Hỏi về Dây Balance

Discussion in 'Phụ kiện' started by doan_gastech, 6/1/09.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Nếu dây ở đầu jack Balance chỉ là 2 dây và hàn 1 mass 1 hot thì nó giống y như RCA, âm thanh là như nhau bác ạh.

thangyeu99 likes this.
  2. Zorro

Zorro Advanced Member

Hai chuẩn chân Balance này khác nhau bác ơi.
    - Esoteric: 1-Mass, 2-Cold, 3-Hot
    - McIntosh: 1-Mass, 2-Hot, 3-Cold
    Bác chỉ tháo 1 trong 2 đầu jack, đảo dây 2 và 3 là được.
    (Đảo ở đầu jack female - ngay cdp ra cho nó chuẩn:))

hoangtrong and khanhtammc like this.
  3. khanhtammc

khanhtammc Advanced Member

Cảm ơn bác Zorro rất nhiều...em sẽ thử làm như bác nói !
    Nhân tiện muốn hỏi bác, nếu đảo cực từ cdp như thế khi tín hiệu xuống McIntosh thì đương nhiên bị "xung đột"(3-Hot(Eso) --->3-Cold(Mc))...có bị "chập" tín hiệu Mc không?:eek:
    Cảm ơn bác.

Last edited: 29/5/17
  4. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Em cũng đã làm cho dây Balance từ CDP Victor XL-Z999 sang đầu cối Revox PR99.
    Sau khi (Đảo ở đầu jack female - ngay cdp ra cho nó chuẩn:)) sẽ như hình vẽ dưới đây.
    Em cám ơn bác Zorro nhiều !
    Han day Balance tu CD Victor sang PR99.png

hoangtrong likes this.
  5. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

Em thấy các bác hiểu chưa tới về truyền tín hiệu Unbalance và Balance
    - Truyền tín hiệu gần <3m (chẳng hạn) thì dùng Unbalance
    - Truyền tín hiệu xa (sân khấu) thì dùng Unbance để giải quyết vấn đề suy giảm tín hiệu và nhiễu

Còn chuyện nghe hay, dở nằm ở vật liệu vật dẫn, chất liệu dẫn điện, lõi dây điện là gì: đồng, nhôm, ..... Muốn hay thì vật liệu dẫn phải tốt, các bác tìn hiểu thêm: OFC copper, OCC copper, PCOCC copper, ...

6. audio_pkh

Có một điều mình phát hiện ra:
    Ra chợ điện tử mua dây Micro thì thấy hầu như là dây Balance (2 ruột và bọc giáp) trong khi đó nhu cầu phổ thông là micro Dynamic dùng dây Unbalance (1 lõi và bọc giáp). thôi thì 2 lõi chập lại mà dùng, Ok nhưng là lãng phí và .... (tự tìm hiểu thêm)

Micro tín hiệu rất nhỏ, dây đồng củ chuối nữa thì đến cái Ampli thì tín hiệu sẽ rất tệ (ít ai biết về vần đề này). Có bác dùng Micro Xịn Shure SM58 nhưng lại ko quân tâm về dây Micro => hoa lài cắm bãi ... ấy trâu, khác nào ném tiền qua cửa sổ

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Vì áp tín hiệu nhỏ, chỉ 1-2v, nên bác đấu ngược trong thời gian ngắn thì chắc cũng có ảnh hưởng nhưng chắc rất ít, khó nhận ra.
    Bác yên tâm.

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Anh B cũng gặp trường hợp giống vậy àh?

Chán cho cái chuẩn chân của Balance này, tồn tại mấy chục năm, ứng dụng cho toàn bộ thiết bị điện tử chuyên nghiệp trên thế giới, thế mà đến giờ vẫn chưa thống nhất được cái chuẩn chung.:(

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nghĩ chắc các bác trên này cũng hiểu tới vì sao xài Balance và Unbalance, nên đã là mặc định hay nguyên lý chung thì cũng chẳng ai buồn nói đến nữa.
    Còn việc xài dây Balance trong bộ dàn nghe nhạc gia đình thì đâu phải ai thích xài là xài đâu, có thiết bị chỉ có jack Balance thì mình phải xài dây Balance, nếu cứ khư khư phải xài RCA mới đúng thì chắc mua thiết bị về chỉ để ngắm thôi sao; hay thiết bị chỉ toàn RCA, giờ muốn xài Balance thì cũng đâu có được? Hoặc nếu cả 2 thiết bị đều có Balance và Unbalance, chủ nhân có đủ dây tín hiệu để test, thấy ngõ nào nghe hay hơn thì họ xài ngõ đó thôi.

Chất lượng dây dẫn âm thanh được tạo ra từ nhiều yếu tố lắm ạh, chất liệu và độ tinh khiết chỉ là yếu tố cần mà thôi, vì với công nghệ thời bây giờ, việc tạo ra nguyên liệu hay thành phần nguyên liệu là việc không có gì là ghê gớm cả, nên nó không phải là yếu tố chính tạo ra chất lượng âm thanh của dây.
    Bác có thể lấy 2 cặp dây tín hiệu khác nhau, có cùng OFC, OCC và chỉ số N, nhưng nghe âm thanh nó không giống nhau hoàn toàn đâu, có khi còn khác nhau rất nhiều đấy ạh.

