Hỏi về Dây Balance

Discussion in 'Phụ kiện' started by doan_gastech, 6/1/09.

1. doan_gastech

doan_gastech Advanced Member

Các bác cho em hỏi chất tiếng dây balance so với dây RCA khác nhau như thế nào ạ.Và nếu dùng dây balance thì bây giờ nên dùng loại gì tôt nhất với giá tiền vừa phải ạ

Em xin cám ơn các bác

Tags:
  2. jiji

jiji Advanced Member

bác nên tìm lại các bài cũ để đọc đi! chả cái nào hay hơn cả balance truyền xa ít suy giảm thôi!

3. Zorro

Zorro Advanced Member

4. phuc pro

phuc pro Approved Member

không có dây RCA mà chỉ có jack RCA thôi bác ah.
    Dây thì có 2 loại balance và unbalance ( 2 ruột và 1 ruột ) không ảnh hưởng đến tín hiệu truyền đi

5. tinhngta

tinhngta Advanced Member

Cái này tôi thấy các bác bàn nhìu rồì, tôi cũng có ý định kiếm đôi dây balance để thử phát! Trăm nghe không bằng ... được dùng thử mà.

6. anhnhxxi

anhnhxxi Advanced Member

Dây nhà em balance hết, em nghe những bản nhạc nhiều nhạc cụ hay hoành tráng thì thấy hay hơn hẳn, nghe lâu không muốn thay RCA vào nữa.

7. thaiduong

thaiduong Advanced Member

Em thi em đồng ý với bác nhưng có nhiều bác ở đây ko đồng ý với em lắm hehe

8. kgvdecor

kgvdecor Advanced Member

Theo em thì dây balance đầy cắm to hơn và mắc hơn nên cho ta cảm giác hay hơn thôi . Còn trong tầm 2m thì như nhau cả thôi. :D

9. Tovita

Tovita Advanced Member

Muốn dùng dây balance thì thiết bị phải có cổng balance, mà thường các loại này giá sẽ cao hơn nhiều so với không có cổng balance. Trên forum trước đây cũng đã bàn nhiều về topic này, thông thường bộ dàn tầm trung, và khoảng cách giửa CDP-Ampli khoảng 1m thì dây balance sẽ không có tác dụng lăm.

10. thaiduong81

thaiduong81 New Member

Em mới thử được 1 nửa ( 1 đầu balanced đầu kia unbalanced hehe) nhưng theo em tiếng có cải thiện hơn. Đang có gắng tìm được amp có cổng balance để thử nốt nửa kia xem nó thê nào!

11. cuongvx

cuongvx Advanced Member

Tiếng nó có xấu đi thì có, sao mà cải thiện được cụ. Những vụ này cần phải có bộ biến đổi Unbalance to Balance thì mới đúng cách.

12. tinhngta

tinhngta Advanced Member

Bi giờ thì em cũng đồng ý với ý kiến của 2 pác.
    Vừa rồi em mua cặp dây balance monster (loại rẻ, 65 USD) để thử, ai dè nó lại cho hiệu quả thế, tiếng khác hẳn.
    Biết thế lày thì em làm lun cặp dây xịn cho khỏi phải đổi chác nữa.
    Đúng là cây đời thì mãi mãi xanh tươi :lol:

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

viewtopic.php?f=7&t=21952

14. audible

audible Advanced Member

Balance và unbalance cái nào hay hơn cái nào ?

Cái này em thấy cũng còn tùy vào thể loại nhạc chơi

Với cùng 1 hệ thống, 2 dây balance và unbalance cùng dài như nhau, thì em thấy như sau :

1/ Balance : Tín hiệu ra mạnh hơn nhiều, tròn vành, rõ chữ, bass căng tròn, mid dầy hẳn, trép lung linh, cái này là thấy rất rõ chứ không mang tính cảm giác. Nếu ta chơi nhạc có nhiều tiết tấu, nhạc cụ, nhất là bộ gõ thì âm thanh thật hay và chi tiết, mid thật dày và đầy đặn.

2/ Unbalance : tín hiệu ra yếu hơn balance nhiều, âm thanh cũng rất chi tiết, nhiều nhạc tính. Nếu ta chơi nhạc có nhiều tiết tấu, nhiều nhạc cụ thì không thể bằng dây balance. Nhưng nếu ta chơi nhạc vocal thì đặc biệt cái dãi mid, mid low em thấy hay hơn hẳn balance, nhịp điệu nhấn nhá, nhả chữ của ca sĩ có nhiều nếp gấp, nhiều tầng lớp, mang tính " hoang dại " của analogue, trong khi tín hiệu balance quá " lung linh " , quá sạch tiếng nhưng không " long lanh", ướt át và âm ấm, ngọt ngào của hương vị đèn.

:D

manhduy likes this.
  15. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Bác Audible tư vấn quá chuẩn. Nó tùy thuộc vào dàn máy và thể loại nhạc.

