Hỏi về dây loa , tín hiệu Audioquest

Discussion in 'Phụ kiện' started by vtrung_khoa, 29/9/08.

1. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

E đang xài dây loa , dây tín hiêu dỏm (còn gọi là hay trong tầm giá) . Có một bác mách e là kiếm dây tín hiệu, dây loa hiệu Audioquest 8 hay mid night gì đó (cỡ 3tr/ sợi) , sẽ cải thiện được trung trầm còn thiếu của dàn máy của e .

Các bác đã trải qua , xin cho e chút kinh nghiệm về dây loa và dây tín hiêu (cỡ 400$) Audioquest , hoặc một hãng nào đó cũng được (ngon bổ rẻ tốt đẹp...) , nhất là nơi mua ? và gía ? E kg biết mặc cả đâu đấy nhé ! :lol: 8)

Đa tạ các bác

Tags:
  2. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Em đã nghe thử Audioquest Type 4( dòng entry) thì thấy không ấn tượng.Từ đó em ko để ý nhiều đến Audioquest nữa.Theo em, Cỡ 400$ bác cố thêm chút nữa làm Quả spk Kimber 4TC và Inter Hero Kimber dùng cho an tâm bác ah.

3. vtrung_khoa

Dạ , xin cảm ơn bác . Lăn tăn quá bác ạ :? :? :?

4. longbungbu

longbungbu Advanced Member

'
    mới type 4 thôi mà bác .... audioquest đâu có tệ... còn kimber mua được hàng thật cũng chua lắm

5. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Trước e đã dùng 8TC mà còn phải cho ra đi vi tiếng nó tối lắm ko chịu được. Trong tầm tiền Kimber là một trong các hãng tệ nhất bác ah. Nếu bác quan tâm qua e nghe thử cặp siltech. Đập chết Kimber ngay mà giá lại rất hợp lý.

JupR74 likes this.
  6. Future

Future Advanced Member

Bác múc phải kimber gì thì tiếng mới tối vậy chớ!
    Tầm tiền Kimber thì rộng lắm bác à, không hiểu bác định nói tầm nào?
    Siltech mà hay vậy thì để chơi thôi bán làm gì bác 8)
    Có gì bác bỏ quá.

7. mai_le_thien

mai_le_thien Advanced Member

Vui vui à :shock:

:D

8. Mainboard

Mainboard Advanced Member

:mrgreen:
    Em nghe thì thấy Kimber 8TC đâu có thấy tối gì đâu. Tầm 300$ thì 8TC chơi cũng ổn. Audioquest (tầm thấp) thì em thấy tiếng trầm cũng tạm nhưng tổng thể cũng ko có gì để gọi là hơn các dây khác.

vtrung_khoa: Bác có thể bỏ thêm vài chục mua kimber 8TC và hero em nghĩ là ổn.

9. zeze

zeze Advanced Member

Quan trọng đầu tiên là bộ dàn hiện có của bác khoãng tẩm bao nhiêu $ ạ. Theo các bác có nhiều kinh nghiệm, thì tổng đầu tư cho dây nhợ chỉ khoãng 10% bộ dàn. Nếu bộ dàn của bác chỉ ở tầm trung thì đầu tư quá nhiều cho dây sẽ phí, vì cải thiện chất âm rất ít. Như vậy nếu bộ dàn của bác tầm cở 4000$, thì mức đầu tư cho dây khoãng 400$ là chấp nhận được.
    Còn về loại nào hay trong tầm giá, đáp ứng được nhu cầu trung trầm của bác, thì em xin mới các bác nhiều kinh nghiệm cho thêm ý kiến.

10. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Cái này không cứ đâu. HÌnh như cái bác viết ở NNVN về tỷ lệ này cũng thay đổi quan điểm rồi hay sao ý.

Em đầu tư dây nhợ chiếm 1/3 bộ dàn rồi. Thấy còn hiệu quả hơn cả nâng cấp CDP, Amp, pre-amp và speakers.

Em thất vẫn cứ phải thử trước khi kết luận.

Kính
    HETE

JupR74 likes this.
  11. Amateur

Amateur Advanced Member

sẳn bàn vụ dây ,cho em hỏi nhờ luôn
    Sau thời gian đổi chác ,hệ thống của em hiện giờ là loa Tannoy Greewich ,ampli 300BE sun audio ,dây loa VDH relevation ,dây tín hiệu Monster cables interlink reference II
    lúc em chơi với đầu Marantz CD 16D thì tiếng ấm áp ,trung lộ ,treble và bass nhẹ nhưng thiếu chi tiết ,tiếng mềm..
    Em vừa đổi sang đầu Teac cd 50 thì âm thanh chi tiết hơn ,trong trẻo nhưng với hệ thống của em thì tiếng bass hơi "béo" tuy không đến nổi ùn như lúc em xài teac cd 10
    Em muốn thay interconnect để làm tiếng bass dịu lại .Nhờ các bác giúp ý cho em với ,cám ơn các bác nhiều

12. vtrung_khoa

Chào các bác . E đang đấu biwi :dây bac quân sư (500k / căp) cho mid treble . dây Yarbo đồng cho bass . Dây tín hiệu Neotech (Trungaudio , mầu đỏ , 440k/cặp)
    "Dàn máy" của e khoảng gần 3000$

To bác mainboard : E đã mượn dây Kimber 8TC về thử , kết quả là kg khả quan hơn . buồn hay vui !!! Định qua Nguyễn Hùng vác sơi dây loa khủng về .--------->KHÙNG

Thân ái

13. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Theo em bác nên thay dây tín hiệu trước đi, nghe thử cặp nào cải thiện tốt nhất thì xài, sau đó tiếp đến chọn dây loa.