10. giotthanhcong

Do hôm rồi thu từ CDP qua băng cối dùng dây balance nối từ OUT CDP vào IN đầu băng cối, nên mới phát hiện ra, nghe tiếng lí nhí tưởng cái PR99 có vấn đề gì.
    Cái amply của mình dùng balance bằng cuộn dây 600 ohm (có CT), nên cắm dây balance từ CDP Victor sang amply hoặc từ Đầu băng cối PR99 sang amply thì không phát hiện ra điều gì khác cả.

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nghĩ dây Balance cho Micro nó có tác dụng khác chứ bác, trước em toàn hàn 2 ruột dây cho mass và dây nóng, còn lớp giáp bên ngoài em chỉ hàn vào 1 đầu mass, để chống nhiễu.

Bác tư vấn giùm dây Micro tương xứng với SM-58 được không ạh? Thks bác

12. audio_pkh

LÝ DO LÀ JACK KHÁC NHAU

13. audio_pkh

hiện có và sẵn luôn: dây Unbalance lõi đồng cao cấp nhất của Gotham (Switzerland), mã 10018. Dây này làm Interconnect cho CD, Phono, ... luôn
    hoặc bác tìm Oyaide dây ruột đồng cao cấp nhất của hãng PCOCC 102SSC

14. khanhtammc

Như bác nói thì sử dụng trong thời gian dài, liên tục thì sẽ ảnh hưởng đến Mc hả bác?

15. khanhtammc

Kể cũng lạ, các bác nhỉ. Em cũng thắc mắc về vấn đề "chuẩn" Balance này lâu rồi nay mới dính :p

16. khanhtammc

17. khanhtammc

Chào các bác, em đã làm theo chỉ dẫn của bác Zorro...Quá Chuẩn, ôi trời, thi công xong...cắm vào hát ngay! Ba giải Bass-Trung-treb...thi nhau trình diễn, rộng mở ! Cảm ơn bác Zorro rất nhiều:):), cảm ơn các bác đã chỉ dẫn nhiệt tình !:):):)

18. giotthanhcong

Nó có bị như bác sợ không :): ... "nếu đảo cực từ cdp như thế khi tín hiệu xuống McIntosh thì đương nhiên bị "xung đột"(3-Hot(Eso) --->3-Cold(Mc))...có bị "chập" tín hiệu Mc không?:eek:"

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Cũng là jack OFC hay OCC ngắn củn thì bác khẳng định âm thanh khác nhau là do nó nhưng lại không thừa nhận do sợi dây dài cả mét kia tạo ra sự khác nhau àh?

Cám ơn bác.
    Dây Gotham 10018 này giá bán lẻ chỉ 2,6 e/m, tính ra tiền Việt chưa tới 70k/m thì cũng thuộc hạng thường, rẻ hơn nhiều so với một số dây đang bán ở VN.
    Còn với Oyaide 102 SSC thì quá xa sỉ với 1 micro giá chỉ hơn $100.

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác đã xử lý xong dây XLR.

Còn chuyện xài 1 CDP ra 2 Amply và nghe 2 Amply cùng lúc cũng không sao bác ạh, bác cứ yên tâm mà thưởng thức nhé!

khanhtammc likes this.
  21. audio_pkh

Dây Gotham 10018 giá bán lẻ chỉ 2,6 e/foot hay mét ? cơ sở nào mà phán dạng thường? chơi qua chưa ? cảm tính (trường hợp này xin miễn tranh luận) ?
    Oyaide 102 SSC có xa sỉ với Micro $100 hay ko thì tùy, xin miễn tranh luận những vấn đề cảm tính, e chỉ tranh luận những vấn đề kỹ thuật
    Oyaide 102 SSC giá same same với Gotham 10018 thôi, theo em thì hai e nó kiểu Đông tà Tây độc

22. khanhtammc

Cảm ơn bác nhé.

23. audio_pkh

Đừng chết vì thiếu hiểu biết :)) lên Google mà tìm hiểu thêm đi bác

24. khanhtammc

Em không giỏi về Kỹ thuật nên không thể trả lời bác được, vấn đề là khi đảo cực xong...em thấy nó hát hay hơn thôi bác ạ.:D còn tại sao và có "chập" hay không thì thú thực em không biết đâu ạ.:)

25. khanhtammc

Chính vì thiếu hiểu biết nên em mới hỏi các bác ở diễn đàn này, đương nhiên là phải tin các bác ấy chứ, tất nhiên là em cũng đang"mày mò" thêm. Mà bác nói vậy chắc bác cũng đã "vấp" vụ này rồi...mong bác chia sẻ kinh nghiệm đi bác?

Share This Page

Loading...