Hỏi về cách kết nối Ampli mono và Sub hơi trên xe hơi

Discussion in 'Car Audio' started by groschien, 27/6/10.

1. groschien

groschien Advanced Member

Thưa các bác, chả là em vừa gắn bộ ampli Kenwood Kac-816 và Sub hơi DLS RW10. Vấn đề là em thấy tiếng hình như bị trễ so với âm thanh của loa component phia trước (đánh bằng 1 ampli 4 kênh khác). Em không hiểu có cách nào điều chỉnh để tối ưu tiếng bass hay không, mong các bác chỉ giáo.
    Cách kết nối hiện tại là đầu output -/+ 1 cách bình thường vào loa Sub, nhưng trên manual lại chỉ như sau, em không rành về kỹ thuật nên hỏi:
    Em xin hỏi là theo hướng dẫn (basic sigma servo connection) có phải mình đấu tốt nhất cho 1 loa sub là cả 2 đầu - output của ampli vào 1 đầu - input của loa và đối với đầu + cũng thế? Điều này có làm cải thiện âm bass hơn?
    Cám ơn các bác chỉ giáo!

Tags:
  2. soz

soz Advanced Member

Nhìn và đọc cái manual của bác thì em thấy là cứ đấu như vậy (song song 2 kênh) cái này là để cải thiện damping factor thì phải (giảm ảnh hưởng của loa lên ampli).

Còn về vụ tiếng bass bị trễ thì bác nên tìm một chiếc head unit có chức năng chỉnh Time Alighment (ví dụ Alpine 9887 như của em, he he) khi đó nó cho phép bác chỉnh các loa trước ra xa hơn (trễ đi một tí), và loa trái ra xa hơn loa phải, để sao cho âm thanh từ 2 loa trước (hoặc 4 loa trước, sau) đến tai của bác cùng một lúc với cả âm bass.

3. anhosg

anhosg Approved Member

liên quan đến cân chỉnh loa sub

4. morel

morel Approved Member

Bác mua thêm DSP có chức năng tạo độ trễ cho từng loa đó. Loa sub để ở vị trí xa tai cần tiếng phát ra trước loa cánh. Em đang chơi DSP bit one, full active, có thể chỉnh trễ từng loa được.

Share This Page

Loading...