toàn tính bằng vàng, làm ko được thì thôi chứ phá thì họ tới thịt luôn ấy chứ.

15. Ultraline

Nó khóa mất 1 kênh thì phải có lý do chớ bác. :D

Em nhận thấy mạch bảo vệ thường được thiết kế với các chức năng sau:
    -Bảo vệ loa,khi xảy ra sự cố hỏng hóc trong mạch công suất làm phát sinh điện thế DC tại ngỏ ra loa thì mạch bảo vệ sẽ hoạt động.

Nguyên lý là tại điểm ra loa(trước Relay) người ta lấy điện áp 1 chiều đưa vào 1 mạch dò sai,khi điện áp này vượt mức+/-0.7VDc( có thể +0.7V nhưng -1.5V tùy theo kiểu mạch) thì relay sẽ ngắt,không cho ngỏ ra ampli nối vào loa.

Bệnh bác mô tả đang nằm ở TH này hoặc hỏng hóc ngay phần mạch bảo vệ

-Bảo vệ ampli,khi xảy ra hiện tượng quá dòng do gắn quá nhiều loa song song(trở kháng nhỏ hơn mức cho phép) vào ampli hoặc dây loa bị chập thì ngay lập tức relay sẽ ngắt không cho ampli kết nối với loa nữa nhưng sau khi ngắt thì hiện tượng quá dòng cũng hết theo dẩn đến ampli sẽ đóng relay loa trở lại và hiện tượng này sẽ liên tục ngắt mở relay nếu ta không chịu can thiệp bằng cách xem lại dây kết nối loa hay tháo loa ra bớt.

-Bảo vệ quá nhiệt bên trong ampli,khi máy vận hành với công suất lớn,dòng cao thì nó sinh ra nhiệt trên tản nhiệt của sò công suất,nhiệt độ này sẽ do 1 linh kiện cảm biến được áp sát vào nhôm tản nhiệt báo về cho mạch relay và nó cũng ngắt relay loa hoặc nguồn để không gây cháy nổ cho sò công suất.

Linh kiện cảm biến này nó cũng có thể hỏng và là nguyên nhân gây ngắt relay khi nhiệt độ trong máy đang bình thường mà relay cứ ngắt.

Một số tính năng khác nữa cho mạch relay như mở chậm,tắt nhanh,clip...em có dịp sẽ đi sâu hơn để các bác có thông tin nhiều hơn.

Vẫn lưu ý với các bác là phần mạch bảo vệ chạy với dòng thấp,áp thấp nên nó cũng khó hư hỏng chứ không phải là thường xuyên,nếu mạch bảo vệ hoạt động thì người ta nghĩ ngay đến nguyên nhân là nó đang thực hiện nhiệm vụ của mình và xem xét các tác nhân gây cho nó hoạt động,một số ít trường hợp nó hoạt động là do nó...bị hỏng,theo em tỉ lệ này dưới 1%.

Thân.

16. Ultraline

He he,em thấy có nhiều bác pm bệnh tình cho em tư vấn quá :D

Các bác vui lòng post vào topic này vì tiêu chí của em là hỏi/đáp có hệ thống để người sau không hỏi/đáp cùng nội dung với người trước.

Em vẫn vui vẽ trả lời pm cho mọi người nhưng như vậy thì các bác khác có bệnh tương tự sẽ lại hỏi tiếp trong đây và em lại tiếp tục ngồi gỏ gỏ... :lol:

Thân.

Huongdang likes this.
  17. Ultraline

Hix,bác phải cùng em tư vấn giúp cho mọi người chứ...sao hỏi ngược lại em :roll:

Sọt xẹt là khác với ù xì chứ,tiếng nổ răng rắc nho nhỏ hoặc sọt xẹt... thường do mạch bị dơ,hở mạch,bong chân,đánh lửa cao áp hoặc hỏng linh kiện khuyếch đại(BJT,FET,Mosfet) Hỏng linh kiện nào thì bác tìm giúp đê. :D

Linh kiện thụ động như tụ,trở,cuộn dây khi hỏng không gây hiện tượng sọt xẹt như vậy.

Thân.

18. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

E cũng có thắc mắc, muốn nhờ bác Ultra giải đáp dùm ạ.

