HỘI NHỮNG NGƯỜI BẠN SANSUI

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Audio_pro, 7/5/07.

1. Audio_pro

Audio_pro Approved Member

Các bác nghĩ sao về Sansui (tất cả các đời )? hãy đưa ra nhận định của mình nhé
    Theo các bác Sansui đánh với loa gì thì phát huy được hiệu quả nhất
    Bác nào đang sử Dụng Sansui thì hãy kể ra cấu hình của mình cho anh em hoc hỏi đánh giá nee1
    Bác nào có thắt mắc gì cứ hỏi nhé

Tags:
    Tinhbg likes this.
  2. bmw3030

bmw3030 Approved Member

hay quá em là FAN SS đây
    Chất âm chắc khoẻ
    Giá thì dể chấp nhận cho những ai mới nhập môn
    Bác nào sử dụng SS thì cho chút ý kiến hì

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.
    Chắc bác cũng là fan Sansui rồi, bác mở hàng trước bằng review và thiết bị đi, em nghĩ sẽ đắt hàng đây.

Thân.

4. crocodile

crocodile Approved Member

Sansui chất âm ấm, mạnh, trung và treble rất khá, một vài serial cổ có chất âm "like tube" như các serial 5000 :) ,phối ghép với loa sansui cổ là hay nhất. hehe em đang tìm loa sansui đây, có bác nào bán hông

5. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Đúng là đối với những anh em mới nhập môn thì SS là món bổ, rẻ nhưng theo em không ngon lắm. Em chưa được nghe nhiều dòng khác nhau nhưng cảm nhận chung SS là trầm, ấm, khỏe nhưng các bác có công nhận với em là nhiều khi nó trầm quá đáng không (Cái này trị nhưng đôi tép chói rất tốt,heheh). Gu nhạc của em là Vocal, Jazz....nói chung là tiết tấu chậm rãi nhẹ nhàng. Nên hiện tại đang sài SS Al 707 extra + CDP Maranzt 880j + Loa Anh Airedale ( của anh Hồng ah). Nói chung để nghe đêm thì êm ái, tình cảm lắm ( khoái ) nhưng vừa đi làm về chẳng hạn mà bật lên nghe thì chất âm trầm ấm đó sẽ khiến em compressed lém. :shock:

Trước mắt em đã khắc phục bằng cách DIY interconnect bằng bạc quân sự thì thấy dải cao cũng khá hơn, nhưng thấy âm thanh có vẻ không dầy như cũ. Không biết đây có phải la tình trạng chung của dùng dây bạc không. Sắp tới em sẽ đổi một đôi loa Nhật trung kèn, tép kèn + dây loa Kimber chắc sẽ cải thiện nhiều lém, hehehhe

Em đoán vậy thôi còn bây giờ đang saving money, :oops:

Mời các bác khác ah!

6. Melomane

Melomane Advanced Member

Em cũng thích 1 số Sansui. Cảm nhận của Em là SS khỏe, tách bạch, thiên sáng. Nhưng em chỉ thích SS Receiver và 1 số Combo đời trước 80 thôi. Dòng *07 được đánh giá là thành công của SS nhưng em không thích. Cảm nhận của em là sáng quá- chói.

Cấu hình của em:
    Amp: SS G-5000- 1978 (receiver)
    Spk: Living Audio CE-1ac2 - 1968
    CD: Marantz 63mkII- KI, Technics SL-P1200
    Spk wiring: 400k- Dungaudio.
    Interconnect: đồng mạ bạc DIY.

Cảm nhận chung là trong trẻo, ấm cúng, dịu ngọt. Bass chưa tốt (có thể vì do công suất G5000 hơi nhỏ ~70W trong khi loa thùng kín, bass 30).

Em vẫn trên đường tìm con công suất to hơn như G9000, 8090BD... hoặc combo BA-3000, 5000 giá hợp lý, hình thức tốt bác nào gặp thì ới giúp em nhé.

7. Eye

Eye Approved Member

các bác đã nghe qua dòng "Definition series" của Sansui chưa ạ?

8. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Em đã dùng vài con Sansui : 607 , 707 , 607XDecade , Alpha607DR. Kết luận thấy dòng Sansui cỏ cỏ trên đều cho tiếng bass cứng mạnh, treble dính - bì bì - tối, trung âm cũng cứng - lạnh lẽo - vô hồn. Hợp với nhạc mạnh nhiều hơn, ít nhạc tính. Em nghĩ nghe vocal ko tình cảm ---> không hợp

Còn các dòng Sansui khác em chưa nghe nên không biết thế nào.

9. Eye

Eye Approved Member

From 1973 to 1975, Sansui introduced slew of high end amplifiers, such as the Definition Series; CA-2000, CA-3000, BA-1000, BA-2000, BA-3000, and BA-5000 as well as the famous Professional Series AU-9900, AU-11000, and AU-20000. By maintaining the image of those high end amplifiers, Sansui introduced the more affordable amplifiers in this period also. They are AU-2200, AU-3300, AU-4400, AU-5500, AU-6600, and AU-7700 as well as AU-3900, AU-4900, AU-5900, AU-6900, and AU-7900. Those two series look and perform very similar. AU-7700 series has silver bottom line knobs on the front panels versus black knobs of AU-7900 series. Both of silver and black knobs were used on the Professional Series amplifiers.
    đây ạ:
    http://www.classicsansui.net/DefinitionSeries.htm
    http://www.classicsansui.net/ProfessionalSeries.htm

10. doanhnhan2000

Giọng bác này nghe quen quen, hihihi

11. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em được dùng nhìu hơn Bác vài cái SS nữa đó! :lol:, nhưng không hẳn 607 là dỡ hơn 707 hay 907 đâu, mà 607 đi với loa nào & 907 đi với loa nào? Đôi loa cỏ nhà em thì em cũng đã thử tới 907DR nhưng cũng không hay hơn 607XR được!
    Em cảm nhận SS âm hình rất rộng, trung âm ngọt ngào lắm chứ!
    Và riêng em cảm nhận thì dòng ampli này khá phù hợp với loa Nhật!