Neotech nghe...tốt trong tầm giá nhưng chưa tốt với dàn ...3000$ của bác, tiếng Neotech nặng trầm và hơi đục, dải cao chưa được chi tiết và nét, nó mờ và không lên cao được.

JupR74 likes this.
  14. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Kính bác, e nâng lên hệ thống cao hơn nên mới phải đổi cho đồng bọ thôi. Interconnect tầm $300 đổ về e nghe nhiều nhưng chưa thấy hãng nào vượt nó.(đó là cảm nhận riêng của e)

15. volume

volume Advanced Member

:D Bác ghé em, em cho bác mượn dây tín hiệu FURUTECH nè. Nếu Ok cho em xin ly cafe nhe.

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Híc, bác chơi bộ dàn gấu thế mà đầu tư vào vụ dây dẫn kém quá. Trước đây em cũng nghĩ giống bác nên tiếng của bộ em nó bí rị. Theo em thì bác nên đầu tư ít nhất vào khoàng 600$ cho dây tín hiệu và dây loa thì mới phát huy cái hay của bộ dàn của bác. Có nhiều loại dây nên khá phức tạp, bác nên tham khảo, đến tận nơi để nghe hoặc mượn về phối ghép thì mới đạt được hiệu quả như mong muốn :D

Chúc bác vui

17. hiend-to-end

Bác đã thử dây tín hiệu Transparent Ultra (tầm tầm tiền với bộ dàn bác đang chơi) hoặc Audio Note KSL - loại này tiếng mềm ấm, bass hơi thiếu uy lực chút xíu, nghe vocal phê nhưng nghe rock hoặc dàn nhạc lớn chưa hay. Loại thấp tiền hơn chút bác thử Esscose (em quên mất model rồi vì chơi đã lâu quá).

Đấy là ba loại đáng để bác thử. Nhớ phải tìm được hàng thật đấy.

Chúc vui
    HETE

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Transparent Ultra và Audio Note hơi mắc 1 tí. Esscose hình như của Pháp nếu em không lầm, giá khoảng 300-350 $/ 1 mét interconnect.

bác có thể thử 2 hãng sau:
    - Analysis plus oval 9, dây loa khoảng 400/ cặp 8 feet
    - Purist Museuas 500-650/ cặp 8 feet tùy single hay bi-wire. tín hiệu khoảng 300-350/ cặp 1,5 mét

Siltech cũng là hàng tốt
    Audio quest zin khó tìm lắm. từ Midnight trở lên là ok

19. hiend-to-end

Bác Quốc Anh tư vấn hai loại đầu nghe tiếng không đánh được với Glenwich Tannoy đâu bác ơi. TÍnh chất âm thanh của Tannoy đã là hơi bết ba dải, trầm đục tép thiếu chi tiết mà bác tư vấn Analysis Oval và Purist (hai cái này em chơi rùi em biết) cũng thiên về nặng bass đục, tép thiếu bay, trung không lồi thì theo em là không thích hợp với bộ dàn của bác chủ topic.

Siltech là hàng tốt nhưng tiếng thiên sáng, chi tiết hơi lạnh, tuy có thể khắc phục được những nhược điểm của Glenwich nhưng em sợ bác chủ topic đã thích giọng Tannoy rồi là không ưa được sắc lạnh của Siltech (cho nên em còn một mới Siltech ICs SQ 88 và Gold 3 mà có dám tư vấn đâu).

Kính hai bác
    HETE

20. ladieubong

ladieubong Approved Member

Cám ơn các bác đã tư vấn ,chắc em sẽ thử với purist audio musaeus vì nghe một số bác có xài qua với tannoy phản hồi khá tốt ,purist audio có hàng nháy không ha các bác? em sợ mua nhầm hàng thì khổ! nhờ các bác chỉ dẫn thêm

21. ladieubong

ladieubong Approved Member

Hic! Em có thử cọng dây tín hiệu bạc vỏ ngoài màu tím của VDH ( 300$/m) thì chất âm sáng và hơi sắc của nó em không thích lắm

22. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Lần đâu tiên mới thấy câu phán thế này, bác này phán cứ như là thánh sống chịu không nổi luôn hài vãi

23. hiend-to-end

[Lần đâu tiên mới thấy câu phán thế này, bác này phán cứ như là thánh sống chịu không nổi luôn hài vãi[/quote]

you would better not read.

HETE

24. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Tôi chả biết bác chơi tới cỡ nào chứ cái kiểu khoe mẽ như bác thì tui chịu bác ah :lol: :lol:

25. hiend-to-end

Bác chỉ cần góp ý nhẹ nhàng là em hiểu ra vấn đề của em, đâu cần bác phải phản ứng dữ dội vậy?

Em chơi dàn cỏ mà bác, nhưng điều đó đâu thể ngăn cản em nói lên những gì mình nghĩ?

Bye
    HETE

tqminh42 likes this.

Share This Page

Loading...