HỎI ĐÁP VỀ MUA HÀNG TRÊN MẠNG

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by Rainbow, 13/12/05.

1. ORA3

ORA3 Advanced Member

Trọng lượng tối đa cho 1 thùng hành lý để trong khoang máy bay từ Mỹ về Tân Sơn Nhất sau khi quá cảnh qua Đài Bắc của hãn g Eva là bao nhiêu kg vậy bác... :wink:

Em nhớ không lầm Eva cho mỗi hành khách được phép mang tối đa 2 thùng, mỗi thùng 50bls ( khoang 24kg); Nếu mang thùng 70bls (khoảng 34kg) thì đóng extra overweight bao nhiêu $ vậy bác.... :wink:

2. nam anh 1802

nam anh 1802 Advanced Member

Vậy thì thủ tục của bác khác của em nhiều quá. Em dùng Credit tín chấp của HSBC chỉ khi em mua Game hay mua TK trên các trang download thì Ngân hàng mới gọi điện chăm sóc, còn khi mua hàng trên Amazon hay eBay thì chưa bao giờ được ngân hàng hỏi thăm cả.
    Vì vậy em hiểu thế này: VISA hợp tác với Paypal, VISA hợp tác với các Ngân hàng nên các ngân hàng phải tuân thủ các điều khoản thanh toán của VISA.
    P/S: từ khi em đăng ký Paypal đến khi em nhận hàng thì em chẳng phải làm gì cả.[/quote]

Các bác rắc rối quá. Visa hay master đều là quốc tế; các bank o vnam hay bất kỳ nc nao đều liên minh với 1 or 2 tổ chức này; do vậy các bác khi sử dụng thẻ visA hay master đều thanh toán quốc tế đc miễn hạn mức tín dụng còn. Việc mở online là dùng để thanh toán qua mạng mà qua mạng gặp rất nhìu rủi ro nên Bất kỳ Bank phát hành thẻ cũng đều yêu cầu chủ thẻ phải có giấy đề nghị mở thanh toán online ( 1 số bank có cho kích hoạt qua máy atm của chính ngân hàng phát hành ).
    Nếu chúng ta quẹt thẻ qua POS thì nơi nhận tiền (quán, ksan,...) chịu phí từ 1,5-2% và chúng ta k phai chịu phí. còn chúng ta thanh toán qua paypal chúng ta phải chịu phí Ngân hàng từ 2-3% ( bank thu phí để trả cho visa, master ).

3. nam anh 1802

Nếu thanh toán ra nước ngoài thì k nên dùng Visa credit bởi đây là thẻ ghi nợ ( tức ngân hàng cấp cho khách hàng hạn mức và dùng trước trả sau) nên rất rủi ro nếu thẻ bi hack đặc biêt là khi có đăng ký online. Vì vậy các bác nên dùng thẻ Visa Debit bởi nó chỉ thanh toán khi có tiền trong tai khoan --> giảm thiểu rủi ro khi thẻ bị hack nhưng bọn hack k làm ji đc vì thẻ k có xiền hehe :lol: :lol:

4. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác cho em xin dẫn chứng của phần bôi đỏ. :lol:

5. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Khi mua, thanh toán món hàng trên ebay thì mặc định chúng ta bị tính % phí chuyển đổi ngoại tệ của ngân hàng VN rồi, tùy ngân hàng mà mức này sẽ từ 2.5 tới 4% gì đó.
    Còn phí paypal thu khi đó tính luôn vào "tổng giá" khi niêm yết trên ebay rồi.
    Nếu các bác mua một món không phải trực tiếp trên ebay mà từ một trang riêng, có chấp nhận thanh toán bằng thẻ Visa và paypal thì khi thanh toán qua paypal sẽ phải "đàm phán" vơi bên bán về mức phí mà paypal sẽ thu trong giao dịch đó - do người mua phải trả thêm hay người bán phải thanh toán từ "giá niêm yết" kia ...

