Hội những người đàn ông dùng Konnekt

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Супер, 29/8/10.

1. mryeknom

mryeknom Advanced Member

em đang dùng 24D nhưng test kết nối PC - 24D (bằng firewire) và PC - 24D (bằng optical của sound onboard đến 24D) thấy chất lượng như nhau.

em nghe nói dùng firewire sẽ nghe hay nhất, vậy chẳng lẽ bộ dàn em dở nên nghe ko ra hoặc có bác nào đã nghe thấy khác chia sẽ thông tin để em bớt băng khoăng với ạh

2. hpham

hpham Advanced Member

Em đang mò vào chức năng thu âm của 24D, mua được cái wireless condensor micro. Em nối cổng XLR từ receiver của micro vào cổng mic int mặt trước hoặc nối vào input chanel 1/2 phía sau đều ko nghe được tiếng micro. bác nào biết chỉ em với

3. ciman

ciman Approved Member

Các bác cho em hỏi về adapter của con Konnekt 24D với.

Nếu thay thế adapter này thì làm thế nào? chọn loại nào ah. Vì em thấy điện cực của nó dị quá. Nếu cấm cái adapter có điện cực trái chiều (đầu kim + trong - ngoài) thì có bị gì không?

Em ở HCM các bác tư vấn em chổ mua cái adapter cho em nó với. Thks all

4. hpham

hpham Advanced Member

Em cũng ko để ý dầu cắm nó có điện cực ngược như bác nói. Điện sau khi qua adaptor là điên DC (có phân cực +/-) bác dùng ko đúng cực cắm vào là tèo đấy. Nếu bí quá bác mua cái adapter khác có cùng điện áp ra rồi tháo ra tráo dây +/- cho ngõ ra rồi dùng.

5. ciman

ciman Approved Member

cảm ơn bạn đã. Mình đã mua được 1 cái adapter 12V hàng "xịn" và nhờ thợ đảo cực. Giờ ok rồi.

Phụ kiện cho Konnekt giờ khó tìm quá. Cái 1394 express card cho Laptop, cáp 1394 em tìm gần 2 tuần giờ mới thấy vừa ý.

6. duong

duong Approved Member

Các bác cho em hỏi. Hiện tại em đang dùng desktop connekt 6. Tự nhiên một ngày đẹp trời em cắm vào máy thấy nó lên đèn bình thường, riêng đường thông báo nhận tín hiệu từ PCI 1394 thì không sáng. Em đã thử thay một PCI 1394 khác nhưng vẫn không được. Em đang hoang mang ông biết phải em đấy đi rồi không. Tại sao chỉ bị hư mỗi đường tín hiệu đường vào mà không phải là nó không hoạt động. :(

7. tranba

tranba Advanced Member

Bác kiểm tra driver của card 1394, driver của konnekt... trên máy tính có vấn đề gì không. Hi vọng chỉ bị vấn đề về phần mềm máy tính. Nếu có bác nào ở gần bác mang konnekt đến thử là nhanh nhất.

8. Haolq

Haolq Advanced Member

Konnnekt hoạt động không ổn định với Window, gặp trường hợp này bác hãy ngắt hết dây firewire ra khỏi konnekt6. khởi động lại máy tính và konnekt6. Cắm lại dây firewire nối với 2 thiết bị. chú ý rút hết các thiết bị gắn các cổng USB.. nếu có . Trường hợp này em gặp nhiều rồi.
    Với máy dùng hackintosh thì Konnekt hoạt động không ổn định.
    Với máy Mac thì Konnekt hoạt động rất ổn định.

9. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Một giải pháp khá thú vị cho các bác đang có sẵn Konnekt 48 và hệ thống âm thanh nhiều đường tiếng là dùng Phần mềm Pure Music @2 của Channel D chạy trên MAC để phát nhạc và làm software based active crossover. Nếu dùng Konnekt 48 thì có thể dùng tối đa 4 đường tiếng (như em đang dùng) còn với các bác đang dùng Konnekt Live hay Konnekt 24D thì chơi được 2 đường tiếng.

[​IMG][/url]​

Tất nhiên cũng nên mod opamp ngõ ra của các em Konnekt này để có thể sử dụng các loại opamp tốt hơn hay có thể kết hợp các opamp khác nhau cho các đường tiếng khác nhau (tốt hơn nữa là mod luôn phần nguồn từ nguồn xung sang nguồn linear). Ở đây em đã mod hết 10 con opamp NJM2068 của Konnekt 48 sang các loại opamp tốt hơn dùng đế cắm PDIP thông dụng và phối hợp các con khác nhau cho các đường tiếng.

Chúc các bác nghe nhạc thật vui!