12. Audio_pro

em thích sansui lắm nhưng hiện nay em chỉ mới xài con D607 thôi , vì kinh phí eo hẹp mà .
    em vẫn còn thiếu một cặp loa ưng í, bác nào biết đôi nào mêm mềm chỉ em với

13. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

607 thử ghép với NS-470 chưa bác Audio-pro???

14. Audio_pro

Em mới nhập môn các bác chỉ em them nhé
    Căp loa trước kia em xài em đã gã đi rồi , hiện không có loa xài ,các bác giúp em tìm một cặp nhé . rẻ càng tốt, từ từ nâng cấp sao vì chưa đủ nội công , vì chưa đủ máu mà.

15. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Sansui hay quá đi chứ, trước em cũng có dịp xài mấy dòng cỏ, rất hợp với loa... cỏ. Đúng như các bác đã oánh giá: tiếng đầy đặn, khoẻ khoắn, trung hơi tối, hợp nhạc mạnh, hợp loa Nhật, loa Mỹ cổ...

Các bác nào từng chơi kỹ Sansui cả amplifier lẫn receiver xin cho nhận xét với, đời nào nghe được, chất âm và cách phối ghép. Xin đa tạ các tiên sinh trước.

16. doanhnhan2000

Theo em, dây interconnect bằng bạc mạ đồng thì lợi dải cao, do đó âm thanh sẽ trong trẻo hơn. Đặc biệt bác lại đang dùng em SS G5000 Receiver nên tiếng bass cho ra sẽ không có lực lắm. Ngày trước em cũng dùng 5000X nên tình trạng cũng gần giống bác mặc dù bass có khá hơn. Nhưng nếu gu nghe của bác là nhạc tiết tấu chậm rãi nhẹ nhàng thì bộ của bác là quá ổn so với tầm tiền rùi ah ( Oh My dream). Không biết spk cable bác mua của bác Dungaudio là thê nào nhỉ? Hay bác thử VDH Magnum đi chắc chắn bass sẽ khá hơn đấy ah!

Kính bác nha!

17. vqthuthach

vqthuthach Advanced Member

ns 470 cua cuong danh hay phet. gia lai re. choi sau nay ko lỗ dâu

18. Audio_pro

Ns 470 bao nhiêu bác

19. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Tôi cũng đang có SS Alpha607Extra đánh với loa Ya NS890 đầu cỏ 750 đã được bác VQ Audio MOD hộ. lúc truóc dùng dây loa đồng TQ ,sau đổi sang dây mạ bạc DIY ,thấy âm thanh của nó chi tiết hơn nhưng tiếng Bass lại giảm hẳn , nghe bốn mùa của Vivaldi rất phê.

20. vqthuthach

vqthuthach Advanced Member

ya 690 hay 890. cuong ban ya470 dau cung khoang 1.7 tr hay 1.8tr ghi dó

21. Melomane

Melomane Advanced Member

Chào doanhnhan:

Magnum đắt quá! mà cá nhân mình nghĩ dây dợ không QUÁ quan trọng lắm, đặc biệt với bộ dàn cỏ dưới 1000US. Trước mình có dùng dây đồng OFC loại tốt rồi, bass không cải thiện được mấy mà trung+treble nghe rối tung, tối òm.
    Mình đã thử và nghĩ kỹ, vấn đề là công suất chưa đủ thôi. Dây của bác Dungaudio là đủ tốt rồi.

Thế đã xem lại đôi Pioneer chưa?

Aiiiiii có SS G-9000, G-23000 bán khooônggggg.......

22. Audio

Audio Advanced Member

Em cũng đang sử dụng SS 607DR cũng khá lâu rồi, sau vài lần thay đổi phối ghép, hiện nay giàn của em như sau:

- Amp: SS 607DR
    - CD player: SS 607D
    - Speaker: Ya NS_620

Đánh giá: âm thanh trầm ấm, nghe khá phù hợp với nhạc country. Nói chung là nghe hay trong tầm giá

23. cododieutan

cododieutan Advanced Member

Em cũng đang dùng SS anpha607L Extra thấy cũng khá ổn, tiếng em nghe nói SS nghe khô nhưng em thấy con em tiếng ngọt ngào phết, tuy nhiên hơi sáng quá.

24. doanhnhan2000

Bác review tý về bộ giàn của bác cho anh em chiêm nghiệm xem nó sáng thế nào nào?

Kính bác!

25. doanhnhan2000

Thanks bác,

Hôm đó em ko ở Hà Nội nên cũng chưa xem được, chắc chiều mai em rẽ qua xem thê nào?

Share This Page

Loading...