Cái này nếu mua món nhớn tiền thì các bác sẽ thấy nó to và cần quan tâm. Còn với mấy món vài chục USD thì có lẽ phần phí đó chả phải quan tâm :)

6. nam anh 1802

Ngân hàng hay tổ chức Visa/Masterkhông làm công cho ai cả và họ chỉ là khâu trung gian thanh toán. Do vậy khi thanh toán buộc người trả tiền phải trả phí giao dịch; còn đối với paypal thì người bán phải trả phí từ 1-5,5% trên số tiền nhận đc

7. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Sử dụng dịch vụ thì phải trả lệ phí là lẽ đương nhiên. Chuyện này không có gì phải bàn. Nếu không dùng Paypal thì chúng ta dùng cái gì để thanh toán?

Tuy nhiên, phải rõ ràng ở chỗ này: Loại phí nào, do đơn vị nào thu, và mức phí bao nhiêu?
    Rõ ràng là khi chúng ta mua hàng, người mua không trả phí cho Paypal, chỉ phải trả lệ phí dùng thẻ tín dụng mà thôi. Phí này đi kèm với dịch vụ thẻ tín dụng, cụ thể hơn là đi kèm dịch vụ ngoại hối chứ không phải là phí Paypal. Chúng mua hàng trực tiếp từ website của shop trả bằng thẻ tín dụng (không qua Paypal) thì khi sao kê thẻ với ngân hàng, chúng ta vẫn phải trả phí kia mà?

Phí trả cho thẻ tín dụng khi chúng ta thanh toán bằng ngoại tệ là phí chuyển đổi ngoại tệ. Và mức phí chuyển đổi ngoại tệ này khác nhau tùy theo loại ngoại tệ và mức độ tham lam của ngân hàng.
    Ngay cả khi chúng ta đi mua ngoại tệ tiền mặt bên ngoài, trong trường hợp NH đồng ý bán ngoại tệ cho chúng ta, thì vẫn có mức phí, chính là sự chênh lệch giữa giá mua vào và giá bán ra, cũng tùy loại ngoại tệ và tùy ngân hàng. Các bác thủ USD trong túi khi qua châu Âu, vào quầy đổi tiền cũng bị tính phí dịch vụ, có khi lên đến 8% kia mà? Phí chuyển đổi ngoại tệ, bất kể là tiền mặt hay chuyển khoản giữa Yên Nhật và ngoại tệ khác do 1 NH tại Nhật thu, đều là 3%.

So sánh sẽ rất rõ ràng nếu chúng ta xem các khoản thanh toán cho việc mua sắm trong nước bằng đồng VN. Ngoài số tiền ghi trên hóa đơn, chúng ta không phải thanh toán thêm 1 khoản nào khác (nếu thanh toán sao kê đúng hẹn, tất nhiên)

8. Phuaudio123

Phuaudio123 Advanced Member

Re:

ae cho em hỏi nhé ! tình hình hiện nay chính phủ truy quét hàng lậu ,,, vậy khi em mua hàng trao đổi với ae ở HN và HCM , trường hợp hàng nhà dùng không còn giử lại hóa đơn chướpng từ lúc mua , vậy khi bán trao đổi với ae , lúc vận chuyển bị lực lượng chứ năng nhầm lẩn hàng lậu bắt giử cho là hàng lậu ,, vậy em phải làm sao trước khi giao dịch đây ,,,? tks ae có giải pháp hộ em .....