Nhưng em cũng thấy nhiều Bác chơi cao thủ lại có xu hướng quay lại chọn giắc RCA, unbalanced, đời cao để thay thế balance sau một thời gian chơi.

16. hcnghia

hcnghia Advanced Member

Bác làm ơn giải thích chỗ chữ đỏ cho em được không.
    Pow của em chỉ có XLR còn pre của em chỉ có RCA, lúc đầu em sài jack chuyển đổi từ RCA sang XLR ở Pow, sau em nhờ bác DA thay 1 đầu dây RCA thành XLR để cắm luôn cho tiện. Em nghe không thấy khác, mà giờ cũng không còn dây cũ để so sánh :)

17. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Em cũng dùng dây inter.một đầu balance vào pow..Không thấy khác biệt khi so với xài qua apdaptor XLR - RCA

18. hongphong

hongphong Advanced Member

Dây Bal thường dùng cho nguồn tín hiệu dẫn xa , dây bal cho tiếng sẽ được rộng hơn ( dễ hiểu là âm thanh sẽ lơn hơn ) Thường thì dây bal hay hơn là dây RCA !

19. tinhngta

tinhngta Advanced Member

Chào các bác
    Em thì suy diễn một cách đơn giản như sau:
    Dây bal, được thiết kế dùng cho v/c tính hiệu đi xa, nên tính hiệu phải mạnh ( Như hệ thống điện 500 ki lô vôn bắc nam vậy). như vậy suy hao trên đường đi nhỏ hơn rất nhiều so với unbal.
    Theo em được biết, điện thế qua dây unbal lúc "cao trào" chỉ khoảng 2 vôn, mà nó phải vượt qua 2 lần đầu giắc nối và một đoạn dây bé xíu dài hàng mét hà. Vậy, ở những đoạn "thấp trào" thì tính hiệu nó ngại đường xá xa xôi, chắc nó sẽ bỏ luôn, ứ thèm đi nữa.
    Có gì sai các bác chỉ bảo giúp em hi hi :?

20. andy

andy Advanced Member

Như vậy theo ý bác Audible thì :
    - bộ dàn bằng đèn ( và người thích nghe đèn ) : unbalance sẽ hay hơn.
    - bộ dàn bán dẩn ( người thích nghe nhiều tiếc tấu , mạnh mẻ) thì : Balance sẽ hay hơn.
    em là người thích nghe nhiều thể loại nhạc, chắc phải sắm 2 dàn 1 đèn, 1 bán dẫn mới được.

21. audible

audible Advanced Member

Nếu bộ dàn tube thì em không nói cái nào hay hơn cái nào.
    Em đấu dây cả 2 dạng, nghe hòa tấu thì em chuyển sang balance, nghe vocal thì em chuyển sang unbalance.
    Còn bán dẫn thì em đấu balance vì mấy bạn em là đệ tử của phái lưu linh thích mạnh mẽ khi dây đờn dây trống đang căng :D

22. phh

phh Advanced Member

Đúng như bác Audible nhận xét, tôi đã thử trên máy của tôi thấy rằng khi thay RCA bằng dây balance thì tín hiệu mạnh hơn hẳn và tiếng thoát hơn hẳn. Tuy nhiên, dây balance có vẻ lợi bass. Pre của tôi lại không co chỉnh bass nên nhiều khi bass lại át dải trung và cao.

Subject: Hỏi về Dây Balance

23. matdoimat

matdoimat Advanced Member

Các bác đều có lý hết tuy nhiên nếu có điều kiện thì các bác cứ thử xem từng loại thì sẽ cảm nhận được thôi. Các CD hiện nay cũng đa dạng , loại có loại không, chưa chắc đầu xịn có jack balance nhưng đầu có jack balnace thường là đầu xịn :) .
    Dây balance : thị trường có nhiều loại nhưng giá của loại trong box, hãng thường khá cao từ 100-200 and more usd, theo ý em các bác cứ chọn loại dây tín hiệu nào tốt và DIY là tốt nhất vừa chất lượng vừa tiết kiệm chi phí.
    Em nói có gì không phải các bác bỏ quá cho em nhé. he he :D

24. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Khi nói về balance hay unbalance, nếu chỉ nói về dây dợ thì các bác đang nói về phần ngọn. Phần gốc là thiết bị thiết kế có thực sự balance hay không. Theo em hóng hớt đựoc, thiết kế kiểu balance cần gần gấp đôi linh kiện nên chắc không phải để "cho vui".

share

25. minhtoe

minhtoe Advanced Member

Trước đây em có dùng dây này để đấu cho L-540 và Sony 777, không hiểu sao nghe rất bí tiếng, sau khi thay dây tín hiệu vandehul (ko dùng Balance nữa) thì nghe khác hẳn. Không hiểu là sao các bác nhỉ?

Share This Page

Loading...