1- Amplifier nhà e là McLaren A150, có rơle ngắt, có hiện tượng như sau:
    + Khi bật amplifier thì có tiếng nổ bụp (nhẹ) ở cả 2 bên loa, khi tắt thì không có
    + Các thiết bị sử dụng điện khác như đèn tuýt, tivi,... mỗi khi tắt nguồn cũng làm 2 bên loa có tiếng nổ bụp (nhẹ).

1a. E xài 2 lọc nguồn, 1 của bác DungAudio cho điện 100v, 2 của bác Quang Jack cho điện 220v. Đã nối mát cho cả 2 cục lọc nguồn, nối mát vào 2 đường dây riêng biệt, đầu mỗi đường dây là 1 tấm lá đồng mỏng được chôn xuống đất nền tầng 2.

1b. Khi xài lọc nguồn của bác Quang, tức có những thiết bị sử dụng điện 220v thì không sao hết, nhưng khi xài lọc nguồn của bác Dũng thì mới bị vậy. E hoán đổi 2 lọc nguồn cho nhau, hiện tượng trên vẫn xảy ra ở nguồn điện 100v, bất kể đó là lọc nguồn nào.

1c. Nếu e bỏ amplifier McLaren ra, thay thế bằng amplifier khác cũng nguồn 100v --> không bị hiện tượng trên nữa.

2. Đường phono của McLaren A150 có 1 đường input, nhưng có 2 công tắc gạt riêng biệt. 1 dành cho MC/MM, 1 là 47/100 Kohm. Nếu e xài MM & 47 thì 1 bên loa ... im lặng thở dài, bên kia vẫn ầm ỹ, nếu e xài tiếp Step-up + MC (trị số kim từ 88-100) thì ... im lặng cả đôi.. :oops:
    Nếu e xài PrePhono vào AUX, MM làm cho 2 bên loa nhẹ nhàng sâu lắng, riêng MC ông ổng ông ổng, tức là có tiếng vang ở các dải trung & cao. E xin được confirm lại là các chỉ số về Step-up, kim MC, PrePhono e đã setup đúng, khi mang đến thử ở nhà người bạn các PrePhono, Step-up, kim MC thì ngon lành cành đào hết trơn. Do đó, dựa vào tính chất loại trừ, e tin tưởng rằng, chiếc McLaren nhà e bị ... đơ cu lơ. Mỗi tội e không biết về kỹ thuật, nên mới mạo muội nhờ bác tư vấn.

Kính bác!

19. Ultraline

Bác xem kỹ khi mở điện ampli thì relay bên trong ampli có đóng ngay hay không?

Nếu nó đóng ngay hoặc quá nhanh(dưới 3s) thì đang bị hỏng phần mạch bảo vệ,thường là khô tụ định thì.

Nếu nó đóng chậm sau 3s nhưng vẫn bụp loa thì nó bị hỏng phần hồi tiếp âm,thường là rỉ tụ chổ ngỏ vào vi sai đảo.

Khả năng lọc điện 100V không có tác dụng,vì sao không có tác dụng thì em chưa biết

Ampli này không bị bệnh giống McLaren vì nó có thể đã có 1 tụ ngăn nhiểu ngay ngỏ vào 100V của nó còn McLaren thì không có tụ này nên nó không triệt được xung nhiểu.

Giải pháp là thêm 1 tụ lọc nhiểu ngay đầu vào biến áp nguồn của McLaren.

Trường hợp này thì hỏng bên trong phần mạch Pre-phono của ampli

Khi bác dùng Phono box rời bên ngoài bác đưa vào ngỏ MM của phono box thì âm thanh ra loa tốt-> chứng tỏ ampli tốt.
    Khi bác dùng MC của Phono box mà bị hiện tượng ong ỏng ( vang trung+treble) là do có hỏng hoặc sai xót bên trong Phono box phía mạch MC,có thể nó không đúng chuẩn RIAA nên sinh ra hiện tượng trên.

Trường hợp phono box bác test đường MC tốt ở nhà bạn bác sau đó mang về thì nó không tốt với ngỏ MC,em vẫn bảo lưu ý kiến là nó hỏng Phono Box ngỏ MC,có thể do vận chuyển hoặc bong mạch hay lỏng chân đèn...

Chắc chắn ampli không hỏng vì bác dùng MM vẫn tốt.

Bác chưa cho em biết Phono Box của bác là DIY(Tube/bán dẩn?) hay đồ hãng nên em chỉ chẩn đoán đến đó thôi.

Thân.