10. mryeknom

mryeknom Advanced Member

thấy bác ở TĐ, bữa nào em xin phép mang con 24D nhờ bác hướng dẫn thay opamp và mod nguồn linear được ko? em dân tài chính nhưng thích mod như các bác

11. Haolq

Haolq Advanced Member

Giải pháp này thật hay đó bác. Ưu điểm nhất là việc kiểm soát tiếng Bass. Sau khi thử phương án này em đã tạm bỏ cái Pioneer D23 và Rane 23S , Lynx Auora 8 ra. Quay lại dùng Konnekt48 để lấy phần pre-am của nó cho các kênh .
    Em thấy pre-am digital có lẽ hợp với mấy dòng loa của của JBL vì kiểm soát được phần Bass, Mid-low.

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Ngoài cái preamp section ra thì nó giảm bớt được rất nhiều linh kiện trên đường tín hiệu và rất nhiều suy hao nếu cắt tần số trên tín hiệu analog sau giải mã như cách anh đang dùng với Pioneer D23.

Nếu mode được opamp cho con K48 sẽ cải thiện được thêm khá nhiều về âm thanh. Nếu sau này có thời gian, em sẽ tìm cách mod luôn phần nguồn linear cho phần analog của con K48 nữa thì tiết sẽ còn tốt nữa!

13. Haolq

Haolq Advanced Member

Lưu ý các bác vài vấn đề khi sử dụng Pure music cùng Konnekt soundcard
    - Khi play file <=96kHz thì phần Volume của Pure music sẽ tự động bị bỏ qua và nó chuyển qua dùng Volume của Konnekt
    - Khi play file >96kHz thì phần Volume của Pure music sẽ tự động được sử dụng và bypass Volume của Konnekt. Lúc này tín hiệu chuyển qua Konnekt sẽ là Direct. Việc này rất quan trọng với các bác không sử dụng pre riêng mà đánh thẳng từ Konnekt sang Power . Vì vậy khi chơi file >96kHz hãy chuyển min Volume của Pure Music trước khi Play đề phòng hỏng loa.
    - Việc chơi nhiều đường tiếng khi sử dụng các cổng output 5,67,8,9,10... ta có thể gán trong phần tuỳ chỉnh Multi Crosss của Pure music không phụ thuộc vị trí cắm ngõ ra output. Nhưng khi play file >96kHz thì ngõ ra nó chỉ nhận theo thứ tự tăng dần từ 5,6... và các ngõ ra output này cần phải cắm liền nhau.
    Ví dụ khi chơi Crossover 2 Way
    - Khi play file <96kHz ta có thể gán 5,6 cho Low; 9,10 cho High khi output ta cắm vào 5,6 và 9,10 thì OK
    - Khi play file >96kHz ta có thể gán 5,6 cho Low; 9,10 cho High khi output ta cắm vào 5,6 và 9,10 thì không OK ! Cần phải chuyển ngõ ra output 9,10 về 7,8 và cắm jack vào 7,8 thì mới có tín hiệu ra.
    - Như vậy khi chơi Multi Cross cần phải sử dụng các ngõ ra là liền nhau là OK nhất .

14. napovo

napovo Advanced Member

Hi các bác,

Em đang loay hoay nối cái Airport express với Konnekt 48 mà ko được.
    Với Konnekt 24D e chỉ nối dây toslink từ AE vào là ok ngay, mà sao nối day toslink với 48 lại ko được.
    Bác nào biết chỉ em với ạ, có phải làm gì thêm trên phần mềm TC control ko ạ.

Tks các bác.

15. napovo

napovo Advanced Member

Hi các bác,
    Các bác ở VN (Hanoi) có chỗ sửa mấy cái Konnekt này không ạ?
    Xin cảm ơn.

16. PiggyBoy

PiggyBoy Approved Member

Dạo này còn bác nào chơi Konnekt nữa không ạ?
    Em mới kiếm được chú 24D mà có nhiều điều muốn học hỏi quá :D

Em ở HN.

17. PiggyBoy

PiggyBoy Approved Member

Hôm nay em vừa thử phối ghép 24D đánh với amp Sansui còi và loa Yamaha ns 10MT khá hợp, tiếng rất chi tiết, trung âm rộng mở, bass thì hơi yếu một chút nhưng cũng đủ với phòng ngủ :)

18. tranba

tranba Advanced Member

Konnekt 24d & 48, Impact Twin đã có bản cập nhật phần mềm mới ngày 10-8, anh em cập nhật cả rồi chứ?

19. Pointed

Pointed Advanced Member

20. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Mấy bữa nay lôi con konnekt 24d + linear ra nghe thấy em nó hay quá trùi. Hơn cái dac mấy k. Hay là cơm nhà chán, phở thơm vậy các bác?o_Oo_O

Share This Page

Loading...