9. tuansalon112

tuansalon112 Advanced Member

Re: Re:

nếu gặp trường hợp này thì bác bị phạm luật(vì vn mình cả một rừng luật).cho nên bác bác phải dùng luật rừng!!! :lol:

10. katahuyen

katahuyen New Member

Bạn nên biết rỏ nguồn góc của người bán hàng cái đã

11. khangbui86

khangbui86 New Member

Phần bôi đỏ bác lấy sao kê ra có ngay. Bank tính theo tỉ giá tầm 21.8 đến 22, trong khi giá đô bán ra chỉ có 21.4 thôi ạ

12. nam anh 1802

Phần bôi đỏ bác lấy sao kê ra có ngay. Bank tính theo tỉ giá tầm 21.8 đến 22, trong khi giá đô bán ra chỉ có 21.4 thôi ạ[/quote]
    Bank tính tỷ giá k đc vượt quá giá tran NHNN quy định; thông thường bank tính tỷ giá bán ra; có lẽ bank áp dụng phsi chuyển đổi ngoại tệ cao cho bác . Eur đang xuống giá, mua hàng châu âu đi bác ơi

13. AnhntEL34

AnhntEL34 Approved Member

Tiện đây các bác cho em hỏi, ngoài Hifido.co.jp ra thì nhật còn trang nào uy tín để mua hàng online không ạ! Em không có đk đi được nên chắc nhờ Ship Agent mua giúp! Em cảm ơn các bác!

14. hanasu2809

hanasu2809 New Member

Ơ nhật có những trang mua hàng uy tín như : Rakuten.co.jp, Amazon.co.jp, hoặc auction.yahoo/.co.jp . Người nhật bán hàng rất chuẩn và cẩn thận, e nghĩ mua ở trang nào cũng yên tâm .

15. khieumanhtuong

khieumanhtuong Approved Member

thì bạn điện thoại hỏi trực tiếp được ma! rồi thương lượng giá cả sau!

16. kyjoka

kyjoka New Member

Em thấy rakuten ship chậm lắm , có khi hơn 3 tuần có hàng.

17. rioaudio

rioaudio Advanced Member

Đồng ý với bác.

18. duynv

duynv Approved Member

Đôi khi có lẽ do nó ở xa bác thì cũng lâu đấy. Em mua mấy đồ trước cứ trong vòng 5 ngày là nó có mặt ở nhà em rồi. Mà khi mua bác bảo nó gửi cho cái mã vận đơn của bên vận tải. Mình vào check luôn xem hàng nó đang ở đâu.

Chuyển nhanh em hãi mỗi thẳng amazon. Nó chuyển gần như tức thời chắc. yahoo,rakuten thì Thẳng amazon này em mua thấy nó chuyển nhanh nhất

19. uk_se

uk_se Advanced Member

Mình thấy mua bán đồ online nói chung an toàn, không shop nào muốn mang tiếng đâu ah.

20. Khuongcello

Khuongcello New Member

Có anh em nào mua hàng trên MADISOUND không? cho mình xin it thông tin về công ty này? Thanks

21. poc2603

poc2603 Approved Member

Các bác cho em hỏi em muốn mở shop nhận order hàng trên đây thì phải làm sao

22. Kietclose

Kietclose Approved Member

Tiền nào của ấy cụ ạ, rẻ thì chậm, đắt thì nhanh hơn, vậy thôi, tùy nhu cầu của mình

23. soihoang

soihoang New Member

các bác cho em hỏi xíu, em mới gia nhập forum sao em không post bài được trong thư mục hỏi đáp là sao các bác

Trungdang86 likes this.
  24. Cha

Cha Approved Member

nghe qoa bác tư vấn em thức tỉnh thêm , vậy mua hàng ebay cũng mông lung nhỉ , trước e cũng mua cái máy đồng hồ cổ , e ko coi kỹ về ko chạy dược , lại ko có phụ tùng thay nữa , giá trị cái máy đồng hồ ko bao nhiêu , mua về ko chạy được cũng bùn , nhưng thêm cái kinh nghiệm , nay nghe bác em mở thêm tầm nhìn ( tks )

25. Thinhnguyen1333

Thinhnguyen1333 New Member

E mới mua denon pma 2000iii không biết có xách tay về Việt nam được không.

Share This Page

Loading...