20. ntthao21121979

1. E vừa mới đo, đúng như bác nói, relay = 3(s) ạ, nhưng khi bật lần đầu thì có tiếng bụp, nhưng từ lần 2 trở đi thì không bị vậy ạ.

Ý của bác là nguồn điện vào 100v phải không ạ? Để e mô tả kỹ lại nhé:
    - Từ Ổn áp Lioa --> biến áp tự ngẫu Lioa 100v --> Lọc nguồn --> các thiết bị.
    - Hoán đổi lọc nguồn --> vẫn chỉ bị ở nguồn điện 100v, trong khi các thiết bị 220v thì không sao (sử dụng các thiết bị 220v thì dù bật/tắt đèn, tivi ... không sao hết ạ), nhưng chỉ khi bật thiết bị (vd: CD) sử dụng 100v thì có hiện tượng bụp ngay. E cũng thua, chưa nghĩ ra được nguyên nhân nào gọi là mang tính logic nhất

Vâng, cảm ơn bác, nhưng bác có cách nào sử dụng thiết bị ngoài khác thay vì can thiệp vào bên trong amplifier được không ạ?

E đang xài tạm Clear Audio Nano & Stepup Transformer e mượn cũng của ClearAudio, nhưng serial# & tên của nó thì e ... hok biết, vì nó mờ hết rồi ạ :mrgreen:

Theo bác chuẩn đoán, liệu mạch Pre-amplifier của e có teo hẳn đường Phono không ạ?

Thanks!

21. ntthao21121979

Re: Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,DAC...Tube,Solid vào đây.

Báo cáo bác, a bạn e vừa xác định xong nguyên nhân cho e: Dây tín hiệu từ PrePhono xuống amplifier bị chạm mát, nên tèo 1 bên :(. Phần Phono của amplifier hiện tại đang ngâm cứu tiếp ạ :mrgreen:

Nhưng vụ nổ bụp kia, e nghi là do rơle như bác đã nói :mrgreen: Bác siêu thật !

22. Ultraline

Em bổ sung 1 số vấn đề liên quan đến mạch bảo vệ.

Trực quan bằng hình ảnh.

23. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Bác chủ topic đưa ra các bệnh của ampili và thảo luận về thông số kỹ thuật của các loại ampili e thấy chủ đề này khá hay và bổ ích cho các bác chưa hiểu về kỹ thuật, và một số bệnh của ampili để tìm cách khắc phục. Trong đó có e hiện tại đang có thắc mắc chưa hiểu về kỹ thuật của chiếc Pow e đang dùng, mong các bác giải thích giúp e với.

Hiện e đang dùng chiếc Power Marantz SM-8, về thông số e tra trên mạng thì ampili này có chế độ ClassA 30w/kênh, ClassAB 120w/kênh, trở kháng 4-16ohm, Power không có Volume.

E cũng đã tìm hiểu thì chiếc Power này chạy chế độ Class A tự động.

Vấn đề đặt ra e chưa hiểu là:
    - Chiếc Power này có chế độ ClassA nhưng không có nút nhấn để chuyển Class A và ClassAB như một số ampili khác mà e được biết. Các bác giải thích giúp e để biết được khi nào Power chạy chế độ ClassA và Class AB ạ.

24. Ultraline

Mạch nó như thế này ạ.

Trong điều kiện tín hiệu ra loa nhỏ hoặc không có tín hiệu thì mạch được phân cực với dòng tĩnh sao cho khi chạy với 30W thì tín hiệu ra vẫn được dẩn toàn kỳ cho mổi transistor công suất(classA).Khi tín hiệu ra vượt dòng danh định này thì mạch hồi tiếp DC sẽ quay về theo đường em bôi đậm nhầm giảm phân cực tĩnh,khi đó nó sẽ là classAB chứ không là classA như lúc tín hiệu nhỏ nữa.

Thân.

25. Ultraline

Cách giảm phân cực theo post phía trên của Marantz có nhược điểm là hạn chế độ động của tín hiệu,ưu điểm là không cần dùng SW classA bên ngoài.

Để có chất lượng cao hơn thì phải dùng nút ClassA bên ngoài.

Nguyên lý là khi nhấn vào nút classA thì bên trong mạch xảy ra đồng thời 2 tác động.

-Đóng relay trên board nguồn để lấy nguồn cấp thấp hơn cho mạch công suất(từ 40 chuyển qua 20VAC)
    -Ngắt relay bias để tăng phân cực cho sò công suất( Bias classA).

Share This Page

Loading...